เชิญพูดคุยแลกเปลี่ยนความรู้ DIY ปรับแต่งดุมปั่นไฟ เพื่อการทัวร์ริ่งครับ

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
nuch-ray
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0861019797
Bike: doppelganger_____haro_____dahon classicIII

Re: เชิญพูดคุยแลกเปลี่ยนความรู้ DIY ปรับแต่งดุมปั่นไฟ เพื่อการทัวร์ริ่งครับ

โพสต์ โดย nuch-ray »

ปักครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
kathi
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: เชิญพูดคุยแลกเปลี่ยนความรู้ DIY ปรับแต่งดุมปั่นไฟ เพื่อการทัวร์ริ่งครับ

โพสต์ โดย kathi »

ถ้าผมทำ ผมใช้วงจรนี้ แล้วเอาไปต่อกับพอต USB ตัวเมีย ใช้ได้ทั้งไฟ ทั้งชาร์จโทรศัพท์
(ตัดหม้อแปลงทิ้ง เอาไฟจากไดนาโมมาเข้าแทน)
matchy_j
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0859600192
Bike: Brompton / Neo bike /ผ่าหวายเก่าๆ/ Mantague BMW Active Line

โพสต์ โดย matchy_j »

ผมลงใว้ในนี้ครับ

หัวข้อ: รวมอุปกรณ์ทัวริ่งทำเอง
matchy_j เขียน:DIY​ "ไฟฟ้าพลังถีบ" ชาร์จ​ โทรศัพท์, power bank และอุปกรณ์อื่นๆโดยไฟฟ้าจาก dynamo hub

ด้วยงบลงทุนไม่ถึงร้อยครับ
ซ้าย​ วงจร​ AC​to​DC ​converter ขวา​ วงจร​ 6-12v​ DC ​to​ usb converter
รูปภาพ

ที่ชาร์จโทรศัพท์เก่าๆพังแล้ว​เอามาแกะวงจรข้างในออก เอาแต่​ body มันครับ
รูปภาพ

แกะไส้ในออก เจาะรูให้พอดีวงจรที่จะใส่เข้าไป
รูปภาพ

ลองวางดูว่าพอดีไหม
รูปภาพ

บัดกรีสายไฟเข้าไปและลองทดสอบดูครับ
รูปภาพ

ทดสอบกับโคมไฟ usb
รูปภาพ

บรรจุวงจรลงข้างในและปิดฝาให้เรียบร้อย
รูปภาพ

ออกมาหน้าตาแบบนี้
รูปภาพ

นำไปติดตั้งเข้ากับ dynamo hub ของจักรยานครับ
รูปภาพ

คราวนี้มาถึงการทดสอบครับ

อันนี้ลองปั่นทดสอบกับโคมไฟ usb​ ก่อนครับ
รูปภาพ

ถ่ายตอนปั่นครับ
รูปภาพ

คราวนี้จะทดสอบกับ power bank ที่​ใช้แบต 18650
รูปภาพ

ก่อนปั่น​ แบตเตอรี่​ 3 ขีด
รูปภาพ

ไปทดสอบปั่นกันครับ ชาร์ไฟเข้า power bank
รูปภาพ

ปั่น​กินลมชมวิวไปชั่วโมงนึงครับ แบตเต็มครับ
รูปภาพ

ผมไม่กล้าต่อชาร์จโทรศัพท์โดยตรงครับ ไฟที่ได้จะไม่เสถียรเหมือนกับไฟบ้านเพราะเราปั่นความเร็วมันไม่ต่อเนื่องอยู่แล้ว
เวลาชาร์จให้ชาร์จเข้า power bank ก่อนนะครับ ค่อยเอา powerbank ไปชาร์จอุปกรณ์อื่นๆเราอิกทีนึงจะดีกว่าครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”