มือใหม่อยากปั่น แจ้งวัฒนะ-รัชโยธิน

พูดคุย การปั่นจักรยานในเมือง ปั่นในชีวิตประจำวัน เสวนาการพัฒนาเส้นทางจักรยาน
กฏการใช้บอร์ด
พูดคุย การปั่นจักรยานในเมือง ปั่นในชีวิตประจำวัน เสวนาการพัฒนาเส้นทางจักรยาน
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
pankub
สมาชิก
สมาชิก
Bike: dr.hon

มือใหม่อยากปั่น แจ้งวัฒนะ-รัชโยธิน

โพสต์ โดย pankub »

มือใหม่อยากปั่นจากบ้านไปที่ทำงาน แจ้งวัฒนะ-รัชโยธิน
มีเส้นทางไหน ขอคำแนะนำด้วยครับ
http://goo.gl/maps/C8Sdg
c r a n k : h a m a y a c h i
JabaWack
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Individual
Bike: Fuji Roubaix 1.3C/Boardman Elite Air 9.8(2013)/Giant Propel Advance SL ISP+Fouriers

Re: มือใหม่อยากปั่น แจ้งวัฒนะ-รัชโยธิน

โพสต์ โดย JabaWack »

pankub เขียน:มือใหม่อยากปั่นจากบ้านไปที่ทำงาน แจ้งวัฒนะ-รัชโยธิน
มีเส้นทางไหน ขอคำแนะนำด้วยครับ
เส้นนี้รถเยอะทุกสายเลยครับ ถ้าให้ผมแนะนำคงเป็นเส้นโลคัลโรดล่ะครับ แล้วไปเข้ารัชวิภาตรงเลยวัดสเมียนไปหน่อยนึง
มันจะเป็นทางของหมู่บ้านบ้านกลางเมือง แล้วทีนี้ก็หาทางขึ้นสะพานรัชวิภาเอาตามสะดวกครับ
'Mors Certa, Hora Incerta'
อยากได้ Corima Aero Plus Shimano 11 sp
pankub
สมาชิก
สมาชิก

Re: มือใหม่อยากปั่น แจ้งวัฒนะ-รัชโยธิน

JabaWack เขียน:
pankub เขียน:มือใหม่อยากปั่นจากบ้านไปที่ทำงาน แจ้งวัฒนะ-รัชโยธิน
เส้นนี้รถเยอะทุกสายเลยครับ ถ้าให้ผมแนะนำคงเป็นเส้นโลคัลโรดล่ะครับ แล้วไปเข้ารัชวิภาตรงเลยวัดสเมียนไปหน่อยนึง
มันจะเป็นทางของหมู่บ้านบ้านกลางเมือง แล้วทีนี้ก็หาทางขึ้นสะพานรัชวิภาเอาตามสะดวกครับ

ตรงนี้แหละครับที่เป็นปัญหา คือจะข้ามถนนวิภาวดีฯได้ยังไง
คุณอาท่านหนึ่งบอกว่า ยกรถขึ้นสะพานลอยตรงหน้าวัดเสมียน
อีกท่านหนึ่งให้ไปกลับรถที่สะพานกลับรถตรงหน้าเกษตร

มีข้อแนะนำอื่นๆไหมครับ ทัวริ่งน้ำหนักเยอะ มีเสื้อผ้ารองเท้าขนไปเปลี่ยนชุดอีก 3กิโล
กลัวกล้ามแขนจะขึ้นนะสิครับ
:P
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

ปรกติจักรยานที่ผมใช้มีน้ำหนักตั้งแต่12 ไปถึง 14 กก. ก็ใช้วิธีแบกข้ามสะพานลอยคนเดินข้ามแทนการปั่นฯ ข้ามถนนวิภาวดีตามทางรถยนต์ แต่ถ้าไม่อยากแบกจักรยานก็มีตัวเลือกไม่กี่ทางที่เรียงลำดับตั้งแต่อันตรายน้อยไปหามากครับ

1. ปั่นฯ เลยไปถึงแยกลาดพร้าวแล้วใช้ทางม้าลายในการข้ามกลับมาอีกฝั่ง

2. ปั่นฯ ขึ้นสะพานกลับรถ U-Turn ใกล้ ม.เกษตรฯ

3. ใช้สะพานทางข้ามเส้นงามวงษ์วานที่ผ่านหน้าเรือนจำกลางบางขวางมา ม.เกษตรฯ (เส้นนี้มักมีอุบัติเหตุรถยนต์ชนมอเตอร์ไซด์ที่ขึ้นสะพานบ่อยมาก)

