Rit Bicycle Touring Club

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
Atakorn
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0813450123
Bike: TREK,Dahon,Rit

โพสต์ โดย Atakorn »

ยินดีต้องรับสมาชิกทุกท่านที่มีหัวใจรักการปั่นจักรยาน เพื่อการเดินทางและท่องเที่ยวครับ
Rit by Tanin
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: Rit Bicycle Touring Club

โพสต์ โดย Rit by Tanin »

รูปภาพ
.
โครงการปั่นเที่ยวทางไกลของ Rit Bicycle Touring Club ปี 2556
กลาง กค. พบปะพูดคุย ปั่นเล่นเขาใหญ่ 20-22 กค.
กลาง สค. ปั่นเที่ยวยุโรปสี่ประเทศ อิตาลี่ ออสเตรีย สวิท และเยอรมันนี

กลาง กย. ปั่นเที่ยวเวียดนามเหนือ
ทริปเวียดนาม 20-29 กย.ครับ หากสนใจก็จองตั๋วเครื่องบินไว้ได้เลยครับ
สำหรับทริปเวียดนามจะมีทริปส่วนต่อขยาย สำหรับคนที่มีเวลาเพิ่ม ขากลับจะกลับวันที่ 5 ตค.ครับ
จะเป็นวันที่ 20 กย. - 5 ตค. ทริปใหญ่

กลาง ตค. ปั่นเที่ยวลาวใต้ อาจจะพ่วงเขมรตอนเหนือด้วย
กลาง พย. ปั่นเที่ยว ตรวจสุขภาพ และการกุศล วงกลมเชียงใหม่ แม่ฮ่องสอน เชียงใหม่
(ทริปในประเทศยังเป็นทริปเปิดใช้รถได้ทุกยี่ห้อ ส่วนทริปต่างประเทศเป็นทริปปิดเฉพาะรถ Rit)

คอยติดตามรายละเอียดนะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Rit by Tanin เมื่อ 23 ก.ค. 2013, 19:03, แก้ไขแล้ว 7 ครั้ง
Rit จักรยานทัวริ่งไว้ปั่นเที่ยวทางไกล Rit
พูดคุยกับ Rit Bicycle Touring Club ใน ThaiMTB
ติดตามพูดคุยทาง Facebook.com/RitBicycle
การโอนเงิน: ธานินทร์ ฤตวิรุฬห์ ธ.ไทยพาณิชย์ 364 2345 034
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ผมจะเก็บเล็กๆน้อยๆจากที่นึกได้แล้วเขียนไว้หน้าอื่นมาไว้หน้านี้บ้างก็ดีนะ
คุยเรื่องการออกทัวริ่งบ้าง

บ่อยครั้งที่ผมได้รับโทร.และมีคนตั้งคำถาม
ว่าเวลาออกปั่นทัวริ่งทางไกลต้องทำอย่างไรกับรถจักรยานของเราบ้าง
ในเรื่องการดูแลระหว่างเดินทาง สิ่งที่ตั้งไว้ส่วนตัวที่พอจะทำได้พื้นฐาน
1. ทำความสะอาดยางเบรค
2. ทำความสะอาดขอบล้อ
3. ตรวจเช็คยางนอกว่ามีเศษแก้วหรือลวดหรือเหล็กอะไรทิ่มติดค้างอยู่บ้างหรือไม่ แล้วแกะออกให้หมด
4. ตรวจเช็คทำความสะอาดโซ่ สำหรับโซ่ไม่จำเป็นต้องทำทุกวัน ดูด้วยสายตาและการใช้งานที่ผ่านมาว่าลุยฝุ่นลุยโคลนมากน้อยแค่ไหน
ถ้ามากก็อาจจะถอดออกมาใช้ผงซักฟอกล้างและตามด้วยน้ำเปล่าล้างออกให้สะอาด ทิ้งไว้หรือตากแดดให้แห้ง ก่อนจะหยอดน้ำมันเข้าไปใหม่
ให้ไม่ต้องมากนัก และหากมันเยอะเกินให้เช็ดออก เพราะถ้าน้ำมันอยู่ที่โซ่มากเกินไป มันก็จะทำให้ขี่ฝุ่นติดมากขึ้นได้ด้วยเช่นกัน

