ขอถามเส้นทาง อ่อนนุช - สวนลุม ตั้งใจนะปั่นไปทำงานครับ

พูดคุย การปั่นจักรยานในเมือง ปั่นในชีวิตประจำวัน เสวนาการพัฒนาเส้นทางจักรยาน
กฏการใช้บอร์ด
พูดคุย การปั่นจักรยานในเมือง ปั่นในชีวิตประจำวัน เสวนาการพัฒนาเส้นทางจักรยาน
ตอบกลับ
Noom Go
สมาชิก
สมาชิก

ขอถามเส้นทาง อ่อนนุช - สวนลุม ตั้งใจนะปั่นไปทำงานครับ

โพสต์ โดย Noom Go »

บ้านอยู่ย่านอ่อนนุช 46
ที่ทำงานอยู่ใกล้สวนลุมพินี

ใช้จักรยานพับ Dahon

ควรเลือกใช้เส้นทางไหนในการปั่นไปทำงานดีครับ

ช่วงนี้ผมก็สำรวจเส้นทางการปั่น รู้สึกว่าถนนพระราม 4 เลนค่อนข้างแคบ ช่วงคลองเตยรถเยอะมาก

ควรหลีกเลี่ยงเส้นทางใดบ้างครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
iN2
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

Re: ขอถามเส้นทาง อ่อนนุช - สวนลุม ตั้งใจนะปั่นไปทำงานครับ

โพสต์ โดย iN2 »

ใช้เส้นสุขุมวิทสิครับ แล้วยาวไปเลี้ยวเข้าตรงวิทยุ หรือหลังสวนเลยก็ได้
แค่ออกปั่นให้สนุกก็พอ
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: ขอถามเส้นทาง อ่อนนุช - สวนลุม ตั้งใจนะปั่นไปทำงานครับ

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

เส้นพระรามสี่ เข้าซอย ม.กรุงเทพฯ ใช้ถนนทางรถไฟสายปากน้ำเก่า ไปโผล่หลังโลตัส ข้ามถนนตรงไปอีก โผล่หน้าตลาดคลองเตยได้เลย

สุขุมวิทก็ดี มีฟุตบาทให้วิ่งได้ตลอดทางครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
lonerider
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย lonerider »

ผมปั่นไปทำงานประจำครับ จากสุขุมวิท 93 ไปซอยหลังสวน ถ้าไม่ออกสุขุมวิทก็มาออก อ่อนนุช 24 วิ่งมาอ่อนนุช ข้ามสะพานผ่านแยกพระโขนงแล้วเลี้ยวซ้ายวิ่งพระราม 4 ตรงยาวๆ เลี้ยวขวาเข้าสวมลุม

ผมเคยลองทุกเวลาตั้งแต่ 7 โมง ยัน 11 โมงเช้า ถ้ารถติดนี่สบายเลยครับสุขุมวิท พอเข้าพระราม 4 ช่วงพระโขนงถึงคลองเตยวิ่งยาวๆ เลยครับทำความเร็วได้ดี เข้าคลองเตย อดใต้ด่วนแล้วแต่เวลาแต่ถนนจะกว้างมากชิดซ้ายสบาย ช่วงใต้ด่วนถึงแยกสวนลุมนี่ถ้ารถเยอะก็เหนื่อยหน่อย ซอยรถเข้า ออก มี สาม สี่ ซอย ฝาท่อระบายน้ำไม่เรียบ (แต่เป็นแผ่นๆ ไม่ได้เป็นซี่ครับไม่ต้องกลัวตกร่อง) พอเลี้ยวขวาเข้าวิทยุก็สบายแล้ว ร่มรื่นด้วย

ระยะทาง 10 กิโล ต่อให้รถติดก็ไม่เกิน 40-45 นาทีครับ ถ้าปั่นบ่อยแล้วยังไม่ทันเหนื่อยก็ถึงแล้ว ออกช้าก็แดดร้อนหน่อยเท่านั้น ถ้าออกเช้าซัก 8 โมงก็สบาย

