เฟรมเสือภูเขาที่เติมน้อยๆ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
tongbike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ทั่วไป
Bike: เสือหมอบ

เฟรมเสือภูเขาที่เติมน้อยๆ

โพสต์ โดย tongbike »

ผมขอสอบถามผู้รู้ใคเรื่ององศาเฟรมที่พุ่งๆเติมน้อยๆยิ่งเติมยิ่งพุ่งผมใช้เฟรมGTเติมเยอะนอยๆขี่ไม่พุ่งไม่ลอยตัวยิ่งขึ้นทางชันๆหร่อสะพานล้าทุกทีน่าจะเป็นที่องศาเฟรมครับหางหลังใันยาวๆออกแนวทัวริ่งขอถามผู้รู้หน่อยครับพอดีเคยขี่รถคนรู้จักรเฟรมสเปเชียรไล้มันต่างกับแบบว่าฟ้ากับเหวเลยแนะนำหน่อยครับว่าควรเลือกองศาเฟรมแบบไหน
รูปประจำตัวสมาชิก
bia
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08212454**
team: EGAT Bike
Bike: Twitter Overloed
ตำแหน่ง: 115 ม 6 โคกภู ภูพาน สกลนคร

Re: เฟรมเสือภูเขาที่เติมน้อยๆ

โพสต์ โดย bia »

มุ่งไปที่ล้อครับ เติมน้อย มาไว ไหลยาว ล้อเห็นผลกว่าเฟรมเยอะ เชื่อผม
ผมใส่ล้อคาร์บอน เติมแล้วอึด กว่าจะมา ไม่ไหล ไม่ต่อเนื่อง
แล้วเอาล้อ อลู ดุมคนละแบบ ซี่คนละแบบ ขอบอลู ขี่ดีกว่าเยอะ กดปั้ปมาปุ้ป ไหลยาวต่อเนื่อง ไม่ต้องเติมบ่อย
ล้อให้ผลไวกว่าเฟรมครับ อีกอย่างช่วงนี้ฝนยังไม่ตกมาก แนะให้ล้างจาระบีออกให้หมด เอาน้ำยาหยอดโซ่หล่อลื่นแทน ในลูกปืนล้อรับรองครับ ไหลคนละเรื่องไม่ต้องเปลี่ยนเป็นเซรามิคเลยครับ
tongbike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ทั่วไป
Bike: เสือหมอบ

โพสต์ โดย tongbike »

ใช้เฟรมกับล้ออะไรครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
bia
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08212454**
team: EGAT Bike
Bike: Twitter Overloed
ตำแหน่ง: 115 ม 6 โคกภู ภูพาน สกลนคร

โพสต์ โดย bia »

ล้อยี่ห้อไหนรุ่นใดก็ดีครับ ความคิดและจากการใช้ สำหรับผมอยากแนะนำที่เป็นดุมแบบนี้ครับ ตามภาพแนบ ด้วยดุมแบบนี้เมื่อเราออกแรงกดที่บันได จะส่งผ่านดุมและซี่ไปสู่วงล้อ ทันทีทำให้เวลาเราปั่นมันจะพุ่งกว่า และมาทันทีเมื่อลงแรง ต่างกับดุมอีกแบบแบบร้อยซี่ข้างดุม ดุมแบบนั้นมันจะย้วยๆ ไม่พุ่งครับ
และอีกอย่างไม่อยากเติมน้อยขอบอลูดีกว่าครับ ขอบคาร์บอน แปปๆหมด ต้องเติมบ่อย จากการใช้งานจริงครับ และหากอยากได้ลื่นๆจริงๆลองล้างจาระบีออกให้หมด หยอดน้ำมัน ลื่นหัวแตกเลยครับเบรคแทบไม่อยู่ ไหลโคตรๆ ไม่เเนะนำให้ทำหน้าฝนนะครับไม่คุ้ม
ปัจจุบันผมใช้ล้อ Dt x1700 ครับ
ไฟล์แนบ
338H9790.jpg (140.17 KiB) เข้าดูแล้ว 1633 ครั้ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”