ครับถามเพื่อนสมาชิกเกี่ยวกับ "อาการนักปั่น"

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
KONG_BIKE
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0918098968
team: ไม่มีครับผม
Bike: เสือหมอบมือสับถัง มือ 2 ครับ
ตำแหน่ง: ระยอง ตัวเมือง

ครับถามเพื่อนสมาชิกเกี่ยวกับ "อาการนักปั่น"

โพสต์ โดย KONG_BIKE »

สวัสดีครับอยากให้เพื่อนสมาชิกทุกท่าน ร่วมแสดงความเห็นหน่อยครับพอดีมีอาการหลังจากการปั่นจัรยาน
เพื่อเพื่อนสมาชิกท่านใดเคยเจอกับอาการ ที่ผมกำลังจะกล่าวถึงขอบคุณทุกความเห็นล่วงหน้า ไว้ ณ ที่นี้เลยครับ

อนึ่ง จะเล่เหตุการณ์ให้ฟังก่อนครับผมว่า....ก่อนจะมีอาการนั่นพฤติกรรการปั่นของตัวกระผมเองนั้นเป็นอย่างไร

คือเป็นคน ปั่น ความเร็วเฉลี่ยราว ๆ 20-25 ครับ พอออกจากห้องพักก็จะอัด ๆทันที พุ่งไป 27-35 ช่วงสั้น ๆครับ ทำแบบนี้อยู่บ่อย ๆตอนเช้า ๆ
แล้วก็ลดลงมาเหลือความเร็ว 22-24-25-23-26-25 ราว ๆนี้ครับผม ความเร็วเดินทางปั่นเรื่อย ๆไม่อัดยืนพื้นที่ 20-22 ครับ นี่คือการปั่นแบบปกติ
แต่ก่อนวัน ที่ เกิดอาการ 2 วัน คือ กลับจากทริปไปสนามใหม่ที่ ซิเวอร์เรค ไร่องุ่นอะครับ สนามสวยมากครับกลางป่า 1 รอบ 18km ห้ามรถทุกชนิดผ่าน
ยกเว้นจักรยานครับผม ***พอขาปั่นกลับเจอกลุ่มพวกโปรครับ*** รุ่นพี่เพื่อนผมเค้าก็อัดตาม ผมก็จะรอไรอะครับไปซิ ก็ยิงไป 32-35 ราว ๆ 6 กิโลครับ
ช่วงสั้น ๆ พอถึงบ้านก็ปกติไม่ออกออกการ

ทีนี้เช้าวันต่อมา ผมก็จะออกปั่นไปเป็นเพื่อนกับแฟนผมไปส่งเธอที่ทำงานครับ ห่างจากห้องราว ๆ 4 กิโล คือ ***ยังคงมีอาการคึกคักมากจากการอัดตามพวกโปรเมื่อวาน***
เช้านี้ผมเลยทลึ่งสปิด แรงเร็วกว่าวันก่อน ๆ พูดง่าย ๆว่า เพิ่งเริ่มก็อัด แรงกว่าวันก่อน ๆเยอะครับ ยิง 33-37 เกือบ 4 กิโลช่วงสั้น ๆ ซึ่งไม่เคยทำมาก่อน
พอพักหายเหนือ่ยแป๊บก็ปั่นต่อครับ เหนื่อยไม่นาน ***แต่แล่ง อาการก็กำเริปคือมีอาการดังนี้ครับ*** ตกเย็นรู้สึกเหนื่อยเพลียนิดหน่อย แต่ก็ปล่อยไป คิดว่า ปกติเหมือนเคย ๆ
////////////////////พอเช้ามาอีกวัน มันยังเหมือนมีอาการเหนื่อย ๆเพลีย ๆ นิด ๆอยู่ครับผม เออาการยังไม่หาย ก็ลองออกไปปั่นดู///////////////////// รู้สึกเหมือนมีอาการเหนื่อยนิดๆ
แฝงอยู่ตลอดเวลา เหนื่อยน้อย ๆ นิด ๆ รับรู้ได้ครับ ว่านี่ ไม่ปกติแล้ว เอาวะลองปั่นเบา ๆพักสัก 3-5 วัน จะหายดีหรือ เป็นมาก หรืออาการทรงตัวคงต้งอรองพักดูก่อน
วันสงกรานต์ที่ผ่านมานี่แหละครับไม่ได้ไปไหนเลย ปั่นเบา ๆ AV 19-20 ระยะทาง 10- 20 กิโลพอ ไม่มีแบบอัดสปรินหรือ ปั่นหักโหมหรือบ้าพลังใดใดทั้งนั้น
////////// แต่อาการเหนื่อยนิด ๆ ก็ยังคงอยู่ครับ ถึงแม้ว่าจะพักเกิน 1- 3 ชั่วโมงขึ้นไปแล้ว อาการก็ยังมีเหนื่อยนิด ๆน้อย ๆอยู่ทั้งวัน *****แต่ตอนตื่นนอนเช้า ๆจะไม่มีอาการครับ**** //////////
ทีนี้ไม่กล้าออกทริปไกล ๆ เลยครับ ว่าจะหาหมอปรึกษาดูก่อน แต่ก็อยากรับฟังประสบการณ์เพื่อนสมาชิกทาง Thaimtb ด้วยครับผมขอบพระคุณมาก ๆครับทุกความเห็น

