เชิญชวนหนุ่มสาววัยทำงานปั่นจักรยาน

พูดคุย การปั่นจักรยานในเมือง ปั่นในชีวิตประจำวัน เสวนาการพัฒนาเส้นทางจักรยาน
กฏการใช้บอร์ด
พูดคุย การปั่นจักรยานในเมือง ปั่นในชีวิตประจำวัน เสวนาการพัฒนาเส้นทางจักรยาน
รูปประจำตัวสมาชิก
สิทธิชัย วัฒนาธนกุล
ขาประจำ
ขาประจำ
team: TCHA, Audax Randonneurs Thailand

เชิญชวนหนุ่มสาววัยทำงานปั่นจักรยาน

โพสต์ โดย สิทธิชัย วัฒนาธนกุล »

เท่าที่ไปทริปจักรยานระยะไกล จะพบกับผู้สูงวัยจำนวนเยอะมากเมื่อเทียบกับวัยหนุ่มสาวอันนี้เน้นที่วัยทำงานแล้ว ซื้อจักรยานเองได้ ผมคิดว่าไม่ต้องลองให้อายุมากแล้วมาออกกำลังนะครับ อาจจะมีเหตุผลว่าทำงานก็เหนื่อยแล้วเอาเวลาไปพักผ่อนดีกว่า แต่ลองมาปั่นจักรยานดูนะครับ ปั่นจักรยานแล้วแข็งแรงทำงานอาจจะไม่เหนื่อยเลยก็ได้ อยากไปทำงานมากขึ้น ออกจากบ้านได้ช้ากว่าเดิม ถึงที่ทำงานไวแต่ใช้เวลาเปลี่ยนชุดนิดนึ่งและกลับถึงบ้านเร็วขึ้นครับ แถมได้เที่ยวประจำเกือบทุกสัปดาห์ แรก ๆ อาจจะเริ่มจากเดือนละทริปก่อน ถ้ามีแรงปั่นทริปไกล ๆ หรือติดใจก็ออกปั่นได้ทุกสัปดาห์ที่ว่างและสะดวก ครับ แล้วคุณจะรักจักรยาน
pea_
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0853697569
team: Weekend Bike Club
Bike: mongoose 2010
ตำแหน่ง: 13/7 ม.3แขวงลาดกระบัง เขตลาดกระบัง กรุงเทพ
ติดต่อ:

Re: เชิญชวนหนุ่มสาววัยทำงานปั่นจักรยาน

โพสต์ โดย pea_ »

ผมก็เป็นคนนึงที่ปั่นจักรยานไปทำงานทุกวันครับ
ยกเว้นวันฝนตกตอนเช้า...แต่ระยะทางของผมแค่ 5 กิโลไม่ต้องอาบน้ำ :grin:

Sent from my GT-I9082L using Tapatalk 2
ให้จักรยานพาไป

ปั่นแถว สุวรรณภูมิ ลาดกระบัง
เจอกันทักทายกันบ้างนะครับ
บ้านพวกเรา ชาว Weekend Bike Club จ้า http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=57&t=75958
ใครชอบเดินป่า ถ่ายรูป ดูนก เชิญเยี่ยมชมทางนี้ครับ http://www.thainature.multiply.com
T-Oum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-727-9196
team: -
Bike: Trek Skye SL

Re: เชิญชวนหนุ่มสาววัยทำงานปั่นจักรยาน

โพสต์ โดย T-Oum »

ขอเชิญชวนด้วยคนค่ะ..ส่วนตัวเอง..เดินไปทำงาน 10 นาที...เพราะใกล้เกินไปที่จะปั่นจักรยานค่ะ..ส่วนตอนเย็น(บางวัน)ก็รีบเดินกลับบ้าน..แล้วจูงแม่เสือมะลิ..ออกไปลั๊ลลา..นอกบ้าน..วันละ 20-30 โล...แล้วแต่โอกาส.. :lol:
Yajokkung
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นทำงานครับ ไม่มีอะ
Bike: เศษเหล็ก เชียงกง

โพสต์ โดย Yajokkung »

ปั่นไปทำงานทุกวันละครับ - -
เบื่อรถติด+รอรถไฟฟ้า+ค่ารถก็แพง+ไหนต้องมาเบียดกับคนอื่น รำคาญ 55+
Max Speed 21km/h /// AV 13km/h /// Longest Distance 40 km
Ultimate Big Fat Noob 125 Kg
ขาประจำ
ขาประจำ
team: TCHA, Audax Randonneurs Thailand

โพสต์ โดย สิทธิชัย วัฒนาธนกุล »

อยากจะให้มาปั่นครับ โดยอาจจะไม่มีเหตุผลความจำเป็นใด ๆ ก็อยากให้มาปั่นกันนะครับ ซึ่งคนที่มาปั่นวัยทำงานอาจจะพบว่ามันดีจริง ๆ ดีกว่าขับรถหรือนั่งรถเมล์ :D
แก้ไขล่าสุดโดย สิทธิชัย วัฒนาธนกุล เมื่อ 04 ก.ค. 2013, 13:17, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
tkcom
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย tkcom »

หรืออย่างน้อยก็ขี่ออกมาจากบ้านถึงปากซอยแล้วไปต่อรถไฟฟ้ารถเมล์ไปทำงานก็ได้ครับ เพราะทุกคนมีพละกำลังไม่เหมือนกัน ไม่ต้องรวดเดียวถึงเสมอไป

