ถามจริงๆเถอะครับ...เพื่อนๆปั่นกันได้ยังไงรถหนักๆแบบนี้...???

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
freez
ขาประจำ
ขาประจำ

ถามจริงๆเถอะครับ...เพื่อนๆปั่นกันได้ยังไงรถหนักๆแบบนี้...???

โพสต์ โดย freez »

ก่อนอื่นขอแนะนำตัวก่อนครับผมปั่นหมอบมาได้2ปีแล้ว แต่ก็ชอบแอบเข้ามาส่องในห้องทัวร์ริ่งอยู่เป็นประจำทั้งวีรกรรมของพี่ซาา..และเพื่อนๆพี่ๆอีกหลายท่าน..จนสิ้นปีนี้ความคิดทุกอย่างตกผลึกประกอบกับเกิดอาการเบื่อการปั่นหมอบที่ได้เห็นแต่ก้นคนข้างหน้า อยากกินอยากแวะอะไรก็ไม่ได้ เบื่อคุยกันแต่เรื่องของตัวเลข AV HR รอบขา จำนวนคลิ๊กของล้อ การกระชากลากเลื้อยการเป็นทีมเป็นระบบ...9ล9...จึงได้ประกอบจักร์ยานทัวร์ริ่งแท้ๆขึ้นมาซัก1คัน โดนเลือกใช้เฟรมของ Surly Long Haul Trucker ขวัญใจมหาชน..และได้ทดสอบปั่นดูครั้งแรกในชีวิตเป็นระยะทาง 100 กิโลเมตรโดยที่ยังไม่บรรทุกอะไรเลยผลปรากฏว่า..ทั้งหนัก..ทั้งหนืด..ท่านั่งไม่ได้มีความเป็นแอโร่ไดนามิคอะไรเลยต้านลมเป็นที่สุด ทำความเร็วตามที่ต้องการไม่ได้เลยใช้แรงมากกว่าการปั่นเสือหมอบ1เท่าตัวหรืออาจจะมากกว่า....50กิโลเมตรแรกยังปรับตัวไม่ค่อยจะได้นี่แย่เลย..เลยนึกสงสัยว่า..พี่ๆในเว็บบอร์ดเค้าปั่นกันได้ยังไง...แต่พอปั่นไปเรื่อยๆสิ่งที่รู้สึกได้คือ อืม..มันนุ่มนวลดีแฮะ ช่วงที่ลมส่งก็ไม่ต้องเติมแรงลงไปมาก ทำความเร็วได้ไม่มากทำให้มองอะไรรอบๆตัวได้จัดเจนขึ้น
freez
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ถามจริงๆเถอะครับ...เพื่อนๆปั่นกันได้ยังไงรถหนักๆแบบนี้...???

วิวทิวทัศน์สวยๆแบบนี้แต่ก่อนไม่เคยสนใจก้มหน้าก้มตาปั่นอย่างเดียว
ไฟล์แนบ
A 3.jpg
A 3.jpg (734.44 KiB) เข้าดูแล้ว 7782 ครั้ง
freez
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ถามจริงๆเถอะครับ...เพื่อนๆปั่นกันได้ยังไงรถหนักๆแบบนี้...???

พอปั่นช้าลงอะไรๆก็ดูน่าสนใจไปหมด
ไฟล์แนบ
A 2.jpg
A 2.jpg (853.27 KiB) เข้าดูแล้ว 7781 ครั้ง
freez
ขาประจำ
ขาประจำ

ของแบบนี้แต่ก่อนก็ไม่เคยได้แวะกินนะครับ ถ้าไม่ถึงจุดหมายที่ตั้งกันไว้ไม่มีทาง
ไฟล์แนบ
A 5.jpg
A 5.jpg (597.43 KiB) เข้าดูแล้ว 7781 ครั้ง
freez
ขาประจำ
ขาประจำ