ขากลับวิทยุถนนช่วงวิ่งผ่านหน้า สน ลุมพินีจะมืดหน่อยถ้ากลับหลังพระอาทิตย์ตก ฝาท่อก็ไม่เรียบแถมกินเลนเข้ามาเยะด้วย แต่ส่วนใหญ่รถจะวิ่งเลนกลางที่มีเกาะกั้นเลยไม่อันตราย เลี้ยวซ้ายเข้าพระราม 4 ก็วิ่งสบายครับระวังรถเมล์เข้าป้ายกับรถจอดหน้าสนามมวยกับตลาดหน่อย ช่วงก่อนถึงด่วนให้อยู่ขวามือของเลนซ้ายสุดไว้จะได้กันรถที่จะปาดขึ้นทางด่วนได้ ยาวไปจนถึงคลองเตยถ้ากลับก่อน 4 ทุ่มสบายครับ หลัง 4 ทุ่มตรงนี้จะคับคั่งมาก ทั้งตุ๊กตุ๊ก รถเข็นผัก กระบะส่งของ ผมถือว่าเป็นไฮไลท์เลยหละ ผ่านตลาดคลองเตย ผ่าน Big C แล้วทำความเร็วได้สบายๆ ส่วนใหญ่รถจะเยอะตรงไฟแดงพระโขนง เสือภูเขาก็ขึ้นไปวิ่งฟุตบาทได้สบาย (กว้างด้วยแต่แผ่นอิฐที่ปูไม่ค่อยแน่น) ถ้าติดฟแดงแยกนี้เวลาได้เขียวเลี้ยวขวาเข้าสุขุมวิทผมจะเกาะกลุ่มพี่มอไซค์ไป อีกจังหวะลุ้นคือสะพานข้ามคลองตัน ให้อยู่ขวาของเลนซ้ายสุดไว้เช่นเดิมด้วยเหตุผลเดียวกันกับพระราม 4 เพราะจะมีรถขึ้นด่วนตรงนี้ ขาลงสะพานชลอหน่อยนะครับ เพราะเราจะไปเจอรถที่ u-turn ใต้สะพานมา ตรงนี้ถ้ามาเร็วอาจเสยกันได้ มาถึงแยกอ่อนนุชก็สบายแล้วครับ

ไป-กลับเจอเพื่อนชาวจักรยานเยอะครับเส้นนี้ เจอแทบทุกวันเลย ถือว่าเป็นถนนที่ขับจักรยานมาทำงานได้สะดวกมาก ระยะ 10 กม +/- เล็กน้อยนี่เหมาะกับการใช้จักรยานเพื่อเดินทางมาทำงานมาก

เส้นอ่อนนุชก็พอขี่ได้ ชิดซ้ายๆ ไว้ไม่น่ากลัวอะไร บางทีผมเข้า ซอย 17 ไปทะลุพัฒนาการไปรามก็สะดวกดี

เส้นรถไฟสายเก่าก็โอเคครับทำความเร็วได้แต่จาก ซ 50 ไปทางบางนาแนะนำว่าอย่าครับ ไปลองมาทีนึงเข็ดเลย ถนนแย่ หลุมเยอะ ให้เป็นที่วิ่งของพี่รถใหญ่เค้าดีกว่า

หวังว่าจะเจอเพื่อนร่วมทางอีกคันนะครับ
Noom Go
สมาชิก
สมาชิก

ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นที่ได้แนะนำครับ เป็นประโยชน์อย่างมากเลยครับ โดยเฉพาะ คุณ lonerider ได้ให้ข้อมูลอย่างละเอียดมากครับ

ตอนนี้กำลังทำร่างกายและรถให้พร้อมครับ ต้นเดือนหน้าได้ ตั้งใจว่าจะเอาจักรยานไปทำงานให้ได้ครับ
buster
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0818170358
Bike: vintage

โพสต์ โดย buster »

คุณlonerider ตอบไปหมดแล้วครับ :D
โดยส่วนตัวก็จะใช้เส้นทางพัฒนาการ-เพชรบุรี-ทองหล่อ แล้วก็มาเข้าซอยสุขุมวิท40 ออกพระราม4 ตอนสายๆ รถไม่ค่อยติดครับ
แต่ระวังรถออกจากซอย กับพวกจะเลี้ยวเข้าซอย ถนนอ่อนนุช จริงๆไม่ค่อยชอบครับ รถแยะ
ตอนขากลับปกติก็กลับทางเดิม หรือไม่ก็วิ่งเส้นพระราม4สุดแล้วเลี้ยวขวาเพื่อไปเข้าอ่อนนุช
Noom Go
สมาชิก
สมาชิก

ปั่นมาแล้วครับวันนี้ วันแรกรู้สึกดีมากเลย ใช้เวลาเร็วกว่านั่งรถไฟฟ้ามาทำงานซะอีก
lonerider
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย lonerider »

Noom Go เขียน:ปั่นมาแล้วครับวันนี้ วันแรกรู้สึกดีมากเลย ใช้เวลาเร็วกว่านั่งรถไฟฟ้ามาทำงานซะอีก
ยินดีด้วยครับ แล้วเจอกันครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “กลุ่มเมืองจักรยาน”