ผ้าเบรค v-brake XT ใช้ได้ประมาณกี่ กม. ครับ กำลังจะมีทริปยาวๆ 3,500+ กม.

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Jive
ขาประจำ
ขาประจำ

ผ้าเบรค v-brake XT ใช้ได้ประมาณกี่ กม. ครับ กำลังจะมีทริปยาวๆ 3,500+ กม.

โพสต์ โดย Jive »

อยากทราบอายุการใช้งานของผ้าเบรค v-brake Shimano XTครับว่าใช้ได้ประมาณกี่ กม. ผมกำลังจะมีทริปทัวริ่งยาวๆ มากกว่า 3,500 กม. (ขึ้น-ลงเขาพอประมาณ) ตอนนี้เตรียมอะไหล่ผ้าเบรคไปแค่คู่เดียวเผื่อเปลี่ยนของล้อหลัง ไม่แน่ใจว่าจะพอหรือเปล่าครับ
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: ผ้าเบรค v-brake XT ใช้ได้ประมาณกี่ กม. ครับ กำลังจะมีทริปยาวๆ 3,500+ กม.

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

ตอบเป็น กม. ยากมากครับ ขึ้นอยู่กับวิธีใช้เบรค ถ้าเป็นดินทรายเปียกๆ เลาะลำธารไม่กี่กม.ก็แทบจะหมดแล้ว แต่ถ้าขี่ในสนามฟ้า ห้าหมื่นกม.ก็คงแทบไม่สึก

ถ้าอยู่เมืองไทยพกไปอันเดียวพอ ใกล้หมดตรงไหนแค่โทรสั่งให้ส่งไปรอที่โรงแรมหรือร้านจักรยานเมืองข้างหน้า อีกสองวันขี่ไปเจอกันก็เปลี่ยนได้ครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
Jive
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ผ้าเบรค v-brake XT ใช้ได้ประมาณกี่ กม. ครับ กำลังจะมีทริปยาวๆ 3,500+ กม.

โพสต์ โดย Jive »

ขอบคุณครับ เส้นทางที่จะไปปั่นอยู่ในยุโรปครับ จริงๆน่าจะหาร้านจักรยานไม่ยาก แต่คิดว่าถ้าเอาอะไหล่ที่ตรงรุ่นไป จะไม่ต้องตั้งผ้าเบรคอีกครั้ง ส่วนถนนเป็นคอนกรีต 85% ทางดิน 15% ครับ
yai-united
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย yai-united »

Jive เขียน:ขอบคุณครับ เส้นทางที่จะไปปั่นอยู่ในยุโรปครับ จริงๆน่าจะหาร้านจักรยานไม่ยาก แต่คิดว่าถ้าเอาอะไหล่ที่ตรงรุ่นไป จะไม่ต้องตั้งผ้าเบรคอีกครั้ง ส่วนถนนเป็นคอนกรีต 85% ทางดิน 15% ครับ
:D น่าอิจฉาจังเลย ผมอยากมีทริปแบบนี้มั่ง ผมว่าเตรียมไปสัก2-3ชุดเถอะครับไม่ได้หนักหรือเกะกะมากนัก
เหลือดีกว่าขาดนะครับ :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”