ส่วนเรื่องตัวรถ หากมีเวลาก็ค่อยล้างก็ได้ เพราะมันไม่มีผลอะไรต่อการใช้งาน
เว้นแต่มันจะดูสกปรก แต่จะว่าไปมันก็ดูขลังดี แสดงว่าใช้งานมาจริง
วันไหนมีเวลา ถึงที่พักเร็ว ว่างๆ ก็ล้างบ้างนะครับ :D :D :D
แก้ไขล่าสุดโดย Rit by Tanin เมื่อ 09 พ.ค. 2013, 08:12, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
รูปประจำตัวสมาชิก
กระดิ่งทอง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ๐ ๘ ๑ - ๗ ๕ ๐ ๓ ๒ ๘ ๑
team: ๙๙ City Bike (หมายเลข ๑๓) | กลุ่มตาโชค
Bike: ควายแดงปี ๐๘ | Bike Friday: NW
ตำแหน่ง: บัานพัชราพร
ติดต่อ:

โพสต์ โดย กระดิ่งทอง »

แล้วเจอกันครับ จ.ตาก อยู่แถวๆบ้านผมเอง ^_^ ไม่พลาดแน่นอน!!
รูปภาพ
. . . . . .~ กระดิ่งทองจอมโจรป่าปั่นรถถีบปล้นล่าหาของกินไปทั่วพงไพรแดนสยามราชธานี ~. . . . . . .
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

คุณเก่งจะปั่นจากไหนไปร่วมทริปที่ตาก
Rit จักรยานทัวริ่งไว้ปั่นเที่ยวทางไกล Rit
พูดคุยกับ Rit Bicycle Touring Club ใน ThaiMTB
ติดตามพูดคุยทาง Facebook.com/RitBicycle
การโอนเงิน: ธานินทร์ ฤตวิรุฬห์ ธ.ไทยพาณิชย์ 364 2345 034
กระดิ่งทอง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ๙๙ City Bike (หมายเลข ๑๓) | กลุ่มตาโชค
Bike: ควายแดงปี ๐๘ | Bike Friday: NW
ติดต่อ:

Rit by Tanin เขียน:คุณเก่งจะปั่นจากไหนไปร่วมทริปที่ตาก
ถ้างานไม่ยุ่งจะปั่นจากปากเกร็ดไปครับ แต่ถ้างานยุ่งจะนั่งรถไฟไปลงซักจังหวัดอาจจะลำปาง ไม่ก็จังหวัดอุตรดิตถ์หรือแพร์ แล้วไปกางเต้นท์รอที่หน้าเขื่อน

พี่ธานินท์มีจุดกางเต้นท์แนะนำไหมครับ ผมไม่ได้เข้าไปในนั้นร่วม 15 ปีแล้วด้วยสิ
รูปภาพ
. . . . . .~ กระดิ่งทองจอมโจรป่าปั่นรถถีบปล้นล่าหาของกินไปทั่วพงไพรแดนสยามราชธานี ~. . . . . . .
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

เหมือนว่าพอเข้าไปในเขื่อนผ่านด่านเข้าไปแล้ว จะมีที่กางเต้นท์อยู่ซ้ายมือ ริมน้ำ เคยเห็นป้ายครับ
แต่ตอนนี้ไม่แน่ใจว่ายังกางได้หรือเปล่า ไม่ได้ไปนาน