4. ข้ามเส้นรัชโยธิน (เส้นนี้อันตรายที่สุดครับ)
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
ขาประจำ
ขาประจำ

เพิ่งเห็นว่าเจ้าของกระทู้ใช้จักรยานพับ

ส่วนมากแล้วจักรยานพับจะถูกโรคกับการข้ามถนนที่รถยนต์หนาแน่นด้วยการแบกขึ้นสะพานคนเดินข้ามมากกว่าเพื่อนครับ เพียงแต่ต้อง "หัด" ท่าทางในการแบกจักรยานนิดหน่อยว่าทำอย่างไรให้ไม่เกะกะเก้งก้างหรือแบกแล้วไปขวางทางคนอื่นเขา ช่วงยากคือการเดินขึ้นบันใดพร้อมจักรยานมากกว่า เวลาอยู่บนสะพานลอย ซึ่งส่วนมากมักมีคนข้ามน้อย ยกเว้นในย่านที่เป็นย่านชุมขนเราสามารถเข็นหรือปั่นฯ ข้ามบนสะพานลอย (ในกรณีที่เป็นสะพานที่แทบไม่มีคนเดินข้ามมาใช้งาน) ซึ่งกินแรงน้อยกว่าการแบกจักรยานเป็นระยะทางยาวๆ อยู่แล้วครับ

ถ้าให้เลือกระหว่างความปลอดภัยในการปั่นฯ กับความสะดวก (แต่เสี่ยงตาย) ผมเลือกอย่างแรกครับ บางทีการปั่นฯ เืพื่อความปลอดภัยอาจจะต้องผสมผสานหลากหลายวิธีเช่นเข็นจักรยานข้ามทางม้าลาย ปั่นฯ บนฟุตบาทแทนในกรณีที่มีที่ว่างพอจะปั่นฯ บนฟุตบาทได้และการจราจรบนถนนดูไม่ปลอดภัยที่จะลงไปใช้ผิวทาง หรือใช้เส้นทางลัดที่อ้อมไกลสักหน่อยแทนถนนเส้นหลักที่รถยนต์แล่นกันด้วยความเร็วสูง
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
pankub
สมาชิก
สมาชิก

เสือ Spectrum เขียน:เพิ่งเห็นว่าเจ้าของกระทู้ใช้จักรยานพับ

ส่วนมากแล้วจักรยานพับจะถูกโรคกับการข้ามถนนที่รถยนต์หนาแน่นด้วยการแบกขึ้นสะพานคนเดินข้ามมากกว่าเพื่อนครับ เพียงแต่ต้อง "หัด" ท่าทางในการแบกจักรยานนิดหน่อยว่าทำอย่างไรให้ไม่เกะกะเก้งก้างหรือแบกแล้วไปขวางทางคนอื่นเขา ช่วงยากคือการเดินขึ้นบันใดพร้อมจักรยานมากกว่า เวลาอยู่บนสะพานลอย ซึ่งส่วนมากมักมีคนข้ามน้อย ยกเว้นในย่านที่เป็นย่านชุมขนเราสามารถเข็นหรือปั่นฯ ข้ามบนสะพานลอย (ในกรณีที่เป็นสะพานที่แทบไม่มีคนเดินข้ามมาใช้งาน) ซึ่งกินแรงน้อยกว่าการแบกจักรยานเป็นระยะทางยาวๆ อยู่แล้วครับ

ถ้าให้เลือกระหว่างความปลอดภัยในการปั่นฯ กับความสะดวก (แต่เสี่ยงตาย) ผมเลือกอย่างแรกครับ บางทีการปั่นฯ เืพื่อความปลอดภัยอาจจะต้องผสมผสานหลากหลายวิธีเช่นเข็นจักรยานข้ามทางม้าลาย ปั่นฯ บนฟุตบาทแทนในกรณีที่มีที่ว่างพอจะปั่นฯ บนฟุตบาทได้และการจราจรบนถนนดูไม่ปลอดภัยที่จะลงไปใช้ผิวทาง หรือใช้เส้นทางลัดที่อ้อมไกลสักหน่อยแทนถนนเส้นหลักที่รถยนต์แล่นกันด้วยความเร็วสูง

