สอบถามปั่นข้ามแยกอนุสาวรีย์ชัยฯ

พูดคุย การปั่นจักรยานในเมือง ปั่นในชีวิตประจำวัน เสวนาการพัฒนาเส้นทางจักรยาน
กฏการใช้บอร์ด
พูดคุย การปั่นจักรยานในเมือง ปั่นในชีวิตประจำวัน เสวนาการพัฒนาเส้นทางจักรยาน
รูปประจำตัวสมาชิก
Chaiwat432
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Racing Green S2L
ตำแหน่ง: สาทร กรุงเทพฯ

สอบถามปั่นข้ามแยกอนุสาวรีย์ชัยฯ

โพสต์ โดย Chaiwat432 »

รบกวนสอบถามเทคนิคกรณีต้องการปั่นจากข้ามแยกอนุสาวรีย์ชัยฯ จากสนามเป้า มาฝั่งพญาไท ต้องทำตัวยังไงครับ? อยู่เลนไหน? หรือมีสะพานจูงข้ามได้ไหมครับ?

จริงๆ จะปั่นจากจตุจักรมาสีลมครับ คงใช้เส้นหลักมาเรื่อยๆ แต่ยังคิดตอนข้ามแยกอนุสาวรีย์ชัยฯ ไม่ออก

หรือมีเส้นทางไหนแนะนำ รบกวนด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
hisoft
ขาประจำ
ขาประจำ
team: MixVR
Bike: STRiDA, Trek 1.2 2012

Re: สอบถามปั่นข้ามแยกอนุสาวรีย์ชัยฯ

โพสต์ โดย hisoft »

ผมก็ปั่นไปตามที่รถยนต์ควรอยู่ปกตินะครับ
Chaiwat432
สมาชิก
สมาชิก

Re: สอบถามปั่นข้ามแยกอนุสาวรีย์ชัยฯ

hisoft เขียน:ผมก็ปั่นไปตามที่รถยนต์ควรอยู่ปกตินะครับ
ขอบคุณครับ
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

ปกติผมปั่นตามเลนรถยนต์ แต่ถ้าไม่มั่นใจแนะนำให้เลี้ยวซ้ายเหมือนจะไปดินแดง แล้วอาศัยขึ้นบันไดเลื่อนของรถไฟฟ้า ข้ามมาลงด้านสถานีฯ ค่อยปั่นต่อ

หรือจะเลี้ยวซ้ายไปดินแดงเลยก็ได้ครับ แล้วเลี้ยวขวาไปทางประตูน้ำ พอผ่านถนนศรีอยุธยาจะเป็นวันเวย์ บังคับรถยนต์เลี้ยวซ้าย ให้ตรงได้เฉพาะรถเมล์ เราอาศัยมาทางรถเมล์นั่นก็ได้
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
Yajokkung
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นทำงานครับ ไม่มีอะ
Bike: เศษเหล็ก เชียงกง

โพสต์ โดย Yajokkung »

ผมเข้าเลนรถด้านซ้ายเลยครับ - - เกาะซ้ายไปเรื่อยๆเลย ระวังรถเมล์กับรถตู้
Max Speed 21km/h /// AV 13km/h /// Longest Distance 40 km
Ultimate Big Fat Noob 125 Kg
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

แล้วขากลับทำยังไงครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
Chaiwat432
สมาชิก
สมาชิก

น้องหนึ่ง เขียน:ปกติผมปั่นตามเลนรถยนต์ แต่ถ้าไม่มั่นใจแนะนำให้เลี้ยวซ้ายเหมือนจะไปดินแดง แล้วอาศัยขึ้นบันไดเลื่อนของรถไฟฟ้า ข้ามมาลงด้านสถานีฯ ค่อยปั่นต่อ

หรือจะเลี้ยวซ้ายไปดินแดงเลยก็ได้ครับ แล้วเลี้ยวขวาไปทางประตูน้ำ พอผ่านถนนศรีอยุธยาจะเป็นวันเวย์ บังคับรถยนต์เลี้ยวซ้าย ให้ตรงได้เฉพาะรถเมล์ เราอาศัยมาทางรถเมล์นั่นก็ได้
ขอบคุณมากครับ

Yajokkung เขียน:ผมเข้าเลนรถด้านซ้ายเลยครับ - - เกาะซ้ายไปเรื่อยๆเลย ระวังรถเมล์กับรถตู้
ประเด็นนี้แหละครับที่กังวล ถ้าเกาะเลนซ้ายเรื่อยๆ ต้องฝ่ากระแสพี่รถเมล์รถตู้ที่จะเลี้ยวซ้ายไปดินแดง ขอบคุณมากนะครับ

น้องหนึ่ง เขียน:แล้วขากลับทำยังไงครับ
เส้นทางนี้เป็นขากลับบ้านครับ ขาไปผมไปรถใต้ดิน ขากลับบางทีอยากลองปั่นยาวๆดู ขอบคุณครับ

