สับจานปรับปุ่ม L H ไม่ได้

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
Pundo
สมาชิก
สมาชิก

สับจานปรับปุ่ม L H ไม่ได้

โพสต์ โดย Pundo »

ผมมีปัญหาการเข้าเกียรจักรยานลงจานเล็กโซ่จะตกบ่อยมาก ผมลองปรับโซ่ให้เฟืองหลังไปอยู่ที่เฟืองใหญ่สุด และจานหน้าอยู่ที่จานเล็กสุด แล้วลองหมุนปรับปุ่ม L ที่สับจานเพื่อจะขยับสับจานให้ชิดกับโซ่มากขึ้น แต่หมุนแล้วก็ไม่เห็นสับจานขยับเลย ไม่ว่าจะหมุนทวนเข็มหรือตามเข็มนาฬิกา (ปุ่ม H ก็หมุนแล้วสับจานไม่ขยับเหมือนกัน) ไม่ทราบว่าสับจานของผมผิดปกติหรือเปล่า จะแก้ไขยังไงครับ (รถผมเป็นเสือภูเขา ใช้สับจาน Shimano XT Dynasys 10 สปีด)
รูปประจำตัวสมาชิก
dachamut
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: เลขที่ 88 ถ.แก้วพิจิตร ต.หน้าเมือง อ.เมือง จ.ปราจีนบุรี 25000
ติดต่อ:

Re: สับจานปรับปุ่ม L H ไม่ได้

โพสต์ โดย dachamut »

* ลองดูสายเกียร์ ก่อนว่าตึงเกินไปหรือเปล่า ถึงปรับ สกรูระยะสับจานไม่ได้ เลย
Pundo
สมาชิก
สมาชิก

ลองหย่อนสายเกียร์แล้วก็ปรับไม่ได้ครับ หมุนปุ่ม H หรือ L ก็นิ่งสนิท ไม่ขยับเลย
ตาโจ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ตาโจ »

ลองหมุนน็อต H และ L ออกมาทำความสะอาด หยอดน้ำมันนิดหน่อย แล้วประกอบกลับครับ

วีธีตั้งสับจานให้ดูตามคลิปนี้ครับ

Pundo
สมาชิก
สมาชิก

น็อต H และ L หมุนเข้าออกได้ตามปกติครับ แต่หมุนแล้วสับจานนิ่งสนิทไม่ขยับเลย ตอนนี้ผมแกะสับจานออกมาลองติดตั้งใหม่แล้วจะยากตรงติดตั้งสับจานให้ชายกรงสับจานอยู่ในระดับความสูงสูงกว่ายอดฟันจานใหญ่ 2-3 มม. เดี๋ยววันนี้จะลองปรับระดับความสูงสับจานดูอีกทีครับ
Pundo
สมาชิก
สมาชิก

วันนี้ผมถอดสับจานเอามาหยอดน้ำมันแล้วติดตั้งใหม่ มีปัญหาสับจานดันโซ่ขึ้นจานใบใหญ่ไม่ได้ ลองหมุนปรับความตึงสายที่ชิฟเตอร์แล้วก็ยังไม่ได้ (ชิพเตอร์กดได้แต่โซ่ไม่ขึ้นจานใหญ๋) ส่วนน็อต H และ L ก็มีปัญหาเดิมคือหมุนแล้วสับจานไม่ขยับ เลยปรับกรงสับจานด้านในให้ชิดโซ่ตอนอยู่จานใบเล็กไม่ได้ ตอนที่ผมถอดสับจานออกมาดูที่น็อต H และ L ก็เห็นว่าเป็นน็อตยึดเฉย ๆ ไม่เห็นมีกลไกใด ๆ ที่จะทำให้สับจานเลื่อนได้เลย ไม่รู้ว่าสับจานผมมีปัญหาอะไรหรือเปล่า
ตาโจ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ตาโจ »

Pundo เขียน:วันนี้ผมถอดสับจานเอามาหยอดน้ำมันแล้วติดตั้งใหม่ มีปัญหาสับจานดันโซ่ขึ้นจานใบใหญ่ไม่ได้ ลองหมุนปรับความตึงสายที่ชิฟเตอร์แล้วก็ยังไม่ได้ (ชิพเตอร์กดได้แต่โซ่ไม่ขึ้นจานใหญ๋) ส่วนน็อต H และ L ก็มีปัญหาเดิมคือหมุนแล้วสับจานไม่ขยับ เลยปรับกรงสับจานด้านในให้ชิดโซ่ตอนอยู่จานใบเล็กไม่ได้ ตอนที่ผมถอดสับจานออกมาดูที่น็อต H และ L ก็เห็นว่าเป็นน็อตยึดเฉย ๆ ไม่เห็นมีกลไกใด ๆ ที่จะทำให้สับจานเลื่อนได้เลย ไม่รู้ว่าสับจานผมมีปัญหาอะไรหรือเปล่า
ไปหาร้านแถวบ้านให้ช่างเขาทำให้จะง่ายกว่าครับ
Pundo
สมาชิก
สมาชิก

