โช๊คล็อคไม่อยู่ ยุบแล้วไม่เด้งคืน ซ่อมเอง/ทำอย่างไรครับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
น้ามู๋
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0881504571 <Dtac>
team: ปั่นเพื่อสุขภาพ มิตรภาพ อิสรภาพ และการท่องเที่ยว
Bike: 2ล้อเท่านั้น

โช๊คล็อคไม่อยู่ ยุบแล้วไม่เด้งคืน ซ่อมเอง/ทำอย่างไรครับ

โพสต์ โดย น้ามู๋ »

โช๊ค First Platinum ลม/น้ำมัน แกน 30 ช่วงชัก 100mm.
จอดมากกว่าใช้ ส่วนใหญ่ปั่นทางเรียบ ใช้มา 4-5ปีแล้ว

อาการล็อคไม่อยู่ ยุบตัวแล้วไม่เด้งคืน

เติมลมแล้ว 100psi ขณะล็อคโช๊ค
-จอดไว้เฉยๆ ช่วงชักยาว 87 มม.
-ขึ้นไปนั่ง ช่วงชักยาว 75 มม.
-ออกปั่น ช่วงชักจะสั้นลงไปเรื่อยๆจนเหลือ 60มม. แช่อยู่อย่างนั้นไม่เด้งคืน

การแก้ไข
ได้ทำการตรวจสภาพดูไม่มีรอยน้ำมันรั่ว
-เปิดกระบอกด้านน้ำมันแล้วดึงแกนปรับโช๊คขึ้นมา(OCR)
ตรวจดูในกระบอกยังมีน้ำมันอยู่
ขันวาวล์ล้อคน้ำมันให้แน่นแล้วประกอบเข้าไปจนเรียบร้อย
อาการดังกล่าวยังเป็นเหมือนเดิมครับ

อยากจะซ่อมเองครับ/อยู่ ตจว. แต่อยากจะขอคำแนะนำจากท่านที่เป็นช่างหรือเคยมี ปสก.ในการซ่อมว่าต้องแก้ไขตรงจุดไหนบ้างครับ

ขอบคุณครับ
ชีวิต_ชอบขาขึ้น =:= แต่จักรยาน_ชอบขาลง
sadao2k
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 100Kg Team
Bike: Bianchi Kuma 5100
ตำแหน่ง: SongKhla Thailand

Re: โช๊คล็อคไม่อยู่ ยุบแล้วไม่เด้งคืน ซ่อมเอง/ทำอย่างไรครับ

โพสต์ โดย sadao2k »

ลองไล่ ชุด โอริง ดูครับ

[youtube]https://www.youtube.com/watch?v=VXWqDzcoKEc[/youtube]

[youtube]https://www.youtube.com/watch?v=kT8weWMu34A[/youtube]
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: โช๊คล็อคไม่อยู่ ยุบแล้วไม่เด้งคืน ซ่อมเอง/ทำอย่างไรครับ

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

อาการนี้เนื่องจากลมห้อง + และ - รั่วถึงกันครับ

โช้ครุ่นนี้ใช้วิธีแบ่งลมจากห้องใหญ่มาห้องเล็กตอนโช้คยืดสุด ทำให้ลมสองห้องมีแรงดันเท่ากัน เมื่อโช้คยุบซักนิดรูถึงกันนั่นจะปิด ห้อง + มีแรงดันสูงขึ้น พยายามดันโช้คให้ยืดตลอดเวลา

แต่พอมีรอยรั่วระหว่างสองห้อง เมื่อโช้คยุบ แรงดันจากห้อง + ถ่ายไปห้อง - สองห้องแรงดันเท่ากัน โช้คจึงไม่ยืดออก

ลองดูว่าแกนด้านในด้านนอกไม่มีรอยขีดข่วน แล้วก็เปลี่ยนยางกันลมซักชุดนึงครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
น้ามู๋
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นเพื่อสุขภาพ มิตรภาพ อิสรภาพ และการท่องเที่ยว

น้องหนึ่ง เขียน:อาการนี้เนื่องจากลมห้อง + และ - รั่วถึงกันครับ

โช้ครุ่นนี้ใช้วิธีแบ่งลมจากห้องใหญ่มาห้องเล็กตอนโช้คยืดสุด ทำให้ลมสองห้องมีแรงดันเท่ากัน เมื่อโช้คยุบซักนิดรูถึงกันนั่นจะปิด ห้อง + มีแรงดันสูงขึ้น พยายามดันโช้คให้ยืดตลอดเวลา

แต่พอมีรอยรั่วระหว่างสองห้อง เมื่อโช้คยุบ แรงดันจากห้อง + ถ่ายไปห้อง - สองห้องแรงดันเท่ากัน โช้คจึงไม่ยืดออก

ลองดูว่าแกนด้านในด้านนอกไม่มีรอยขีดข่วน แล้วก็เปลี่ยนยางกันลมซักชุดนึงครับ
วิธีที่คุณน้องหนึ่งแนะนำนี้หมายถึง กระบอกซ้ายที่เป็นโช้คลม(air) ใช่ไหมครับ แต่ตัวปรับล็อค/ไม่ล็อคมันอยู่ข้างขวานี่ครับ(น้ำมัน)
ยางกันลมที่ว่านี้คือโอริงที่หาซื้อได้โดยทั่วไป หรือเป็นอะไหล่ที่ต้องสั่งจากบริษัทครับ

ขอบคุณครับ
ชีวิต_ชอบขาขึ้น =:= แต่จักรยาน_ชอบขาลง
FH16 750 K
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4900 2001
ตำแหน่ง: เลียบคลองภาษีเจริญฝั่งเหนือ หนองแขม กทม 10160