Puttiphong
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida matt5v

โพสต์ โดย Puttiphong »

เมื่อวานเพิ่งผ่านอนุเสาวรีย์เองครับ เสียวอ่ะ ผมว่าเลี่ยงดีกว่า เอาความมั่นใจและความปลอดภัยเป็นหลักดีกว่าครับ ก่อนหน้านี้เคยเลี้ยวซ้ายไปทางที่จะไปดินแดง เลี้ยวขวาตรงใต้สะพานข้ามแยกโดยใช้วิธีจูงข้ามเพราะเมื่อเลี้ยวไปแล้วนั้นเป็นวันเวย์ของรถเมล์ ตรงไปโลดผ่านประตูน้ำอินทรา (เลยทางรถไฟ)ข้ามไปเป็นวันเวย์เช่นกัน จักรยานไปได้แต่ต้องระวังรถทางแยกมากๆหน่อย ถ้าไม่แน่ใจก็เลี้ยวซ้ายไปก่อนแล้วค่อยหาทางกลับรถเอาครับ (ความชำนาญของเส้นทางไม่เหมือนกัน ประสบการณ์การปั่นก็ไม่เหมือนกัน อย่าตามคำแนะนำเพราะอย่างไรเราต้องเอาที่คิดว่าโอเคสำหรับเราที่สุดครับ) ผมมือใหม่เช่นกัน ขอให้ปลอดภัยครับ เส้นทางผมพระโขนง สะพานควาย ครับ

หรือไม่ก็ลองเส้นทางที่เมื่อวานเช้าผมลองปั่นมาโดยใช้เส้นทางเลียบคลองประปาสามเสนอ่ะครับ อาจจะอ้อมนิดหน่อย ไม่ต้องผ่านอนุเสาวรีย์ฯ เพราะขามารู้สึกว่าสะดวก คล่องตัวและก็โอเคดีครับ ยังเเหยงๆกับอนุเสาวรีย์เลยครับ
SAFE & SAVE
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

ถ้าเราขาแรงจนปั่นได้สปีทเท่ากับม.ไซด์ มันก็ง่าย ขับแบบเดียวกับม.ไซด์ไปเลย
แต่มันดันทำไม่ได้อ่ะนะ ผมขาอ่อน ไปช้าอืดอาดยืดยาด กลางถนนใหญ่ โดนบีบแตรไล่เละ
แต่ถ้ารถติดมันก็ง่ายครับ เกาะตูดรถใหญ่ข้างหน้าไปสบาย
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
Chaiwat432
สมาชิก
สมาชิก

Puttiphong เขียน:เมื่อวานเพิ่งผ่านอนุเสาวรีย์เองครับ เสียวอ่ะ ผมว่าเลี่ยงดีกว่า เอาความมั่นใจและความปลอดภัยเป็นหลักดีกว่าครับ ก่อนหน้านี้เคยเลี้ยวซ้ายไปทางที่จะไปดินแดง เลี้ยวขวาตรงใต้สะพานข้ามแยกโดยใช้วิธีจูงข้ามเพราะเมื่อเลี้ยวไปแล้วนั้นเป็นวันเวย์ของรถเมล์ ตรงไปโลดผ่านประตูน้ำอินทรา (เลยทางรถไฟ)ข้ามไปเป็นวันเวย์เช่นกัน จักรยานไปได้แต่ต้องระวังรถทางแยกมากๆหน่อย ถ้าไม่แน่ใจก็เลี้ยวซ้ายไปก่อนแล้วค่อยหาทางกลับรถเอาครับ (ความชำนาญของเส้นทางไม่เหมือนกัน ประสบการณ์การปั่นก็ไม่เหมือนกัน อย่าตามคำแนะนำเพราะอย่างไรเราต้องเอาที่คิดว่าโอเคสำหรับเราที่สุดครับ) ผมมือใหม่เช่นกัน ขอให้ปลอดภัยครับ เส้นทางผมพระโขนง สะพานควาย ครับ

หรือไม่ก็ลองเส้นทางที่เมื่อวานเช้าผมลองปั่นมาโดยใช้เส้นทางเลียบคลองประปาสามเสนอ่ะครับ อาจจะอ้อมนิดหน่อย ไม่ต้องผ่านอนุเสาวรีย์ฯ เพราะขามารู้สึกว่าสะดวก คล่องตัวและก็โอเคดีครับ ยังเเหยงๆกับอนุเสาวรีย์เลยครับ
เห็นด้วยครับ วันแรกเลยยังไม่ค่อยกล้าเสี่ยง ต้องลองมาโพสถามเทคนิคก่อน ขอบคุณที่ช่วยแชร์ประสบการณ์ครับ :lol:

umbabab เขียน: ถ้าเราขาแรงจนปั่นได้สปีทเท่ากับม.ไซด์ มันก็ง่าย ขับแบบเดียวกับม.ไซด์ไปเลย
แต่มันดันทำไม่ได้อ่ะนะ ผมขาอ่อน ไปช้าอืดอาดยืดยาด กลางถนนใหญ่ โดนบีบแตรไล่เละ
แต่ถ้ารถติดมันก็ง่ายครับ เกาะตูดรถใหญ่ข้างหน้าไปสบาย
ผมล้อเล็ก แถมขาไม่แรงเช่นกันครับ ขอบคุณครับ :lol:
Yajokkung
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นทำงานครับ ไม่มีอะ
Bike: เศษเหล็ก เชียงกง

