ใครปั่นจักรยานไปทำงานแล้วขึ้น BTS บ้างครับ

พูดคุย การปั่นจักรยานในเมือง ปั่นในชีวิตประจำวัน เสวนาการพัฒนาเส้นทางจักรยาน
กฏการใช้บอร์ด
พูดคุย การปั่นจักรยานในเมือง ปั่นในชีวิตประจำวัน เสวนาการพัฒนาเส้นทางจักรยาน
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
ipalmy
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Araya Federal T

ใครปั่นจักรยานไปทำงานแล้วขึ้น BTS บ้างครับ

โพสต์ โดย ipalmy »

อยากถามว่าควรเปนรถพับอย่างเดียวใช่มั้ย เพราะคนเยอะมาก
C.Kasa
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นป่วน
Bike: Alton Kombo Pro20, TREK 4300 ปี 2014

Re: ใครปั่นจักรยานไปทำงานแล้วขึ้น BTS บ้างครับ

โพสต์ โดย C.Kasa »

BTS ขึ้นได้หมดไม่ต้องพับค่ะ แต่ควรใช้ตู้แรก/สุดท้ายหรือช่วงต่อตู้ ไม่ควรใช้ชั่วโมงเร่งด่วนเพราะคนใช้เยอะมาก
จักรยานเป็นอุปกรณ์ที่ใช้ท่องเที่ยวไปกับคนแปลกหน้าได้อย่างสนุกสนานที่สุด
Go fast go alone, Go far go along
บรรศักดิ์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0812683291
Bike: Araya Excella Race, Tern Clutch, Splading, Bridgestone Grandtech

Re: ใครปั่นจักรยานไปทำงานแล้วขึ้น BTS บ้างครับ

โพสต์ โดย บรรศักดิ์ »

รถที่เล็ก เบา และกินพื้นที่น้อยสะดวกที่สุดครับ แต่ถ้าคนเยอะๆชั่วโมงเร่งด่วนนี่อย่าเอาขึ้นเลยถ้าไม่จำเป็น แค่ตัวเปล่าๆยังเบียดเข้าไปยาก
ขี่จนกว่าจะหมดแรง
artistall
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 096-4044-696
team: เสือกินฝุ่น
Bike: MERIDA CASSWAY D300 2014
ตำแหน่ง: อ่อนนุช

โพสต์ โดย artistall »

:roll: ถ้าคนเยอะก็ระวังๆ คนเค้าจะ ๑@#}}}??!! เอาได้ นะครับ
มีคนบอกว่า ผู้หญิงไม่ชอบจักยาน " แต่รักคนขี่ " คริคริ
Drive MERSY
ชูพล สำเภาพล
สมาชิก
สมาชิก
team: ไม่กล้าเข้ากลัวตามไม่ทัน
Bike: Wheeler,Merida

โพสต์ โดย ชูพล สำเภาพล »

แนะนำให้ขึ้นเที่ยวแรกเลยครับ(ถ้าไม่ได้ขึ้นต้นสาย) ช่วงนี้รถแน่นมากครับ ขนาดวันศุกร์ที่ผ่านมาขึ้นรถเที่ยว 21:00 ยังต้องทำหน้าเจื่อนๆเนียนอัดเข้าไปเลยครับ
ชีวิตเป็นของคุณ "มาปั่นให้โลกเปลี่ยน"

จักรยานดี คนดี ต้องดีแน่ (ขาแรง)
จักรยานดี คนแย่ ต้องแก้ไข (ขาอ่อน)
จักรยานแย่ คนดี มีถมไป (ขาแข็ง)
จักรยานแย่ คนไม่ไหว บรรลัยเอย (ขา...ตรูเอง)
tkcom
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย tkcom »

ปั่นไปจอดด้วยรถแม่บ้าน ไม่ต้องเร็วมากหรือหวือหวามาก แค่นี้พอแล้ว แล้วขึ้น BTS ตัวเบา ชีวิตกูโคตรง่ายเลยโว้ย ใช้จนคุ้มราคาจักรยานจากค่าวินไป-กลับที่ต้องเสียทุกวันถ้าไม่ใช้จักรยานครับ

ใครๆก็ทำได้ ไม่ยากเลย บางทีอาจจะไม่ต้องออกถนนใหญ่เลยด้วยซ้ำ แต่คนไทยยังทำไม่เป็น เสียดายมากๆครับ ประเทศจักรยานเขาจอดแล้วจรด้วยจักรยานทั้งนั้น
เราต้องการที่จอดจักรยานปลอดภัย // Secure Bicycle Parking NOW
https://www.facebook.com/SecureBicycleParkingNOW
"เพราะไม่มีใครอยากเดินกลับบ้านพร้อมน้ำตา"
ชุณพล สุขจิดามณี
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bridgestone Grandtech GR26 ล้อ 26"