โพสต์ โดย FH16 750 K »

ในความคิดผมนะครับ ช้าไปป่าวไม่รู้ พึ่งเข้าเว็บครับ5555 ถ้าไม่ล๊อคแล้วยุบตัว+คืนปกติก็ไม่น่าจะเป็นที่ห้องลม แต่ถ้าล๊อคแล้วยุบตัวได้แต่ไม่คืน อันนี้น่าจะเป็นวาล์วล๊อคมีปัญหาครับ คือปล่อยให้น้ำมันผ่านได้ตอนมีแรงกดโช๊ค(จริงๆต้องห้ามผ่าน ถ้าผ่านได้โช๊คจะยุบตัว)แต่ไม่ปล่อยให้น้ำมันไหลกลับตอนคืนตัว(อันนี้คิดว่าปกติครับ) ส่วนตัวคิดว่าไม่น่าเกี่ยวกับช่องลม- เพราะโช๊ครุ่นนี้ใช้สปริงในช่อง-ครับ (ตามรูปจากเว็บผู้ผลิต) มีลมแค่ช่อง+ ผิดพลาดขออภัยครับ
ไฟล์แนบ
F1RST Platinum Air.png
F1RST Platinum Air.png (362.76 KiB) เข้าดูแล้ว 13306 ครั้ง
น้ามู๋
ขาประจำ
ขาประจำ

ตอนนี้เอาไปให้เพื่อนซ่อมมาแล้วครับแต่ยังไม่สมบูรณ์ อาการเดิมหายแล้ว แต่มีอาการใหม่เกิดขึ้น คือโช๊คแข็งเกิน กดแทบไม่ลง ผมเห็นเขาอัดลมมามากเกิน_150psi ซึ่งเกินmaximum จึงค่อยปล่อยลมออกทีละนิด จนกระทั่งหมดลมแล้ว โช๊คก็ยังแข็งเหมือนเดิมครับ

ถามเพื่อนว่าเป็นเพราะเหตุใด เติมน้ำมันมากไปหรือเปล่า เขาก็ไม่ตอบครับ

ผมจึงอยากทราบสาเหตุครับ และอยากทราบว่าห้องลมทำหน้าที่อะไรครับ
FH16 750 K
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4900 2001
ตำแหน่ง: เลียบคลองภาษีเจริญฝั่งเหนือ หนองแขม กทม 10160

โพสต์ โดย FH16 750 K »

น้ามู๋ เขียน:ตอนนี้เอาไปให้เพื่อนซ่อมมาแล้วครับแต่ยังไม่สมบูรณ์ อาการเดิมหายแล้ว แต่มีอาการใหม่เกิดขึ้น คือโช๊คแข็งเกิน กดแทบไม่ลง ผมเห็นเขาอัดลมมามากเกิน_150psi ซึ่งเกินmaximum จึงค่อยปล่อยลมออกทีละนิด จนกระทั่งหมดลมแล้ว โช๊คก็ยังแข็งเหมือนเดิมครับ

ถามเพื่อนว่าเป็นเพราะเหตุใด เติมน้ำมันมากไปหรือเปล่า เขาก็ไม่ตอบครับ

ผมจึงอยากทราบสาเหตุครับ และอยากทราบว่าห้องลมทำหน้าที่อะไรครับ
แข็งตอนปล่อยลมหมดคือกดลงแต่หนืดหรือเปล่าครับ ถ้าใช่เป็นได้ว่าเขาใส่น้ำมันเบอร์หนืดไปครับ เพราะตอนถอดซ่อมต้องทิ้งน้ำมันอยู่แล้วครับ เบอร์เดิมน่าจะอยู่ที่5-7.5wt ลองปรับcompressionก่อนก็ได้ครับ(ผมไม่แน่ใจว่ามีให้ปรับไหมรุ่นนี้) ไม่ก็ตอนประกอบวาล์วreboundอาจจะขัดไปขวางทางน้ำมันเลยทำให้น้ำมันไหลได้ช้าตอนยุบตัวครับ ส่วนตัวคิดว่าวาล์วขัดมากกว่าครับ(เพราะถ้าน้ำมันหนืดคงไม่น่าหนืดขนาดนั้น ผมมีเบอร์15wtก็หนืดประมาณน้ำมันเกียร์ออโต้เองครับ) คงต้องลองถอดแล้วสังเกตุวิธีทำงาน(โดยเฉพาะตอนล๊อคโช๊คว่าทำงานยังไง)แล้วลองประกอบกลับครับ น้ำมันก็ตามร้านมอไซค์ บอกเขาน้ำมันโช๊คเบอร์5wt หรือ7.5wtก็ได้ครับ
น้ามู๋
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณมากครับ FH16 750K
เดี๋ยวจะลองทำตามคำแนะนำครับ
มีข้อสงสัยว่าทำไมต้องทิ้งน้ำมันตอนที่ถอดซ่อมครับ เพราะผมก็เคยลองถอดดูกลไกภายใน แล้วก็ใส่กลับเข้าไปอย่างเดิมโดยไม่ได้เปลี่ยนน้ำมันครับ
พญาครุฑ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0810570679
team: -
Bike: cro mo
ติดต่อ:

โพสต์ โดย พญาครุฑ »

ก็เลยยังไม่รู้อยู่ดีว่า สาเหตุทีโช้คล็อคไม่อยู่ เป็นเพราะอะไร ต้องแก้ไขตรงไหน อย่างไร เพราะของผมล็อคไม่อยู่เหมือนกัน อยากจะรื้อทำเหมือนกันแต่ยังขาดข้อมูล
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”