โพสต์ โดย Yajokkung »

ถ้าผมมี กล้องคงถ่ายแล้วอธิบายได้ดีกว่านี้เอาครับต้องขออภัยด้วย - -
Max Speed 21km/h /// AV 13km/h /// Longest Distance 40 km
Ultimate Big Fat Noob 125 Kg
mean_mena
สมาชิก
สมาชิก
team: ปั่นคนเดียว
Bike: TREK

โพสต์ โดย mean_mena »

ลองปั่นตามนี้ดูไหมครับ
ก่อนเข้าอนุสาวรีย์ก็เลี้ยวซ้ายเข้าใต้ทางด่วนทางไปออก ปปส.แล้วเลี้ยวขวาไปออกซอยราชวิถี 2
ข้ามทางแยกเลี้ยวขวามุ่งเข้าอนุสาวรีย์
เลี้ยวซ้ายเข้าซอยราชวิถี 3 ข้างสวนสันติภาพไปออกถนนรางน้ำ
จากนั้นก็ปั่นตามถนนรางน้ำไปออกถนนพญาไท

ไม่เข้าใจลองดูแผนที่ตามลิ้งด้านล่างครับ

https://maps.google.co.th/maps?saddr=%E ... 2&t=m&z=16
ป้อ แมคเคนน่า
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Tyrell RS, Cinelli Mash Work, Brompton S2L

โพสต์ โดย ป้อ แมคเคนน่า »

จากพญาไทไปพหลฯ เลี้ยวซ้ายเข้าโยธี (ตรงข้าม Century)
แล้วออกขวาเข้าเสนารักษ์ไปโผล่หน้าพระมงกุฎ
จูงข้ามถนนเลี้ยวขวาไปอนุสาวรีย์ คราวนี้ออกซ้ายเข้าพหลฯ ไม่ยากแล้ว

ขากลับ มือใหม่ นิสัยดี ปั่นพระราม 6 ดีกว่าครับ เครียดน้อยกว่ากันเยอะ
Chaiwat432
สมาชิก
สมาชิก

Yajokkung เขียน:ถ้าผมมี กล้องคงถ่ายแล้วอธิบายได้ดีกว่านี้เอาครับต้องขออภัยด้วย - -
mean_mena เขียน: ลองปั่นตามนี้ดูไหมครับ
ก่อนเข้าอนุสาวรีย์ก็เลี้ยวซ้ายเข้าใต้ทางด่วนทางไปออก ปปส.แล้วเลี้ยวขวาไปออกซอยราชวิถี 2
ข้ามทางแยกเลี้ยวขวามุ่งเข้าอนุสาวรีย์
เลี้ยวซ้ายเข้าซอยราชวิถี 3 ข้างสวนสันติภาพไปออกถนนรางน้ำ
จากนั้นก็ปั่นตามถนนรางน้ำไปออกถนนพญาไท

ไม่เข้าใจลองดูแผนที่ตามลิ้งด้านล่างครับ

https://maps.google.co.th/maps?saddr=%E ... 2&t=m&z=16
ป้อ แมคเคนน่า เขียน: จากพญาไทไปพหลฯ เลี้ยวซ้ายเข้าโยธี (ตรงข้าม Century)
แล้วออกขวาเข้าเสนารักษ์ไปโผล่หน้าพระมงกุฎ
จูงข้ามถนนเลี้ยวขวาไปอนุสาวรีย์ คราวนี้ออกซ้ายเข้าพหลฯ ไม่ยากแล้ว

ขากลับ มือใหม่ นิสัยดี ปั่นพระราม 6 ดีกว่าครับ เครียดน้อยกว่ากันเยอะ
ขอบคุณทุกท่านครับ
Puttiphong
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida matt5v

โพสต์ โดย Puttiphong »

mean_mena เขียน: ลองปั่นตามนี้ดูไหมครับ

ป้อ แมคเคนน่า เขียน: จากพญาไทไปพหลฯ เลี้ยวซ้ายเข้าโยธี (ตรงข้าม Century)

ผมก็ใช้สองเส้นทางที่แนะนำมานี้ครับ อนุเสาวรีย์ฯรถเยอะมากเลี่ยงได้ก็ดีครับ
SAFE & SAVE
ตอบกลับ

กลับไปยัง “กลุ่มเมืองจักรยาน”