อยากลดน้ำหนักล้อ 29 ครับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
parkstks
สมาชิก
สมาชิก
Bike: เสือภูเขา
ติดต่อ:

อยากลดน้ำหนักล้อ 29 ครับ

โพสต์ โดย parkstks »

ล้อหน้า ใบดิส ดุม ซี่ ยางนอก ยางใน 2.2 กิโล ชั่งแล้ว
ล้อหลัง ใบดิส ดุม เฟือง ยางนอก ยางใน 2.5 กิโล โดยประมาน ยังไม่ได้ชั่ง

พอจะมีวิธีทำให้น้ำหนักเบาลงได้กว่านี้ไหมครับ ต้องเปลี่ยนตรงไหนบ้างครับ
ของบไม่แรงมากนะครับ เพราะกะจะไปซื้ออุปกรณ์เซฟตี้เพิ่มด้วย มีงบประมาน 3000-7000

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำทุกท่านครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
bodybum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0897480225
team: แปดริ้ว
Bike: bianchi

Re: อยากลดน้ำหนักล้อ 29 ครับ

โพสต์ โดย bodybum »

parkstks เขียน:ล้อหน้า ใบดิส ดุม ซี่ ยางนอก ยางใน 2.2 กิโล ชั่งแล้ว
ล้อหลัง ใบดิส ดุม เฟือง ยางนอก ยางใน 2.5 กิโล โดยประมาน ยังไม่ได้ชั่ง

พอจะมีวิธีทำให้น้ำหนักเบาลงได้กว่านี้ไหมครับ ต้องเปลี่ยนตรงไหนบ้างครับ
ของบไม่แรงมากนะครับ เพราะกะจะไปซื้ออุปกรณ์เซฟตี้เพิ่มด้วย มีงบประมาน 3000-7000

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำทุกท่านครับ
ใบดิสหาพวกใบแต่งที่เป็นแบบเจาะรูระบายเยอะๆ
ยางถ้าขี่ทางเรียบก็ marin เส้นนึง 320กรัม ถ้าลุยๆหน่อยก็ rocketman เส้นนึงก็ไม่หนักมากๆ
ยางในเอาออกแปลงใส่ทูปเลส เบาลงกว่าเดิมอีกหน่อย
parkstks
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

bodybum เขียน:
parkstks เขียน:ล้อหน้า ใบดิส ดุม ซี่ ยางนอก ยางใน 2.2 กิโล ชั่งแล้ว

ใบดิสหาพวกใบแต่งที่เป็นแบบเจาะรูระบายเยอะๆ
ยางถ้าขี่ทางเรียบก็ marin เส้นนึง 320กรัม ถ้าลุยๆหน่อยก็ rocketman เส้นนึงก็ไม่หนักมากๆ
ยางในเอาออกแปลงใส่ทูปเลส เบาลงกว่าเดิมอีกหน่อย
ขอบคุณมากครับ ค่อยๆจัดไปทีละส่วน
แล้วพวกล้อกับดุมนี่ใช้ตัวเก่าได้อยู่ใช่ใหมครับ
bodybum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0897480225
team: แปดริ้ว
Bike: bianchi

โพสต์ โดย bodybum »

parkstks เขียน:
bodybum เขียน:

ขอบคุณมากครับ ค่อยๆจัดไปทีละส่วน
แล้วพวกล้อกับดุมนี่ใช้ตัวเก่าได้อยู่ใช่ใหมครับ
ล้อเดิมติดรถจะหนักๆหน่อย ถ้าให้ดีเพิ่มงบไปเล่นล้อสำเร็จก็จะเบากว่าเดิมลงไปอีกครับ
harukung
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi

โพสต์ โดย harukung »

ลองถอดยาง,เฟือง,ใบดิส เหลือแต่ล้อเปล่าชั่งดูก่อนครับ ถ้าสองล้อรวมกันซัก 1,800-1,900 กรัม
ไม่ต้องเปลี่ยนมันเพราะล้อแต่งหนักประมาณนี้ ถ้าเอาเบากว่านี้ต้องลงเงินหมื่น
ใส่ยางขอบพับน้ำหนักเบา เปลี่ยนยางในเป็นTubeless หาเฟืองน้ำหนักเบาใส่
parkstks
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

harukung เขียน:ลองถอดยาง,เฟือง,ใบดิส เหลือแต่ล้อเปล่าชั่งดูก่อนครับ ถ้าสองล้อรวมกันซัก 1,800-1,900 กรัม
ไม่ต้องเปลี่ยนมันเพราะล้อแต่งหนักประมาณนี้ ถ้าเอาเบากว่านี้ต้องลงเงินหมื่น
ใส่ยางขอบพับน้ำหนักเบา เปลี่ยนยางในเป็นTubeless หาเฟืองน้ำหนักเบาใส่
ขอบคุณครับ ลองกลั้นใจถอดยางกับดิสออกมาชั่งดู ปกติไม่กล้าถอดดิส
น้ำหนักตามนี้ครับ

ล้อหน้า 1130 กรัม
ล้อหลังไม่มีตัวถอดเฟือง แต่น่าจะหนักกว่ากันสักนิดหน่อย คาดว่า สัก 1250 กรัม โดยประมาณ
รวมๆแล้วสองล้อน่าจะหนักประมาณ 2380 กรัม ครับ

ยางนอกหนักเส้นละ 645 กรัม
Dr.Ghost
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เพื่อนนักปั่นสิงห์บุรี
Bike: SCOTT SCALE40 / MASI EVO / KTM Ultra 29ER /GIANT XTC 29ER

โพสต์ โดย Dr.Ghost »

เริ่มจากเปลี่ยนยางนอกก่อน....แค่นี้ชีวิตก็เปลี่ยนแล้วครับ....
SCOTT/MASI/KTM/GIANT
Ready to Race...
WingMTB
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Orbea Alma / Nich L3
ติดต่อ:

โพสต์ โดย WingMTB »

- ง่ายสุดก็เริ่มจากยางแระคับ เลือกดูคับ Swork fasttrack ก็เบาอยู่คับ ทำtubeless
- ส่วนล้อก็เปลี่ยนคับ เบาๆถูกๆมือ1ก็ต้องประกอบ ผมเคยทำ ดุด Koozer (440g) ขอบ Stan Crest MK3 (2 x 364g) ซี่ Sapim delight ประมาณ 1 หมื่นเศษๆ น้ำหนักล้อได้ 1.48kg แต้ถ้า นน คุณเยอะผมไม่แนะนำดุม Koozer ผมหนัก90kg ปั่นโม่พังไปแระ เอา Hope Pro4 (481g), XT, DT ไปเลยดีกว่า ทนๆยาวๆ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”