สอบถามประสิทธิภาพเบรคผีเสื้อและวีเบรค Alivio ครับ

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
krubannok
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Touring
ติดต่อ:

สอบถามประสิทธิภาพเบรคผีเสื้อและวีเบรค Alivio ครับ

โพสต์ โดย krubannok »

รบกวนสอบถามครับ ผมใช้อารยา federal t เบรคผีเสื้อติดรถยี่ห้อ shimano br550 มือเบรคเป็น tektro rx1.0

วันนี้ไปเดินเล่นร้านจักรยาน ร้านแนะนำว่าลองเปลี่ยนเบรคเป็นวีเบรค alivio ดูไหม เบรคดีขึ้นเยอะราคาก็ไม่แพงรวม ๆ แล้วเจ็ดร้อยกว่าบาท

ผมจึงอยากสอบถามท่านที่มีประสบการณ์ครับว่า

1.สองตัวนี้ประสิทธิภาพต่างกันเยอะหรือไม่ครับ
2.ถ้าเปลี่ยนแล้ว ต้องถอดบังโคลนทิ้งหรือเปล่าครับ
3.มือเบรค tektro rx1.0 ในเวบแจ้งว่าใช้กับ mini v break หรือ centi break หากเราเปลี่ยนเบรคเป็นวี มือเบรคจะต้องเปลี่ยนตามด้วยหรือไม่ครับ

คือถ้าเปลี่ยนแล้วไม่ได้มีข้อดีมากขึ้นผมก็จะได้คิดให้เยอะ ๆ ครับ ส่วนตัวชอบสไตล์วินเทจครับ

ขอบคุณมากครับ
You'll never walk alone.
O'Pern
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-813-6627
team: Authentic Bike Packer / Travelling Solo
Bike: ธนูไฟ
ตำแหน่ง: Bkk, TH
ติดต่อ:

Re: สอบถามประสิทธิภาพเบรคผีเสื้อและวีเบรค Alivio ครับ

โพสต์ โดย O'Pern »

ของเดิมมีปัญหาอะไรไหมครับ รถแต่ละคัน เบรกแต่ละแบบ มันก็จะมีบุคลิกเฉพาะตัวของมัน อาจจะต้องกดแรงกว่าตัวอื่นบ้าง อาจจะต้องเหนี่ยวมากกว่ายี่ห้ออื่นบ้าง ถ้าเราใช้แล้วโอเค เราปรับตัวได้ มันก็ไม่มีปัญหาอะไร

แต่ถ้าชอบ ก็สามารถลองได้ครับ โดยทั่วไปวีเบรกจะดีกว่าผีเสื้อ แต่ผีเสื้อดีๆ ก็ไม่ได้ด้อยไปกว่าวีเบรกครับ
fear is a mind killer
krubannok
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: สอบถามประสิทธิภาพเบรคผีเสื้อและวีเบรค Alivio ครับ

O'Pern เขียน:ของเดิมมีปัญหาอะไรไหมครับ รถแต่ละคัน เบรกแต่ละแบบ มันก็จะมีบุคลิกเฉพาะตัวของมัน อาจจะต้องกดแรงกว่าตัวอื่นบ้าง อาจจะต้องเหนี่ยวมากกว่ายี่ห้ออื่นบ้าง ถ้าเราใช้แล้วโอเค เราปรับตัวได้ มันก็ไม่มีปัญหาอะไร

แต่ถ้าชอบ ก็สามารถลองได้ครับ โดยทั่วไปวีเบรกจะดีกว่าผีเสื้อ แต่ผีเสื้อดีๆ ก็ไม่ได้ด้อยไปกว่าวีเบรกครับ
ของเดิมก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ ก็เบรคได้ปกติดี ส่วนตัวผมเป็นคนปั่นไม่เร็ว อยู่ช่วง AV20 เท่านั้นเองครับ แล้วก็ไม่ได้บรรทุกหนักอะไรมาก ชอบแต่งให้ออกแนวซิตี้ไบค์กึ่งทัวร์ริ่งครับ ที่เกิดลังเลขึ้นมาเพราะไปเดินร้านจักรยาน เห็นฟูจิทัวร์ริ่งปี 2019 อยู่ เลยถามข้อมูลคนขาย คุยไปคุยมาคนขายเลยเชียร์ให้เปลี่ยนเป็น V เบรคของ Alivio ครับ

รูปภาพ
O'Pern
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-813-6627
team: Authentic Bike Packer / Travelling Solo
Bike: ธนูไฟ
ตำแหน่ง: Bkk, TH
ติดต่อ:

โพสต์ โดย O'Pern »

แนะนำใช้ของเดิมครับ สวย และลงตัวเข้ากับสไตล์รถมากกว่า

ถ้าอยากอัปเกรด ก็แค่หายางเบรกคุณภาพสูงขึ้นมาแทนครับ
fear is a mind killer
krubannok
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

O'Pern เขียน:แนะนำใช้ของเดิมครับ สวย และลงตัวเข้ากับสไตล์รถมากกว่า

ถ้าอยากอัปเกรด ก็แค่หายางเบรกคุณภาพสูงขึ้นมาแทนครับ
ขอบคุณมาก ๆ ครับ
Paddock
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Mini Java,Java Siluro Flat,Rover 16 Inch,Mountain Cat

โพสต์ โดย Paddock »

วีเบรคดีๆ จะให้พลังเบรคพร้อมความนุ่มครับ อย่างXt กับ Alivio กดนิดเดียวล้อก็ล็อคแล้วครับ

แต่ XT นุ่มมือกว่า ใช้พลังมือน้อยกว่า

เอาละครับเข้าเรื่องผมใช้ผีเสื้อ LX เทัียบกับวีเบรค XT มันก็เบรคดีพอกันแต่วีเบรคใช้แรงน้อยกว่า
และถ้ารถคุณจะเปลี่ยนก็ต้องเปลี่ยนมือเบรคด้วยครับ

ป.ล. รถอีกคันเป็นวี ผมร่ำๆว่าจะเปลี่ยนเป็นผีเสื้อเพราะเบรคสวยกว่า แค่นั้นเลยจริงๆ :lol: :lol:
สไตล์ปั่นของผม: หาเส้นทางที่ไม่เคยไปและตามใจที่อยากจะไป

เสือภูเขา คลาสสิค สุดยอดความสวย
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”