ปรึกษา:ที่บ้านไม่ยอมให้ปั่นจักรยานเข้าเมือง

พูดคุย การปั่นจักรยานในเมือง ปั่นในชีวิตประจำวัน เสวนาการพัฒนาเส้นทางจักรยาน
กฏการใช้บอร์ด
พูดคุย การปั่นจักรยานในเมือง ปั่นในชีวิตประจำวัน เสวนาการพัฒนาเส้นทางจักรยาน
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
zovoy
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek4300#ปี2009
ตำแหน่ง: หลักสี่

ปรึกษา:ที่บ้านไม่ยอมให้ปั่นจักรยานเข้าเมือง

โพสต์ โดย zovoy »

ผมใช้เสือภูเขา26" ซื้อมาตั้งใจไว้เลยว่าอยากจะใช้ขี่ไปทำงาน
แต่พอซื้อมาแล้วปั่นเข้าเมืองไปแค่ครั้งเดียว(ระยะทางแค่วัดหลักสี่-เมืองทอง) กลับมาโดนคุณแม่สวดยับเลย บอกไม่อยากให้ขี่ในเมือง เลี้ยงมากว่าจะโต
ยิ่งมีข่าวนักปั่นข้ามทวีปมาเสียชีวิตที่ไทย เลยยิ่งหนักเข้าไปอีก

ควรทำยังไงดีครับ คุณแม่ คุณพ่อ คุณแฟน ถึงจะยอมให้ขี่ในเมือง มีวิธีพูด วิธีเกลี้ยกล่อมอย่างไรบ้างครับ

เส้นหลักที่ผมต้องการปั่นคือ วัดหลักสี่-วงศ์สว่าง-พระราม7
AShinomura
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-1575xxx
team: Spin Alone
Bike: LA Bulky 24,Bianchi Kuma 5300

Re: ปรึกษา:ที่บ้านไม่ยอมให้ปั่นจักรยานเข้าเมือง

โพสต์ โดย AShinomura »

พูดยากนะครับ ถ้าเขาเอาเรื่องพวกนี้มาอ้าง T T ยิ่งเป็นพ่อแม่แล้ว เหตุผลแค่ไหนก็คงไม่พอ ก็คงต้องพิสูจน์ให้ท่านดูต่อไป :cry: :cry:
Bike : Bianchi Kuma 5300

* เมื่อ 195 ปีที่แล้ว " จักรยานคือยานพาหนะที่ดีที่สุดในโลก "
** หากปัจจุบันวันใดโลกขาด " พลังงานกล " จักรยานคือยานพาหนะที่ดีที่สุดในโลก " เช่นเดียวกัน

Prachinburi Club
JC_DEWEY
สมาชิก
สมาชิก

Re: ปรึกษา:ที่บ้านไม่ยอมให้ปั่นจักรยานเข้าเมือง

โพสต์ โดย JC_DEWEY »

:( เราก็อยากขี่ คุณแม่ก็เป็นห่วง ตัดสินใจยากเลยครับ
Na-toong
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-3732231
team: Alone Ride
Bike: Bridstone BM-6000 MTB Full sus

โพสต์ โดย Na-toong »

:) อย่างว่าเค้าเป็นห่วงเราน่ะครับ อย่างผมแก่แล้ว ขนาดจะออกจากบ้าน ภรรยายังคอยเตือนเหมือนเราเป็นเด็กๆเลย " ขี่รถดีๆนะพี่ มองซ้าย มองขวาให้ดี อย่าเปิด MP3 ดังนัก ฟังเสียงรถที่วิ่งตามหลังมาบ้าง............ฯลฯ " :lol:
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

สิ่งที่ผู้ใหญ่ต้องการจากเราคือวุฒธิภาวะ ซึ่งถ้าอธิบายง่ายๆคือ การควบคุมตนเองเพื่อให้ผลประโยชน์ต่อชีวิตมากสุด
ถ้ายังมีความเป็นวัยรุ่น หลงเหลือความคึกคะนอง บางครั้งก็จะยอมทิ้ง ความปลอดภัยมั่นคงในชีวิต และ ผลประโยชน์ระยะยาว ไปให้กับ ภาวะทางอารมณ์สั้นๆ

