ขอความรู้ จะเปลี่ยนโช๊ครถครับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
fiypigg
สมาชิก
สมาชิก
team: baac
Bike: infinity

ขอความรู้ จะเปลี่ยนโช๊ครถครับ

โพสต์ โดย fiypigg »

ขอความรู้ครับ ผมมี mtb 2คัน คันนึงรุ่นเก่า ล้อ 26 นิ้ว วีเบรค คันที่ 2 เป็นinfininte ปี 2015 ล้อ 27.5 นิ้ว ดิสเบรค พอดีว่าคัน ล้อ 26 นิ้ว โช๊คหน้าเสียว่าจะเปลี่ยน อยากรู้ว่่า

1. คันล้อ 26 นิ้ว เอาโช๊คเดิมของคันที่ 2 ล้อ 27.5 นิ้วมาใส่แทนได้มั๊ยครับ คัน 26 นิ้ว น่าจะคอธรรมดาใช้ได้เลยมั๊ย รึต้องแปลงมั๊ยครับ
2. คัน ล้อ 27.5 นิ้วว่าจะสั่งโช๊คลม รุ่นธรรมดา-กลางๆ (งบสัก 4,000-7.000 บาท)มาใส่ แนะนำรุ่นให้หน่อยครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: ขอความรู้ จะเปลี่ยนโช๊ครถครับ

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

โช้ค 27.5 สูงกว่า 26 ถ้าเอาโช้คสูงมาใส่ จะทำให้มุมแคสเตอร์เป็นบวกมากขึ้น แฮนด์ดื้อมากขึ้น ขี่ทางตรงนิ่งขึ้น เลี้ยวยากขึ้น

คอตรงธรรมดา เอาซางเทเปอร์มาใส่โดยตรงไม่ได้ ต้องใช้ตัวแปลงรูเล็กให้เป็นรูใหญ่ โดยร่นระยะรูลงมาด้านล่าง ทำให้คอยิ่งยกสูงขึ้น มุมแคสเตอร์ยิ่งสูงขึ้น

ตอบว่าใส่ได้ แต่อย่าเลยครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
รูปประจำตัวสมาชิก
แม่อุ๊
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ขอความรู้ จะเปลี่ยนโช๊ครถครับ

โพสต์ โดย แม่อุ๊ »

ยิ่งถ้าโช้คไม่มีหลักวีเบรค และล้อคัน 26” เป็นดุมวีเท่านั้น น่าจะอีกหลายตังค์เลย
fiypigg
สมาชิก
สมาชิก
team: baac
Bike: infinity

โพสต์ โดย fiypigg »

ขอบคุณครับ ได้แนวคิดประกอบการตัดสินใจได้ดีมากเลยครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”