วันนี้จะลองดูอีกที ถ้าไม่สำเร็จคงต้องยกไปร้าน พอดีร้านอยู่ค่อนข้างไกล ไปกลับ 50 กม. เลยพยายามซ่อมเองก่อนครับ
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

สับจานที่ได้มาเป็นของใหม่หรือมือสองครับ ถ้าเป็นมือสองมีความเป็นไปได้ว่าน๊อตปรับสับจานอาจจะไม่ใช่ตัวเดิม (หรือใส่สลับตำแหน่งกัน)

สกรูทั้ง 2 ตัวจะทำให้สับจานขยับได้ ปลายสกรูจะต้องยันกับ Body ของสับจานครับ ถ้าสั้นไปหมุนแล้วยันไม่ถึงมันก็จะไม่มีการขยับเขยื้อน

สำหรับสกรู H ต้องปรับสับจานไปที่ตำแหน่งใบใหญ่เสียก่อนเวลาปรับถึงจะเห็นว่าสกรูยันถึงหรือไม่ถึงครับ

วิธีแก้ไขลองถอดสกรูทั้ง 2 ตัวออกมา แล้วลองสลับสกรูทีละตำแหน่ง ถ้าเป็นข้อผิดพลาดเบื้องต้น สกรูอาจจะสลับตำแหน่งกันอยู่ทำให้ไม่ทำงานก็เป็นไปได้ครับ

ถ้าไม่ได้เรื่องเลย ลองเอาสกรูไปร้านที่ขายน๊อต/สกรู แล้วซื้อตัวใหม่มาหลายขนาดความยาว ใช้เงินแค่ไม่กี่สิบบาท บางทีพอได้ตัวใหม่ที่ยาวกว่าเดิมก็ปรับได้แล้วครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
Pundo
สมาชิก
สมาชิก

สับจานเป็นของใหม่ครับ ผมซื้อมาเปลี่ยนแทนของเดิมให้ช่างติดตั้งให้และใช้มาหลายเดือนแล้ว ที่ผ่านมาปั่นทางเรียบไม่ค่อยได้ลงจานใบเล็ก ช่วงนี้เส้นทางที่ปั่นจะมีขึ้นเนินชัน ช่วงขึ้นเนินพอเปลี่ยนลงจานเล็กโซ่จะตกบ่อยมาก ก็เลยลองปรับสับจานดู ขยับไปขยับมาเลยรวนไปหมด ทำไปทำมาเลยขึ้นจานใหญ่ไม่ได้ วันนี้ได้ลองปรับอีกรอบโดยหมุนปรับที่สกรู H ดูสับจานก็ไม่ขยับ แต่โซ่ขึ้นจานใหญ่ได้แล้ว ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดี ๆ ของทุก ๆ ท่านครับ ตอนนี้ระยะห่างของโซ่กับสับจานยังดูไม่พอดี (จานหน้าเล็กเฟืองหลังใหญ่ สับจานยังห่างโซ่มากไปหน่อย) ปรับที่สกรู L ก็ยังไม่ได้ เดี๋ยวจะไปหาซื้อสกรูใหม่มาลองปรับดูอีกทีครับ
แม่อุ๊
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย แม่อุ๊ »

• สกรู H หมุนแล้วสับจานไม่ขยับ อันนี้ปกติเลย เพราะปลายสกรูเอาไว้คอยยันไม่ให้สับจานเหวี่ยงออกมามากจนโซ่ตกนอก

• สกรู L หมุนแรกๆจะง่ายหน่อย พอกวดเข้าสุดจนปลายสกรูยันแล้วจะตึงๆมือหมุนยากขึ้น ตอนนี้สับจานน่าจะขยับออกแล้วนะ ถ้าไม่ขยับลองเอามืออีกข้างช่วยดึงกรงสับจานออกมา แล้วค่อยใช้ไขควงหมุนต่ออีกหน่อยเพื่อยันสับจานไว้ในตำแหน่งที่ต้องการ

• โซ่ตกใน อันนี้อาจจะมีเรื่องแหวนรองกะโหลกมาเกี่ยวด้วย แต่ถ้าก่อนเปลี่ยนสับจานไม่เป็น ก็น่ากังขาอยู่แฮะ
Pundo
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”