ขอบพระคุณครับท่าน"เสือ Spectrum" สรุปว่าแบกขึ้นสะพานลอยตรงหน้าวัดเสมียนดีที่สุดครับ
วันจันทร์จะเริ่มลองใช้เส้นทางนี้เป็นวันแรก ได้เรื่องยังไงเดี๋ยวจะมาเล่าให้ฟังนะครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

สะพานลอยบริเวณที่ใกล้ๆ กันจะมีประมาณ 4 สะพานครับ

1. สะพานลอยหน้าวัดเทวะสุนทร (Local Road ก่อนถึง หอศิลปะ MOCA) สามารถข้ามจาก Local Road มาลงที่หน้าประตูทางเข้า ม.เกษตรฯ ฝั่งถนนวิภาวดีฯ ได้เลย สะพานลอยนี้ช่วงเวลาเร่งด่วนน่าจะมีคนข้ามหนาแน่น

2. สะพานลอยช่วงถนนงามวงศ์วานตัดกับถนนวิภาวดีก่อนถึงสถานีรถไฟบางเขน สามารถปั่นฯ เลี้ยวซ้ายผ่านตลอดข้ามทางรถไฟมาขึ้นสะพานที่ถนนวิภาวดีฯ ได้เลย สะพานนี้คนข้ามค่อนข้างบางตาเกือบตลอดทั้งวันเพราะทางลงจะอยู่ริมรั้ว ม.เกษตรฯ (ตรงข้าม รพ. วิภาวดีฯ) ช่วงที่ไม่มีประตูเข้า-ออกครับ ส่วนฝั่งติด Local Road ริมวิภาวดีฯ ก็ไม่อยู่ใกล้ป้ายรถเมล์ครับ

3. สะพานลอยที่อยู่ติดกับสถานีรถไฟบางเขน วิธีข้ามให้เข็นรถเข้าไปในบริเวณสถานีรถไฟและข้ามทางรถไฟไปจะพบสะพานลอยที่ข้ามไปลงข้างๆ โรงพยาบาลวิภาวดีฯ สะพานลอยนี้มีความหนาแน่นปานกลาง

4. สะพานลอยหน้าวัดเสมียนนารี สะพานนี้คนข้ามหนาแน่นเกือบตลอดทังวันครับ แต่จุดเด่นคือทางลงอีกด้านจะอยู่ใกล็ศูนย์ Nissan ที่ซอยดังกล่าวสามารถใช้เป็นเส้นทางลัดไปออกใกล้ โรงหนัง IMax ได้หลายตำแหน่งครับ หรือจะออกด้านสำนักงานหนังสือพิมพ์บ้านเมืองก็สามารถทำได้เช่นกัน ทางลัดค่อนข้างซับซ้อนหากจะใช้ต้องศึกษาเส้นทางจาก Google Map ก่อนครับ

เล่าไว้เผื่อเป็นทางเลือกว่าจะใช้สะพานใหนดีครับ :D
dew5152
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0863841816
team: อิสระ
Bike: chevrolet

โพสต์ โดย dew5152 »

pankub เขียน:
เสือ Spectrum เขียน:เพิ่งเห็นว่าเจ้าของกระทู้ใช้จักรยานพับ

ขอบพระคุณครับท่าน"เสือ Spectrum" สรุปว่าแบกขึ้นสะพานลอยตรงหน้าวัดเสมียนดีที่สุดครับ
วันจันทร์จะเริ่มลองใช้เส้นทางนี้เป็นวันแรก ได้เรื่องยังไงเดี๋ยวจะมาเล่าให้ฟังนะครับ
เห็นด้วยครับ ไม่จำเป็นต้องเสี่ยง ของเรามันรถเล็ก
Ryan_c
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0844336025
team: Novice Team
Bike: , Darkrock DR1 Reynolds 520 Deore 10 SPD, Dahon Boardwalk D7 2017 Tiagra 10 SPD

โพสต์ โดย Ryan_c »

ผมปี่นรถพับไปทำงาน ใช้าวิธีแบกข้ามสะพานลอยตรงหน้า ปตท. สำนักงานใหญ่เช่นกันครับ ไม่กล้าปั่นข้ามแยกลาดพร้าวเพราะรถเยอะและวิ่งเร็ว ข้อดีคือสะพานนี้ฝั่งขาลงหน้าโรงแรมโซฟิเทล จะเป็นทางลาด เข็นจักรยานลงมาได้เลยไม่ต้องแบก ปลอดภัยกว่าเยอะครับ
-------------------------------------------

