เสือภูเขา 26" ใส่เกียร์ดุมได้หรือไม่ ?

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
BenzBenzBenz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: อิสระ
ตำแหน่ง: ย่านพระราม 3 ถ.สาธุประดิษฐ์ แขวงบางโพงพาง เขตยานนาวา กรุงเทพฯ 10120

เสือภูเขา 26" ใส่เกียร์ดุมได้หรือไม่ ?

โพสต์ โดย BenzBenzBenz »

สวัสดีครับ ผมมีเฟรมเสือภูเขา GIANT RINCON 2016 ล้อ 26" แต่อุปกรณ์เสื่อมแล้วอยากสอบถามว่าใส่เกียร์ดุมได้หรือไม่ เพราะได้ศึกษามาแล้วว่า จุดกึ่งกลางแกนดุมหลัง และจุดกึ่งกลางแกนกระโหลกจะสัมพันธ์กันหรือไม่จึงไม่แน่ใจครับ หากใครมีเสือภูเขาที่ใส่เกียร์ดุมมาโชว์ได้นะครับ อยากใส่มากจึงเลยอยากถามก่อนครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: เสือภูเขา 26" ใส่เกียร์ดุมได้หรือไม่ ?

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

ใส่ได้ครับ มีเกียร์ดุมมากมายที่ทำไว้สำหรับเสือภูเขา ทั้งแกนเพลาและแนวโซ่ เท่ากับเสือภูเขาทั่วไป
รุ่นที่นิยมและราคาย่อมเยาหน่อยก็อัลไฟน์ รุ่นใหญ่เกียร์เยอะก็โรลอฟท์

ข้อดีคือแทบไม่ต้องบำรุงรักษา แต่ราคาไม่ได้ถูกกว่าเกียร์แบบตีนผีนะครับ และเมื่อนำมาใส่กับรถมีเกียร์ ก็ยังต้องใช้ตัวรั้งโซ่ หรือคงตีนผีตัวเก่าไว้ อาจต้องเปลี่ยนจานหน้าด้วย เพราะเกียร์ดุมใช้โซ่หนามาก
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: ย่านพระราม 3 ถ.สาธุประดิษฐ์ แขวงบางโพงพาง เขตยานนาวา กรุงเทพฯ 10120

Re: เสือภูเขา 26" ใส่เกียร์ดุมได้หรือไม่ ?

น้องหนึ่ง เขียน:ใส่ได้ครับ มีเกียร์ดุมมากมายที่ทำไว้สำหรับเสือภูเขา ทั้งแกนเพลาและแนวโซ่ เท่ากับเสือภูเขาทั่วไป
รุ่นที่นิยมและราคาย่อมเยาหน่อยก็อัลไฟน์ รุ่นใหญ่เกียร์เยอะก็โรลอฟท์

ข้อดีคือแทบไม่ต้องบำรุงรักษา แต่ราคาไม่ได้ถูกกว่าเกียร์แบบตีนผีนะครับ และเมื่อนำมาใส่กับรถมีเกียร์ ก็ยังต้องใช้ตัวรั้งโซ่ หรือคงตีนผีตัวเก่าไว้ อาจต้องเปลี่ยนจานหน้าด้วย เพราะเกียร์ดุมใช้โซ่หนามาก
พี่ครับขอไอดีไลน์หน่อยได้มั้ยครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
kobkob
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย kobkob »

ได้ครับ

แต่

1. ดูความกว้างของดุมว่าพอดีกับเฟรมหรือเปล่า

2. บางรุ่นอาจจะต้องดูน๊อตล็อคกันหมุนดุมว่าองษาตรงหรือเปล่า ไม่งั้นใส่ไม่ได้

3. อาจจะต้องใส่ chain tensioner เพื่อตวามสะดวกในการตั้งโซ่ เฟรมมักจะไม่ได้ออกแบบมาสำหรับเกียร์ดุม

ปล แนะนำว่า อย่าไปทำเลย หนัก และ หนืด ถอดล้อยาก อัตราทดจำกัดด้วยอ่ะ
ขาประจำ
ขาประจำ

kobkob เขียน:ได้ครับ

แต่

1. ดูความกว้างของดุมว่าพอดีกับเฟรมหรือเปล่า

2. บางรุ่นอาจจะต้องดูน๊อตล็อคกันหมุนดุมว่าองษาตรงหรือเปล่า ไม่งั้นใส่ไม่ได้

3. อาจจะต้องใส่ chain tensioner เพื่อตวามสะดวกในการตั้งโซ่ เฟรมมักจะไม่ได้ออกแบบมาสำหรับเกียร์ดุม

ปล แนะนำว่า อย่าไปทำเลย หนัก และ หนืด ถอดล้อยาก อัตราทดจำกัดด้วยอ่ะ
ขอบคุณมากครับ แต่อย่างที่พี่พูดก็ถูก ตอนนี้ผมได้ดูใน shimano ความห่างทำมามาตรฐานคือ 135 แต่ด้วยปัจจัยหลายอย่าง เช่น องศา และอัตราทดเกียร์ ซึ่งผมก็ชั่งใจอยู่ครับ ขอบคุณมากครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”