บริเวณที่ทำงานหรือใกล้สถานีรถไฟฟ้าก็ควรมีที่จอดดีๆปลอดภัยนะครับ
เราต้องการที่จอดจักรยานปลอดภัย // Secure Bicycle Parking NOW
https://www.facebook.com/SecureBicycleParkingNOW
"เพราะไม่มีใครอยากเดินกลับบ้านพร้อมน้ำตา"
Na.Den
สมาชิก
สมาชิก
team: ยังไม่มีนะ
Bike: Bridgeston roadman จ้ะ

โพสต์ โดย Na.Den »

ปั่นด้วยคนครับ :lol: ผมปั่นไปกลับ20 กิโล+ - เกือบทุกวันครับ (ท่าไม่ตื่นสาย นะ :mrgreen: )
รวมพลคนปั่น BridgeStone Roadman ครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 0&t=433408
โตโน่
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0895822875
Bike: เสือภูเขา

โพสต์ โดย โตโน่ »

ว่างตอนไหน ผมคิดถึงแต่จักรยานครับ ว่างเป็นปั่น แต่ไม่ไกลมากแถวบ้าน
กำลังหาเวลาออกทริปอยู่ครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

โดนใจ โตโน่ เข้ามาร่วมแสดงความคิดเห็น ดีใจจุง :D
แก้ไขล่าสุดโดย สิทธิชัย วัฒนาธนกุล เมื่อ 05 ก.ค. 2013, 10:43, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
wuttichairc
ขาประจำ
ขาประจำ
team: SuperHighway Cyclist's Club , ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพและรักษาสิ่งแวดล้อมวิชัยยุทธ
Bike: ฺBianchiฺ 1885 B4P, Bianchi Nirone 7 , Trek 4300 , Vintage Bridgestone 550 racing series
ตำแหน่ง: เตาปูน,บางซื่อ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย wuttichairc »

เชิญชวนด้วยคนครับ....วงการจักรยานจะได้สดใสมีสีสรร....สุขภาพไม่ต้องรอตอนแก่ครับ. แต่ผมเองเริ่มจะสูงวัยแล้วหละ...ปั่นทำงานทุกวันครับ.
ผู้หญิงไม่ชอบปั่นจักยาน " แต่ชอบคนปั่นจักรยาน "
https://www.facebook.com/wuttichai.rittichote
ขาประจำ
ขาประจำ

ถ้าเป็น โตโน่ เชิญ ออกทริปเลยครับ ไม่ต้องจบทั้งทริปก็ได้ มาร่วมงาน ตอนต้น ของทริป ก็ได้ครับ :lol:
rangyarn
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0634038795
team: ไร้สังกัด
Bike: โครโมเก่าๆ อยู่กันมา 34 ปี & Trek 2.1 & Trek Emonda Alr & Trek Madone9 & Chapter2 Tere TDF 13/17 & Cervelo P2sl

โพสต์ โดย rangyarn »

เชิญชวนด้วยครับ เป็นคนหนึ่งที่ปั่นจักรยานไปทำงานเหมือนกันครับถ้ามีโอกาส (ฝนไม่ตก ติดงานด่วน แบกของเยอะ) แต่ติดที่ว่าไม่ใช่วัยหนุ่มสาวอ่ะดิ เขาจะยอมให้เราไหมอ่ะ :lol: :lol: :lol: :lol:
Capt. @ Royal Thai Naval Dock Yard
humankorn
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Crossway 300D

โพสต์ โดย humankorn »

ผมก็เป็นคนนึงที่เปลี่ยนจากรถยนต์มาปั่นจักรยานไปทำงานแทน จากวงแหวนฉิมพลี ไปทำงานที่ตึกพญาไทพลาซ่าครับ ทุกวัน ว้นไหนไม่ได้ปั่นรู้สึกว่ามันขาด ๆ จะเอารถยนต์ออกก็จะเป็นวันเสาร์หรือไม่ก็วันอาทิตย์เท่านั้นครับ ถ้าต้องใช้นะ ใช้จักรยานรู้สึกดีได้เห็นอะไรได้กว้างมาก ขับข้ามสะพานซังฮี้ ได้ดูน้ำในแม่น้ำ ได้ดูอะไรได้หลายอย่าง ที่สำคัญได้ดูคนที่ติดอยู่บนรถเพราะรถติดอย่างหนัก ฮ่า ๆ ๆๆ
sookchat
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-9831559
team: ฅนชานเมือง
Bike: Merinda MATT5 / L.K.L.M. Touring
ติดต่อ:

โพสต์ โดย sookchat »

เห็นด้วยอย่างแรงกับผู้ที่ตั้งกระทู้นี้ครับ ผมเองก็อยากเห็นฅนวัยทำงานหันมาให้ความสนใจใช้จักรยานปั่นไปทำงานกันมากๆ จะได้ทำเรื่องขอห้องอาบน้ำกับทางบริษัท ผมเองก็จะได้มีเพื่อนร่วมทางมากๆด้วย คนที่เขาขับรถยนต์ก็จะได้เกรงใจเราด้วย และเราก็อย่าไปปาดหน้าปาดหลังเขา เขาจะได้ไม่รำคาญเรา ปั่นด้วยความระมัดระวัง ไม่ทำให้คนอื่นเดือดร้อนเท่านี้เราก็ปั่นได้ด้วยความสบายใจมีความสุข ขอเชียร์ครับ
รูปภาพ
https://www.facebook.com/sookchat
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=70&t=39747
บังมัด ฅนชานเมือง(มีนบุรี) 130,000 ก.ม.
ตอบกลับ

กลับไปยัง “กลุ่มเมืองจักรยาน”