It doesn't matter how "far" you can ride a bike.
Just make it
"fun" ride :D
woodyvuth
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 1.1,LG,X-Bike Mini

โพสต์ โดย woodyvuth »

แบกขึ้นสะพาน ออกกำลังขาดีครับ คิดแบบนี้จะรู้สึกไม่หนักเท่าไหร่ แถมปลอดภัย 100 %
ผมแบกตลอดครับ ทั้งๆที่เป็นรถใหญ่ และหนัก..(สัมภาระเยอะ) :lol:
"LOVE WILL KEEP US A RIDE ..."
natpuwa
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไม่มีทีมครับ
Bike: trek 4400, Giant LiLD

โพสต์ โดย natpuwa »

woodyvuth เขียน:แบกขึ้นสะพาน ออกกำลังขาดีครับ คิดแบบนี้จะรู้สึกไม่หนักเท่าไหร่ แถมปลอดภัย 100 %
ผมแบกตลอดครับ ทั้งๆที่เป็นรถใหญ่ และหนัก..(สัมภาระเยอะ) :lol:

สนุก.....สุข.....เศร้า......เคล้าน้ำตา....................ลังกาวี
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=576816
ziasong
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek Superfly 100 AL Elite '13, Trek 2.1 '10, Schwinn Town & Country (Trike), Alvlayz folding bike
ตำแหน่ง: Ramindra 34, Bangkok

โพสต์ โดย ziasong »

woodyvuth เขียน:แบกขึ้นสะพาน ออกกำลังขาดีครับ คิดแบบนี้จะรู้สึกไม่หนักเท่าไหร่ แถมปลอดภัย 100 %
ขากลับผมต้องยกข้ามสะพานลอยปากซอยต้นสนทุกวัน
จักรยานมันก็ดีกว่ามอไซค์ตรงนี้แหละ

วันไหนเอารถแม่บ้าน LA มา เป็นวันที่เยี่ยมมากครับ ^_^
อุปสรรคยิ่งใหญ่ที่สุดของการเดินทางด้วยจักรยาน คือการตัดสินใจเริ่มต้น...
ZiaSong
TakeshiAdvance
ขาประจำ
ขาประจำ
team: พึ่งหัดปั่น กำลังหาอยู่จ้า ^_^
Bike: พับล้อ 20นิ้ว
ตำแหน่ง: แถบคลองปะปา กทม

โพสต์ โดย TakeshiAdvance »

Ryan_c เขียน:ผมปี่นรถพับไปทำงาน ใช้าวิธีแบกข้ามสะพานลอยตรงหน้า ปตท. สำนักงานใหญ่เช่นกันครับ ไม่กล้าปั่นข้ามแยกลาดพร้าวเพราะรถเยอะและวิ่งเร็ว ข้อดีคือสะพานนี้ฝั่งขาลงหน้าโรงแรมโซฟิเทล จะเป็นทางลาด เข็นจักรยานลงมาได้เลยไม่ต้องแบก ปลอดภัยกว่าเยอะครับ
เคยแบกสะพานลอยนี้เหมือนกัน คะ อิอิ ปลอดภัยจริงๆ คะ
KeitaroMTB
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREK 3900 , Cronus PD 3.0 , Specialezed e5

โพสต์ โดย KeitaroMTB »

แบกครับ จะสะพานลอยก็แบกครับ หนักก็ต้องยอม คิดจะเดินทางด้วยจักรยานต้องยอมครับ ขนาดผมขี่ไปสวนรถไฟนะ จากเส้นหน้าเซนทรัลลาดพร้าวมา ผมยังไม่ขี่ออกถนนเลย ไม่อยากเสี่ยง ผมใช้วิธีขี่ไปทางซ้ายทางเซนจอห์นน่ะครับจะมีสะพานลอยอยู่ ผมยกจักรยานข้ามเลย จากนั้นขี่ไปทางเส้นจตุจักร แถวๆธนาคารทหารไทย เจอสะพานลอยผมยกข้ามอีก แล้วขี่ย้อนกลับมาทางสวนรถไฟครับ ช้าแต่ชัวร์ :)
ตอบกลับ

กลับไปยัง “กลุ่มเมืองจักรยาน”