โพสต์ โดย ชุณพล สุขจิดามณี »

ผมใช้รถพับล้อ 26" เข้า BTS เพื่อไปทำงาน 3-4วัน/สัปดาห์ ครับ ก็เลือกตู้ท้ายสุด , ผมก็เข้าต่อแถวรอเข้ารถตามปกติ หากเห็นว่าแถวยาว/คนรอเยอะและเราอยู่กลางหรือท้ายแถว เมื่อรถเทียบชานชาลา ผมก็จะให้คนเข้าไปก่อนโดยผมยินดีที่จะรอขบวนถัดไปโดยตัวผมก็จะขึ้นมาอยู่หัวแถวพอดี เมื่อขบวนใหม่มาถึงก็สามารถเข้าไปได้สะดวกไม่ต้องเบียดแย่งกับคนที่เข้าแถวรอด้วย , สิ่งหนึ่งที่ผมใช้เป็นประจำแม้ว่าคนโดยสารในรถหรือคนที่รอต่อแถวจะไม่แน่นก็ตาม คือหมั่นพูด "ขอโทษครับ" , "ขอคุณครับ" , "ขอรบกวนนิดคับ" กับทุกคนที่ร่วมโดยสารเผื่อเราพลั้งพลาดไปโดนเขา/ไปทำให้พื้นที่ที่ยืนโหนรถดูคับแคบเพราะมีจักรยานแทรกอยู่ครับ พร้อมทั้งสีหน้าท่าทางของเราที่แสดงความผูกมิตรไมตรีแม้ไม่รู้จักกันแม้เขาจะไม่ใช้/ไม่ชอบจักรยานก็ตาม , ผมใช้บริการ BTS ได้ครึ่งปีและรวมถึงการใช้บริการระหว่างวันที่นอกเหนือจากเวลาทำงานเช้าและค่ำ จึงเชื่อและให้ความมั่นใจแก่เพื่อนๆในที่นี้ได้ว่าการที่เราแสดงความสุภาพขณะนำจักรยานมาร่วมใช้ BTS (รวมถึง MRT , APL) กับผู้อื่น ผู้อื่นก็จะยินดีต่อการร่วมใช้บริการของเราเช่นกัน แม้จะมีบางท่านที่ปสดงความหงุดหงิดต่อผู้เป็นเจ้าของจักรยาน แต่ด้วยความสุภาพและแสดงออกถึงมิตรไมตรีอยู่เสมอของเรา สุดท้ายทุกท่านก็ร่วมเดินทางไปสู่จุดหมายได้ตามปกติครับ
สิทธิชัย วัฒนาธนกุล
ขาประจำ
ขาประจำ
team: TCHA, Audax Randonneurs Thailand

โพสต์ โดย สิทธิชัย วัฒนาธนกุล »

ผมว่าถ้ารู้เส้นทางบนถนนกับระยะเส้นทาง BTS ถ้าปั่นไปได้ปั่นไปดีกว่าครับ คนเยอะมากกว่าจะซื้อบัตรได้(ถ้ามีบัตรประจำอยู่แล้วก็สบาย) แต่ไม่ว่าจะรถพับก็ตาม เรามีรถแล้วปั่นไปดีกว่าสำหรับขาปั่น
บรรศักดิ์
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Araya Excella Race, Tern Clutch, Splading, Bridgestone Grandtech

รถพับก็รถพับเหอะ ถ้าช่วงคนพีคๆเฉพาะเอาตัวเข้าไปในรถก็แย่อยู่แล้ว ถ้าต้องมีจักรยานด้วยผมว่าไม่ใช่เรื่องสนุกเลย
pakarangblue
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0899291512
team: BLS Bike Team
Bike: Bianchi Nirone 7 2015, Louis Garneau RSSIV, Java Decaf,
ตำแหน่ง: สมุทรปราการ

โพสต์ โดย pakarangblue »

ดิฉันชอบ จักรยานจูง แต่เช้าๆ คงไม่เหมาะค่ะ ต้อง 8.30 น.ไปแล้ว จะดีค่ะ :)
..ความสุขอยู่ที่ใจ..อยู่ใกล้ๆ ตัวเราเอง....กลุ่มเปิด BLS Bike Team https://www.facebook.com/groups/826759434002318/
KeitaroMTB
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREK 3900 , Cronus PD 3.0 , Specialezed e5

