ปรับแต่งเบรคผีเสื้อ หรือเปลี่ยนเป็นวีเบรคดี

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
duck&pig
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Panasonic MountainCat

ปรับแต่งเบรคผีเสื้อ หรือเปลี่ยนเป็นวีเบรคดี

โพสต์ โดย duck&pig »

ตอนนี้ผมใช้เบรคผีเสื้อTektro cr720 อยู่ แต่พอบรรทุกหนักลงเขาแล้วเบรคไม่ค่อยอยู่ จึงคิดจะเปลี่ยนเป็นวีเบรคแทน ขอคำแนะนำหน่อยครับ
1.วีเบรคalivo br-t4000 กับ deore br-t610 ให้ความแตกต่างกันมากไม๊ครับ ในแง่ของ ความนุ่ม และประสิทธิภาพ (กับเงินที่ต่างกัน500บาท)
2.ฝักเบรคของbr-t610 เปลี่ยนใส่ยางเบรคXT ได้หรือไม่ หรือต้องเปลี่ยนฝักเบรคด้วย
3.ถ้าเปลี่ยนเป็นวีเบรคเฉพาะล้อหลัง จะให้ประสิทธิภาพดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัดหรือไม่
4.มีทริกหรือฝีกอย่างไร ไม่ให้เบรคล้อหน้าตายแล้วไถล โดยเฉพาะเวลาลงเขา
5.ถ้ายังใช้เบรคผีเสื้อเหมือนเดิม แต่เปลี่ยนยางเบรคเป็นของXT จะเบรคดีขึ้นไหมครับ
6.มีวิธีปรับแต่งเบรคผีเสื้อตัวเดิมให้ดีขึ้นอย่างไรได้บ้าง (ตอนนี้ยางเบรคแตะขอบล้อเต็มหน้า/ ตั้งToe inแล้ว)
ขอบคุณครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
mindbomb
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ปรับแต่งเบรคผีเสื้อ หรือเปลี่ยนเป็นวีเบรคดี

โพสต์ โดย mindbomb »

ขออนุญาตแชร์ประสบการณ์ครับ ผมเคยใช้ชุดวีเบรคของอาลีวีโอครับ แล้วได้ชุดใหม่นี้มาใส่ แตกต่างกันครับ เอ็กซ์ทีรู้สึกส่วนตัวว่าดีกว่าทุกด้าน ยกเว้นราคาครับ แห่ๆ ส่วนเรื่องผ้าเบรค ลองใช้มาหลากหลายเหมือนกันครับ มาติดใจที่ kool-stop ครับ มีรูปประกอบครับ
ไฟล์แนบ
xt.jpg (103.95 KiB) เข้าดูแล้ว 2473 ครั้ง
xt2.jpg (136.9 KiB) เข้าดูแล้ว 2473 ครั้ง
ถึงแน่แต่นานหน่อย
nutkan
สมาชิก
สมาชิก
team: Evangelion
Bike: bridgestone roadman Eva-01 Test Type

Re: ปรับแต่งเบรคผีเสื้อ หรือเปลี่ยนเป็นวีเบรคดี

โพสต์ โดย nutkan »

ชุดวีเบรคเบรครุ่นต่ำๆ ไม่ต่างจากเบรคผีเสื้อหรอกครับ บีบจนเมื่อยยังไม่ค่อยจะอยู่เลย ถ้าจะเอาทั้งทีจัด XT ไปเลยดีกว่าเบาแรงกว่าเยอะครับ ปรับแต่งง่ายกว่าด้วย อันนี้ตามประสบการณ์ของผมน่ะครับ คนอื่นอาจจะแตกต่าง และอย่าลืมทำความสะอาดวงล้อด้วยน่ะครับมีผลอย่างมาก พวกคราบดำๆที่ติดมาพยายามขัดออกให้หมด
k.nop
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0918109971
Bike: TREK 7500

โพสต์ โดย k.nop »

ก้ามเบรคคุณภาพดีดีหน่อย ผ้าเบรคไหม่ไหม่ ปรับมุมเบรคดีดี ผีเสื้อ ก็เบรคนุ่มหนืบได้ ผมใช้กับทัวริ่ง ทั้งผีเสื้อ วีเบรค ไม่ต่างกันมากมาย ถ้าตั้งมุมผืเสื้อไม่พอดี บีบเข้าไปเถอะร้องเฮ้อเลย ถ้าตั้งดีดี(ระยะเมื่อกำเบรคสุด สลิงดึงสายตั้งฉากกับก้ามเบรค ผิวหน้าผ้าเบรคฉากแนบสนิทกับขอบล้อทั้งผืน)บีบเบาเบาก็หัวทิ่มได้สะใจดีเหมือนกัลลลล.. ครับ :P
kathi
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย kathi »

ลองปรับแต่งดูอีกทีก่อน ถ้าไม่ได้จริงๆ ค่อยเปลี่ยน ของผมตอนแรกก็เบรคไม่ค่อยอยู่ พอมาปรับตามคลิปนี้ดีขึ้นมากๆ เลยครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1604028
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”