ถ้าฝึกฝนให้ตัวเองเป็นคนที่มีวุฒธิภาวะสูงให้คนอื่นยอมรับ(ทำให้เป็นจริงไม่ใช้แสดงละคร) ก็จะไม่มีใครกล้าออกปากสั่ง หรือ สอน อะไรเราครับ เพราะเขาจะไม่มั่นใจว่าสิ่งที่เขาจะสั่งหรือจะสอนเรา มันดีกว่าที่เราคิดได้เองหรือเปล่า
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
nuitsm
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย nuitsm »

ตรงๆเลยนะครับ ถ้าอยากให้พ่อแม่ไม่ห่วง ก็ทำตามที่เขาขอ วันหนึ่งที่ไม่มีพวกเขา เราจะกลับมาเข้าใจครับ
เมื่อก่อนตอนผมปั่นใหม่ๆ ก็ไม่สนใจความเป็นห่วงของพวกท่าน เคยโดนรถชน ก็ไม่บอกให้ทราบ เคยไปชนร้านค้า ก็ไม่บอกให้ทราบ

มานึกกลับกัน ถ้าวันหนึ่งเราเป็นอะไรข้างนอก แล้วกว่าท่านจะทราบว่าเราไปอยู่ที่ รพ.ไหน ความรู้สึกของท่านจะเป็นอย่างไร
ผมเคยมีเพื่อนรักคนนึงที่เกิดเหตุการณ์แบบนี้มาแล้ว เข้าใจความรู้สึกของคนเป็นพ่อเป็นแม่ครับ

ถ้าเป็นไปได้ ก็ขี่แถวๆบ้านไปก่อน รอให้ท่านเห็นว่ามันไม่ได้มีอันตรายมาก เห็นเราป้องกันตัวเองดี แล้วท่านก็จะค่อยๆปรับความคิดเองครับ
อย่างช่วงนี้ผมงดขี่เข้าเมืองเลย ช่วงสองสามเดือนก่อนที่ชนกันรายวัน ตายกันรายสัปดาห์ ทำให้ผมกลับมาคิดเหมือนกัน
ยิ่งเราปั่นคนเดียวด้วย ตอนนี้เลยตั้งเป้าใหม่ ไปปั่นในสวน หรือตามรีสอร์ทต่างจังหวัด และก็เทรนเนอร์ในบ้าน พอครับ

ปล. เส้นทางที่ จขกท ปั่น เป็นผมก็ห่วงครับ เห็นรถตู้ กะป๊อ ขับแล้ว เหนื่อยใจ
zovoy
สมาชิก
สมาชิก

เหมือนว่า เมืองจักรยาน ยังคงเป็นไปไม่ได้ที่จะทำซิ่นะครับ.....
zovoy
สมาชิก
สมาชิก

เผื่อใครผ่านมาอ่าน อยากได้ข้อมูลแบบผม ผมลองไปตั้งไว้ที่พันทิพ ได้ความเห้นมาเยอะเลย
http://pantip.com/topic/30513026
C.Kasa
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นป่วน
Bike: Alton Kombo Pro20, TREK 4300 ปี 2014

โพสต์ โดย C.Kasa »

ไปปั่นบ่อยจนเริ่มชิน วันนึงพ่อถามว่าขี่ไปไหนมา..ขี่ที่ถนนระวังรถมันชนเอานะ บอกพ่อว่าถ้ามันจะโดนรถชนมันก็ต้องโดน ถ้าคนมันจะตายมันก็ต้องตาย
ก็ไม่เห็นพ่อว่าอีกเลยนะ ก็คงห่วงแต่ขี้เกียจพูด :lol:
จักรยานเป็นอุปกรณ์ที่ใช้ท่องเที่ยวไปกับคนแปลกหน้าได้อย่างสนุกสนานที่สุด
Go fast go alone, Go far go along
ipalmy
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Araya Federal T

โพสต์ โดย ipalmy »

ผมก็โดนแม่ว่าเหมือนกันครับ เข้าใจนะว่าเค้าเป็นห่วงแต่เราตอนนี้อายุก็30 แล้วไม่ใช่เด็กๆแล้ว แต่ตอนนี้เค้าไม่ว่าผมแล้วครับ วิธีของผมคือ สร้างความพร้อมให้เค้าเห็นว่าเราปลอดภัย คือ ผมเน้นซื้ออุปกรณ์ความปลอดภัยมาใส่ เช่น หมวก ถุงมือ ไฟหน้า ไฟหลัง เสื้อกั๊กสะท้อนแสง สำหรับขับชี่ตอนกลางคืน สนับเข่า ศอกอ่อน ใครเหนแล้วจะขำ ก็ช่างมัน นี่คือชีวิตเรา เท่ห์อันตราย กับ ตลกปลอดภัย ชอบแบบไหนเลือกเอา พอแม่เห็นว่าเรามีความปลอดภัยมากขึ้น เค้าก็จะปล่อยเราเองล่ะครับ
มาดมะขาม
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-836-6885
team: PN MAP
Bike: Thorn Raven Tour,Schwinn,Gios Spazio, Rit(Coming soon)