สรุปว่าก็ต้องใช้เวลาถามใจตัวเองซักระยะนึงดูก่อนว่าจะไหวไหมกับแนวทางของทัวร์ริ่ง
ไฟล์แนบ
A 1.jpg
A 1.jpg (573.06 KiB) เข้าดูแล้ว 7780 ครั้ง
freez
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณมากครับที่กรุณารับฟังความในใจของเพื่อนนักปั่นคนนึง...
ไฟล์แนบ
A 4.jpg
A 4.jpg (582.08 KiB) เข้าดูแล้ว 7779 ครั้ง
shpiak
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: พับอย่างเดียว
ตำแหน่ง: วงเวียนใหญ่

โพสต์ โดย shpiak »

ผมก็ประกอบรถทัวริ่งเพราะเหตุผลเดียวกับคุณทุกข้อเลยครับ..
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
สิ่งที่คนรวยกับจนมีโอกาสมีได้เท่าๆกันคือบุญ กับมารยาท
มีเงินก็หามารยาทมาประดับตัวเป็นศรีไม่ได้ ต้องทำเอาเอง
o_extreme
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ... ปั่นไป กินไป ...
Bike: Caerus bike / FM066
ติดต่อ:

โพสต์ โดย o_extreme »

ปั่นหมอบก็ชิลได้ครับ
แค่ไปคนเดียว ไม่ต้องสนคนอื่น อยากแวะถ่ายรูป...จอด อยากกินอะไร...จอด สบายๆ

ปล่อยลมยางนิด ติดตะแกรงท้ายหน่อยก็ไลท์ ทัวร์ริ่งได้เหมือนกันครับ
if u can't b a good example , u should b a horrible warning

กระทู้เตือน โดนคนขายของไร้ความรับผิดชอบ หลอกขายของมีตำหนิ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1121245
nuugoz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819069801
team: -
Bike: Thorn SHERPA
ตำแหน่ง: ซ.รามอินทรา 65

โพสต์ โดย nuugoz »

ไหวก็ปั่น ชันก็เข็นครับ ขอให้สนุกกับ LHT คันงาม
O'Pern
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-813-6627
team: Authentic Bike Packer / Travelling Solo
Bike: ธนูไฟ
ตำแหน่ง: Bkk, TH
ติดต่อ:

โพสต์ โดย O'Pern »

คุณน่าจะเหมาะกับ Cyclocross หรือรถแนว Light Touring
fear is a mind killer
jabmon
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0813932099
Bike: Bianchi Impulso, Giant XTC, KHS T20, Commencal meta AM

โพสต์ โดย jabmon »

หรือทัวร์ริ่งจะเป็นปลายทางสุดท้ายของนักปั่น
อัพขาอย่างเดียวจบ
freez
ขาประจำ
ขาประจำ

shpiak เขียน:ผมก็ประกอบรถทัวริ่งเพราะเหตุผลเดียวกับคุณทุกข้อเลยครับ..
ดีจังมีคนคิดแบบเดียวกัน^^
freez
ขาประจำ
ขาประจำ

o_extreme เขียน:ปั่นหมอบก็ชิลได้ครับ
แค่ไปคนเดียว ไม่ต้องสนคนอื่น อยากแวะถ่ายรูป...จอด อยากกินอะไร...จอด สบายๆ

ปล่อยลมยางนิด ติดตะแกรงท้ายหน่อยก็ไลท์ ทัวร์ริ่งได้เหมือนกันครับ
ขอบคุณครับก็อย่างที่คุณว่านะถูกทุกอย่างเลยแต่ผมมันติดนิสัยเรื่องมากไปหน่อยครับ เวลาจะลองอะไรชอบลองแบบแท้ๆเลย^^
freez
ขาประจำ
ขาประจำ

nuugoz เขียน:ไหวก็ปั่น ชันก็เข็นครับ ขอให้สนุกกับ LHT คันงาม
อ่า...ตามนั้นเลยครับ
freez
ขาประจำ
ขาประจำ

O'Pern เขียน:คุณน่าจะเหมาะกับ Cyclocross หรือรถแนว Light Touring
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”