สรุปอาการ
มีอาการเหนื่อยนิด ๆน้อย ๆ
หายใจเหมือนไม่สุด ไม่อิ่ม เล็กน้อย ในขณะ ปั่น อาการยังอยู่
หลังปั่น อาการยังทรงตัวอยู่ แต่กว่าจะหายเหนื่อย ก็ใช้เวลานานกว่าปกติ หลังจากหายเหนื่อยแล้ว จะยังมีอาการ
หายใจไม่อิ่ม และ เหมือนรู้สึกเหนื่อยน้อย ๆอยู่ทั้งวัน หลังตื่นนอนตอนเช้า ๆจะไม่เป็นอะไรครับ อ้อถ้าลงไปนอน จะดีขึ้นครับ

อ๋อ ปัจจุบัน ผม อายุ 30 ปี สูง 174 น้ำหนักตัว 64
การพักผ่อนนอน 5 ทุ่มตื่น 05:30
ทานข้าว ปกติ 3 มือ มีมือเล็ก ๆด้วย ขนม อิอิ

ปั่น เสือหมอบสัปถังเก่า ๆครับ ไซร์ 52 สลับกับเสือภูเขา ยาง 26*1.95
ไม่มีอุปกรณ์การวัด หัวใจ
ทดสอบนั่งกลั้นหายใจได้เวลา 1 นาที : 42 วินาที

หากใช้ ถ้อยคำ ในการสื่อความหมายทำให้เพื่อนสมาชิกเข้าใจผิดหรืออ่านเข้าใจคำถามยากไป ต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ
nopparat2510
ขาประจำ
ขาประจำ
team: --
Bike: Fuji3.0 , Eddy mercxk
ตำแหน่ง: เพชรเกษม 63

Re: ครับถามเพื่อนสมาชิกเกี่ยวกับ "อาการนักปั่น"

โพสต์ โดย nopparat2510 »

อย่าตกใจ วิตกเกินเหตุ ผมเคยแล้วหนักกว่านี้ ปกติขี่ไปทำงานวันละ 30 กม.ร่วม 2 ปี นึกว่าแข็งพอ ที่ทำงานจัดไปเขาใหญ่ ขอโชว์ด้วยการปั่นตามไป จากกทม. กินไข่ล่วงหน้าหลายวัน นอนเติมกว่าเก่า จาก กทม.-สระบุรี พอเหนื่อยรับได้
พอเริ่มเข้ามวกเหล็ก ไต่ระดับไปเรื่อย ๆ เครื่องเริ่มถอย อึดจนถึงเขาใหญ่ อาการยิ่งกว่าฟ้าเหลืองครับ ทุกอย่างที่คุณมี ผมมีหมด
แต่ขากลับขึ้นรถทัวร์ พักฟื้น ค่อย ๆ เริ่มต้นกันใหม่ ไม่เครียด ผ่านไปสัปดาห์ ก็คงเดิม
พักผ่อนให้พอ กินให้ถูกหลัก ไม่เครียด จะให้ดี นั่งสมาธิก็ดีนะ ร่างกายเข้าภวังค์ลึก สร้างฮอร์โมนให้คุณแก่ร่างกาย ทำให้สดชื่น
วิทยาศาสตร์แนวใหม่ยอมรับกันแล้วว่าทำสมาธิให้ประโยชน์แก่ร่างกาย ผมก็ปฏิบัติพอประมาณ
รูปประจำตัวสมาชิก
วันชัย คำแพง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0626825062
team: ชมรมวิ่ง พิทักษืหัวหิน
Bike: เหล็กตราหมากลุ๊ก หนักโคตรแต่ทน

Re: ครับถามเพื่อนสมาชิกเกี่ยวกับ "อาการนักปั่น"

โพสต์ โดย วันชัย คำแพง »

ซ้อมลำบากครับ มันติดตรงนอน5ทุ่มนี่แหละ เหมือนผมเลยนอนไม่เต็มอิ่ม ทำให้ร่างกายไม่พรอ้ม
เจอหนักๆบางทีเพลียไปเป็นเดือนครับ ซ้อมหนักพักก็ต้องหนักกด้วยเช่นกันถึงจะดี
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”