โพสต์ โดย KeitaroMTB »

เคยมีคนแนะนำเยอะแยะแล้วนะครับ เรื่องแบบนี้ เอาขึ้นได้หมดล่ะครับทั้งรถพับและไม่พับ เพียงแต่ว่า ในเวลาเร่งด่วนไม่ควรจะใช้นะครับ ถ้าไม่ใช่ต้นสายหรือปลายสาย สาเหตุรู้ๆกันนะครับ ยิ่งถ้าคนที่ใช้จักรยานไปต่อ BTS MRT APL บ่อยๆ ผมแนะนำว่าใช้รถพับเถอะครับ จะได้ไม่รบกวนพื้นที่คนอื่นๆด้วย ไม่ต้องแพงมากก็ได้ครับ ผมยังคิดจะถอยเลยรถพับ เพราะสะดวกดี เหนื่อยๆ ก็ยกขึ้นรถแท๊กซี่ รถไฟฟ้าได้ ซอกแซกสะดวก ดีกว่ารถใหญ่เยอะครับ ;)
บรรศักดิ์
ขาประจำ
ขาประจำ

KeitaroMTB เขียน:เคยมีคนแนะนำเยอะแยะแล้วนะครับ เรื่องแบบนี้ เอาขึ้นได้หมดล่ะครับทั้งรถพับและไม่พับ เพียงแต่ว่า ในเวลาเร่งด่วนไม่ควรจะใช้นะครับ ถ้าไม่ใช่ต้นสายหรือปลายสาย สาเหตุรู้ๆกันนะครับ ยิ่งถ้าคนที่ใช้จักรยานไปต่อ BTS MRT APL บ่อยๆ ผมแนะนำว่าใช้รถพับเถอะครับ จะได้ไม่รบกวนพื้นที่คนอื่นๆด้วย ไม่ต้องแพงมากก็ได้ครับ ผมยังคิดจะถอยเลยรถพับ เพราะสะดวกดี เหนื่อยๆ ก็ยกขึ้นรถแท๊กซี่ รถไฟฟ้าได้ ซอกแซกสะดวก ดีกว่ารถใหญ่เยอะครับ ;)
รถพับยกขึ้นลงบ่อยๆ ผมแนะนำว่าหาที่เบาๆไว้ก่อนนะครับ ถ้ารถหนักจะพาลไม่อยากยก ถ้าเป็นไปได้ไม่ควรเกิน 10 โล
ToTmonster
สมาชิก
สมาชิก
Bike: MERIDA HYbrid

โพสต์ โดย ToTmonster »

สิทธิชัย วัฒนาธนกุล เขียน:ผมว่าถ้ารู้เส้นทางบนถนนกับระยะเส้นทาง BTS ถ้าปั่นไปได้ปั่นไปดีกว่าครับ คนเยอะมากกว่าจะซื้อบัตรได้(ถ้ามีบัตรประจำอยู่แล้วก็สบาย) แต่ไม่ว่าจะรถพับก็ตาม เรามีรถแล้วปั่นไปดีกว่าสำหรับขาปั่น
คิดเหมือนผมเลย...เคยเอาขึ้น 2 ครั้งสายๆ กับประมาณ ๓ ทุ่ม...
คือไม่มีคนว่าเรานะ....รปภ. ก็อำนวยความสะดวกให้อย่างดี แต่เป็นเราเองที่เกรงใจเขา คือเข้าไปก็ต้องขอพื้นที่จากคนที่อยู่ก่อนแล้ว....แม้เขาจะหลบให้ แต่ก็ยังเกรงใจ ผมขี่ สปีดเดอร์ T1 คันใหญ่พอสมควร...

สรุป...ก็เอาเป็นว่า.....ขี่ไปกลับ บ้านที่ทำงาน ไป 20 กลับ 20 ก็ได้พอเหงือซึม....อาบน้ำที่ทำงานเอา เพียงแต่ต้องกลับมากินมื้อเช้าหนักๆ จากที่ก่อนหน้านี้กินน้อย....
.....แต่ที่สำคัญ.....แก้โรคนอนไม่หลับของผมได้ด้วย เพราะมันคงเหนือยและเพลียจากเคยนอน ตี2-3 ตื่น 8โมง ก็กลายมาเป็น 5 ทุ่มเที่ยงคืนก็หลับแล้วตื่นประมาณ 7-8 โมง....แต่หลับสบายกว่าเยอะเลย
จักรยานมีไว้ปั่น เป้าหมายมีไว้ให้ถึง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “กลุ่มเมืองจักรยาน”