แต่ยังไงคิดว่าก็น่าจะมีที่ใดที่หนึ่งแถวๆนั้นครับ
อาจจะเป็นของอุทยานฯใดสักที่หนึ่ง
กระดิ่งทอง
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ขอแค่มีส้วมไม่ต้องวิ่งเข้าป่าเป็นใช้ได้ครับ :mrgreen:
รูปภาพ
parmpiti
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081 535 4181
team: อิสระ..
Bike: lamborghini 20" SOMA' saga
ตำแหน่ง: ตรัง

โพสต์ โดย parmpiti »

ร่วมวงสมทนา ด้วยคนนะครับ
ชื่อ ตั้ม ณ ตรัง นะครับ..พี่น้อง ไม่รู้ไปเปลี่ยนผู้ใ้ช้ได้ไงนิครับ
https://www.facebook.com/parmpiti
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=408953
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ไว้จะลองถามให้ครับ ไม่ก็ไปนอนรอในแพขนเขื่อนเลย บรรยากาศดี อีกวันก็รอแล้วไปพร้อมกัน
ใกล้วันแล้วจะให้ข้อมูลเพิ่มครับ ตอนนี้รอการยืนยันของสมาชิกที่จะไปที่แน่นอนก่อนครับ
เพราะจะได้ตอบว่าจะเป็นเรือ หรือแพลากไปนะครับ

สวัสดีครับพี่ตั้ม
ไม่ได้คุยกันใน ThaiMTB นานเลยนะครับ :D :D :D
กระดิ่งทอง
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Rit by Tanin เขียน:ไว้จะลองถามให้ครับ ไม่ก็ไปนอนรอในแพขนเขื่อนเลย บรรยากาศดี อีกวันก็รอแล้วไปพร้อมกัน
ใกล้วันแล้วจะให้ข้อมูลเพิ่มครับ ตอนนี้รอการยืนยันของสมาชิกที่จะไปที่แน่นอนก่อนครับ
เพราะจะได้ตอบว่าจะเป็นเรือ หรือแพลากไปนะครับ

สวัสดีครับพี่ตั้ม
ไม่ได้คุยกันใน ThaiMTB นานเลยนะครับ :D :D :D
ครับ เดียวผมจองรถทัวร์ขากลับไว้ก่อนเลย ขากลับรอบนี้สบายหน่อยไม่ต้องง้อรถไฟ เพราะเอารถถีบทิ้งไว้ที่เชียงใหม่ได้เลย เดียวที่บ้านเค้าเอามาส่งให้วันตรุษจีน

ส่วนขาไป พลาดหนักสุดก็ 470 กิโลในสองวัน 55555
รูปภาพ
Atakorn
สมาชิก
สมาชิก

สวัสดีครับทุกกท่าน ขอแนะนำตัวก่อนนะครับ ผมชื่อ นีอต นะครับ บ้านอยู่แถวสะพานพระราม 5 นนทบุรี ซ.พิบูลสงคราม 22 (ซอยวัดกำแพง) ชอบขี่จักรยานท่องเที่ยวครับ เพิ่งจะเริ่มขี่ได้ไม่นานครับ ถ้าท่านใดจะชวนปั่นยินดี นะครับ ปกติจะปั่นกับเพื่อนๆ ในวันเสาร์นะครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

เพิ่งจะรู้นะว่าอยู่แถวสะพานพระราม 5
รู้แค่ว่านนทบุรี
meeuwarn
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -
Bike: Trex4300, merida901

โพสต์ โดย meeuwarn »

ยินดีด้วยครับ

น่าอิจฉามากที่มีเวลาปั่นเทื่ยว ผมหยุดอาทิตย์ละวัน งานก็ท่วม
หมดหวัง :oops: :oops:
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
Atakorn
สมาชิก
สมาชิก

meeuwarn เขียน:ยินดีด้วยครับ

น่าอิจฉามากที่มีเวลาปั่นเทื่ยว ผมหยุดอาทิตย์ละวัน งานก็ท่วม
หมดหวัง :oops: :oops:
เพราะชีวิตเป็นของเรา บางครั้งก็ต้องทำตามใจตัวเองบ้างครับ :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”