เปลี่ยนจานหน้า จาก2ใบเป็น1ใบ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

เสือท่าพล 1
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08322555xx
team: ชมรมจักรยานท่าพล
Bike: Scott scale sl

Re: เปลี่ยนจานหน้า จาก2ใบเป็น1ใบ

โพสต์ โดย เสือท่าพล 1 »

ใช่
รูปประจำตัวสมาชิก
คนบ้านโคกนาโก
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0923516919
Bike: SCOTT Scale 950 1x11 sp. Fox FIT4

Re: เปลี่ยนจานหน้า จาก2ใบเป็น1ใบ

โพสต์ โดย คนบ้านโคกนาโก »

ผมเปลี่ยนจากจานหน้า 3 ใบ มาเหลือใบเดียว น้ำหนักรถลดลงจนรู้สึกได้ ใบจานใช้แบบ Narrow ตีนผีใช้แบบ ON-OFF ใช้งานในแทรคเกือบ 80% ไม่เคย ON ตีนผีเลยครับ แต่ก็ไม่เคยโซ่ตกเลยครับ สนามที่ว่าโหดอย่างพัทยาก็ไปลงมาก็ไม่เจอปัญหาโซ่ตก จึงรู้สึกชอบมาก เวลาเปลี่ยนเกียร์รอบขาก็ไม่ว่าว กล้ามเนื้อชินกับแรงกดดี เนียนสุดๆ ........ผมคิดว่าจุดสำคัญอยู่ที่ใบจานครับ ถ้าจะเล่นใบเดียวต้องใช้ใบจาน Narrow เท่านั้นครับ
ใช้
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ใช้ »

ขอบคุณครับ
ใช้
ขาประจำ
ขาประจำ

แบบนี้ต่อไประบบนี้ คงได้ตัดออกมั้งครับ แทบไม่มีประโยชน์เลยสำหรับแข่งขัน
เสือท่าพล 1
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08322555xx
team: ชมรมจักรยานท่าพล
Bike: Scott scale sl

โพสต์ โดย เสือท่าพล 1 »

ใช่ครับ
drekohp
สมาชิก
สมาชิก
Bike: VENZO
ติดต่อ:

โพสต์ โดย drekohp »

[quote="ใช้"]คำถามที่ถาม คุณzanpang ตอบได้ครอบคุมครับ
ส่วนของผมขอเพิ่มเติมแค่ภาพประกอบที่ผมใช้งานอยู่
จานหน้า slx 2ใบ มือเกียร์ x9 10sp + ตีนผี x9 10sp เฟือง xt10
ใบจาน gearking 36t (ถูกดีครับหกร้อยกว่าบาท ส่วนตัวผม เกาะโซ่ดีกว่า raceface nw)

ความเห็นเพิ่มเติมนะครับ. ถ้าเลือกได้ จานแบบ 3ใบ สะดวกสุดครับ ไม่ต้องแก้ไขอะไรเลย
รูปภาพ [url=http://www.mx7.com/view2/z8YQ6ni6bEwulaCa]รูปภาพ

รองแหวนที่ใบจานกี่มิลครับ
ใช้
ขาประจำ
ขาประจำ

ความหนาตามรูปครับ แหวนอันนี้ซื้อตามร้านแต่งมอ-ไซต์ ทั่วไปครับ (รูในใช้ได้เลย)
รูปภาพ
Tungmanx
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Alpha166 Di2
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Tungmanx »

Watch เขียน:
Tungmanx เขียน:แต่ขาจานเดิมสองใบผมไม่แน่ใจว่าเปลี่ยนจานแล้วตำแหน่งจานจะอยู่ตรงแนวกลางของเฟืองหลังหรือเปล่า
ตอนผมเปลี่ยน ผมเปลี่ยนจากจาน 3 ใบ เอาจานเดี่ยวใส่แทนใบกลางมันเลยไม่มีปัญหา

<<<< ตรงนี้ไม่ค่อยเข้าใจครับ พอดีลองหาในกูเกิ้ล มันสามารถ ทำ diy ตัว chain guide ได้
คือขาจานแบบสามใบ จานใบที่สองมันจะอยู่ตรงกลางอยู่แล้วไงครับ ถอดจานเล็กสุดใหญ่สุดออกเหลือจานกลางใบเดียวมันเลยไม่มีปัญหา

