MTB GT OUTPOST อายุสิบปี ควรซ่อม หรือ ซื้อคันใหม่ดีครับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
Money Engineer
สมาชิก
สมาชิก
Bike: GT OUTPOST

MTB GT OUTPOST อายุสิบปี ควรซ่อม หรือ ซื้อคันใหม่ดีครับ

โพสต์ โดย Money Engineer »

GT 24 speed Disc brake

มีอาการ เฟืองหน้าชอบรูด กระโดด และ ชิพเตอร์จานหน้าไม่ทำงาน

ไปให้ช่างดู แนะนำให้เปลี่ยน จานหน้า โซ่ ชิพเตอร์ หน้าหลัง

หลังจากเปลี่ยนตามที่ช่างแนะนำแล้ว ชิพเตอร์หน้าก็ยังมีปัญหา เปลี่ยนเกียร์สามไม่ได้

เกียร์หลังเวลาเข้าเบอร์หก ก็จะมีสะดุดเป็นระยะทุกรอบ

กลับไปให้ช่างปรับใหม่ สอง ครั้ง ก็แก้ปัญหาไม่ได้

หมดเงินไปครั้งนี้ สองพัน

ช่างบอกว่า ต้องเปลี่ยนเฟืองหลังอีก ดุมล้อด้วย

ส่วนชิพเตอร์หน้าบอกไม่รับประกันแล้วเพราะซ่อมสองครั้งแล้ว ครั้งหน้าต้องจ่ายตังเพราะโรงงานก็ไม่ได้รับประกันให้เขา

พูดอย่างนี้ผมเลยลาจากเลย

ไม่ทราบว่าเป็นที่อะไหล่ที่เปลี่ยนให้ไม่ดีหรือเปล่า แต่ก็ Shimano นะครับ (มีปลอมหรือเปล่า)

หรือ ฝีมือช่างไม่ถึง

รวมก่อนหน้านี้ เปลี่ยน อาน ยางนอกในหน้าหลัง หุ้มแฮนด์ อีกร่วมพัน รวมแล้วซ่อมไปสามพัน ไม่มีอะไรดีขึ้นเลย

เสียดายตัง ถ้าซื้อใหม่ Trinx ประมาณ ห้าพันก็ได้แล้ว

เลยอยากขอความเห็นในนี้หน่อยครับว่า

1. ควรซ่อมต่อไหม ถ้าควรช่วยแนะนำ ร้านฝีมือดีๆหน่อยครับ ผมอยู่แถวสายไหม

2. ค่าซ่อมอีกสักเท่าไร

3. เปลี่ยนไปใช้ Trinx ดีไหม ครับ เห็นราคาไม่แพง แต่บางคนบอก GT ของเดิมดีกว่าเยอะ จริงๆผมแค่ปั่นออกกำลังกาย ไม่ได้ไปออกทริปอะไรกับเขานะครับ

4. Trinx ถ้าอยากดู ลอง ตัวเป็นๆ ที่ไหนมีให้ดู ครับ ผมดูแต่ใน LAZADA เห็นมีหลายร้าน หลายรุ่นมาก

5. เห็นมีคนบอกว่า จักรยานดีหรือไม่ ขึ้นกับอุปกรณ์ ยี่ห้อไม่ดัง ถ้าอุปกรณ์ดีก็คุ้มราคาดี

ขอบคุณนะครับ ผมไม่ได้เข้าเว็ปนี้มานานมากแล้ว ตอนนี้มีปัญหาจริงๆเลยต้องมารบกวนผู้รู้หน่อยครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
ota_hay
ขาประจำ
ขาประจำ
team: unknow device
Bike: Wahoo 29er , TrinX Z5 MiniVelo
ตำแหน่ง: จันทบุรี

Re: MTB GT OUTPOST อายุสิบปี ควรซ่อม หรือ ซื้อคันใหม่ดีครับ

โพสต์ โดย ota_hay »

จากที่อ่าน ผมว่าช่างน่าจะวิเคราะห์ปัญหาไม่หมด
ถ้าชุดขับเคลื่อนชิ้นที่มันทำงานร่วมกันเช่น ใบจานด้านหน้า โซ่ เฟืองหลัง มันหมดสภาพร่วมกัน มันก็ต้องเปลี่ยนครับ ไม่งั้นมันโดด ไม่ราบลื่น
ส่วนตัวชิพเตอร์ ตัวสับจาน ตัวตีนผี ถ้าตัวไหนเสีย ก็เปลี่ยนแค่ตัวนั้น ตามอาการ

ถามว่าอะไหล่ที่เปลี่ยนให้ไม่ดีหรือเปล่า ไม่เห็นของก็บอกไม่ได้ครับ

อาน ยาง ปลอกแฮนด์ มันไม่เกี่ยวกับระบบขับเคลื่อนครับ ซ่อมระบบขับเคลื่อนให้จบก็โอเคล่ะ จริงไหม

ถามว่า Trinx ดีไหม ก็ต้องดูเป็นรุ่น ๆ ไปครับ ผมก็ซื้อ Trinx Z5 mini ล้อ 20 นิ้วมาขี่ ก็โอเคกับราคา 6,000ครับ
ซื้อมาขี่เล่นกับลูกในซอย ก็ใช้ได้นะ มีเปลี่ยนอะไหล่บางชิ้นเพื่อให้เหมาะสมกับการขี่ของเราแค่นั้น

จักรยานสำคัญที่เฟรมครับ เพราะอะไหล่เราอัพได้ทีหลัง แต่ถ้าระดับราคาเริ่มต้น เฟรมคงไม่น่าจะต่างกันมากก็ดูที่อะไหล่ก่อนล่ะกันครับ

รูปภาพ
Thaimtb มีบอร์ด"ไฟส่องสว่าง/อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์" แล้วนะครับ >>> http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=775
Money Engineer
สมาชิก
สมาชิก
Bike: GT OUTPOST

Re: MTB GT OUTPOST อายุสิบปี ควรซ่อม หรือ ซื้อคันใหม่ดีครับ

โพสต์ โดย Money Engineer »

ขอบคุณมากครับ

ปัญหาคือผมจะหาช่างดีๆได้ที่ไหน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”