โพสต์ โดย มาดมะขาม »

เริ่มจากไกล้ๆ เริ่มจากขี่บนฟุตบาท จูงรถข้ามถนน ขึ้นสะพานลอย เน้นความปลอดภัยไว้เป็นอย่างแรก

แล้วค่อยๆเพิ่มระยะทางช้าๆ เค้าถามไปไหนเราก็บอกได้ว่าไปไม่ไกล ไปแค่นี้เอง บ่อยๆ กับระยะทางที่ค่อยๆเพิ่ม เค้าก็จะเข้าใจเอง

และจะให้ดีพาไปร่วมงานกิจกรรมปั่นต่างๆที่เค้าปิดถนนหรือมีคนคอยดูแลให้ด้วยก็ได้ จะช่วยหนุนให้เค้าเข้าใจมากขึ้นครับ

แต่สำคัญของการขี่ในเมืองคือปลอดภัยไว้ก่อน อย่าแซง อย่ารีบ ทำให้เป็นนิสัย พอต่อไปเค้าเห็นก็จะเข้าใจเองครับ :)
zovoy
สมาชิก
สมาชิก

ตอนนี้เริ่มขี่ไปทำงานเป็นบางวันแล้วครับ โดยได้รับอนุญาติ(แบบฝืนใจ)จากคุณพ่อคุณแม่แล้ว ต้องขอบคุณความเห้นทุกคนมากครับ ผมใช้วิธีสร้างความมั่นใจให้พ่อแม่และก็ตัวเองด้วยการ หัดปั่นที่ใกล้ๆก่อน ไปบ่อยๆจนเริ่มชิน แล้วก็ต้องสวมใส่อุปกรณ์ป้องกันทุกรูปแบบเพื่อตัวเองด้วย พอจะออกไปจริงก็บอกที่บ้านก่อนเมื่อถึงที่หมายแล้วก้โทรบอกว่าปลอดภัยดี

จากประสบการณ์มือใหม่ 1.ควรจะขับรอไฟแดง เกาะเลนซ้ายไปเรื่อยๆรอไฟแดงแล้วค่อยขี่ไปจอดหน้าแถว 2.ถ้ามีทางที่ยกข้ามสะพานลอยได้ก็ยกข้ามดีกว่า 3.อย่ากลับมืดถ้าไม่ได้ไปเป็นกลุ่ม

ไว้จะมารีวิวเส้นทางที่ผมปั่นให้ชมกันนะครับ
KeitaroMTB
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREK 3900 , Cronus PD 3.0 , Specialezed e5

โพสต์ โดย KeitaroMTB »

พ่อแม่ย่อมห่วงลูกทุกคนครับไม่ว่าคุณจะอายุแค่ไหนก็ตาม ตราบใดที่ท่านยังอาศัยอยู่กับเราครับ ผมก็เป็นเหมือนกัน แรกๆก็จะบ่นไปไกล อันตรายอย่างนู่นอย่างนี้ หลังๆเข้า ผมบอกไปเลยครับ ขี่แถวนี้แหละ แต่ไปทั้งวันจบ เค้าก็ไม่ถามต่อแระ ถ้ายิ่งบอกยิ่งยาวครับ เข้าใจนะครับว่าถ้ามาบอกตอนหลังท่านจะรู้สึกอย่างไร แต่ผมเชื่อใจนักปั่นทุกคนนะครับว่า ถ้าถึงขั้นเข้าเมืองแล้ว แสดงว่าคุณต้องมั่นใจการปั่นของคุณพอตัวครับ ไม่งั้นไม่กล้าออกเด็ดขาด อีกอย่างผมแนะนำนิสนุง ถ้าปั่นออกถนนเมื่อไหร่ ติดกระจกไว้ที่จักรยานครับ ช่วยได้เยอะ ไม่เท่ห์แต่ปลอดภัยดีกว่าครับ ดีกว่าต้องคอยฟังรถข้างหลัง หันไปมองข้างหลัง หรือว่าใช้สัญญาณมือครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “กลุ่มเมืองจักรยาน”