แต่ทีนี้ขาจานแบบสองใบ ทั้งจานเล็กจานใหญ่ตำแหน่งมันไม่อยู่ตรงกลางไง ถ้าจะใช้วิธีถอดจานใบนึงออกแนวของจานที่เหลืออยู่มันจะเยื้องกันกับแนวของเฟืองหลัง เวลาเข้าเกียร์ที่ใช้เฟืองเล็กสุดหรือใหญ่สุดมันจะกลายเป็นเกียร์ต้องห้ามไป ซึ่งอาจจะทำให้ตีนผี โซ่ เฟือง สึกหรอเร็วขึ้น ดูรูปข้างล่างน่าจะพอเข้าใจได้ครับ

ทางแก้ก็ตามที่เม้นท์บนๆบอกล่ะครับ

รูปภาพ
ใช้
ขาประจำ
ขาประจำ

ความเห็นส่วนตัวนะครับ ...
ถ้าใช้จาน2ใบ มาทำเป็นใบเดียว ต้องจัดแนวโซ่ใหม่ด้วยครับ
ส่วนจะวิธียังไง ก็แล้วละท่านครับ
สำหรับผมก็ตามภาพข้างบนครับ แนวโซ่ที่ทำได้ก็ระหว่างเฟือง5เฟือง6 จาก10 สำหรับผมรับได้

--- การใช้เกียร์ต้องห้าม มันแค่ช่วยให้ของไม่พังไว ---
bia
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08212454**
team: EGAT Bike
Bike: Twitter Overloed
ตำแหน่ง: 115 ม 6 โคกภู ภูพาน สกลนคร

โพสต์ โดย bia »

ใช้ครับต้องยอมรับในแนวโซ่เยื้องแน่นอน จะมากจะน้อยก็ว่ากันไป
ดั่งจานรุ่นใหม่ๆ สองใบ กับใบเดี่ยว ใช้ขาจานเเดียวกัน ตำแหน่งเดียวกัน แค่ถอดใบเล็กออก กับฟันแบบใหม่ก็เป็นใบเดี่ยวแระ
แต่แนวโซ่เวลาที่ใช้กับเฟืองหลังใบโตเยื้องเหมือนเดิม ฉนั้น หมั่นตรวจสอบถี่ๆไว้ครับ โซ่
คนบ้านโคกนาโก
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0923516919
Bike: SCOTT Scale 950 1x11 sp. Fox FIT4

โพสต์ โดย คนบ้านโคกนาโก »

drekohp เขียน:
ใช้ เขียน:คำถามที่ถาม คุณzanpang ตอบได้ครอบคุมครับ
ส่วนของผมขอเพิ่มเติมแค่ภาพประกอบที่ผมใช้งานอยู่
จานหน้า slx 2ใบ มือเกียร์ x9 10sp + ตีนผี x9 10sp เฟือง xt10
ใบจาน gearking 36t (ถูกดีครับหกร้อยกว่าบาท ส่วนตัวผม เกาะโซ่ดีกว่า raceface nw)

ความเห็นเพิ่มเติมนะครับ. ถ้าเลือกได้ จานแบบ 3ใบ สะดวกสุดครับ ไม่ต้องแก้ไขอะไรเลย
รูปภาพ [url=http://www.mx7.com/view2/z8YQ6ni6bEwulaCa]รูปภาพ

รองแหวนที่ใบจานกี่มิลครับ
ใบจาน gearking ราคาหกร้อยกว่าบาทซื้อร้านไหนครับ ช่วยชี้เป้าให้ผมที เพราะเคยซื้อถูกสุด 900 บาท
ใช้
ขาประจำ
ขาประจำ

ใช้
ขาประจำ
ขาประจำ

ถ้าไม่เกี่ยงยี่ห้อลองดูอัน ..แต่ผมว่าฟันคล้ายRF ซึ่งผมลองเอาโซ๋เกาะแล้วมันไม่อยู่เหมือนGK แต่ก๋ใช้งานได้ OK ครับ
http://www.aliexpress.com/item/gear-kin ... .66.72JUHx

รูปภาพ
ruth
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: nvilaisa
team: Bike4Life Balancing
Bike: Storck, Canyon Ultimate, Cervelo S2, BMC SLR, Colnago, Orbea, Bianchi, Brompton, Bike Friday, Cannondale, Cinelli

โพสต์ โดย ruth »

ความรู้ดีๆ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”