เชียงรายระทึก 3-9 ธ.ค 56 "ดันทุกเนิน เดินทุกดอย"

"ร้านอุดมสุขการจักรยาน" รวมอุปกรณ์ทัวริ่ง ท่องเที่ยว....

ผู้ดูแล: eyesight

กฏการใช้บอร์ด
"ร้านอุดมสุขการจักรยาน" รวมอุปกรณ์ทัวริ่ง ท่องเที่ยว....
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
eyesight
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 090 564 6447
team: สวนหลวง 2009
Bike: Surly LHT olive green,Tunesaburo, Bianchi 1885

เชียงรายระทึก 3-9 ธ.ค 56 "ดันทุกเนิน เดินทุกดอย"

โพสต์ โดย eyesight »

สวัสดีมิตรรักแฟนเพจทั้งหลาย ทริปเก่ายังไม่จบ ต้องมาพบกันครั้งใหม่ ครั้งนี้มาเหนือเมฆ โชว์เก๋าไปเหนือหารู้ไม่ว่าไอ้อ้วนเอ้ยเนินทั้งนั้น

รูปภาพ

ไปเที่ยว แล้วก็เที่ยวไปประกาศซะทั่วว่า เร็วนี้ ๆ เอ๊ะ ๆ ก็คงต้องนำมาให้ชมแล้วล่ะเดี๋ยวจะข้ามปี

ที่มาที่ไปของทริป
คือทริปของชาวสวนเนี้ยทริปใหญ่ประจำปีจะมีประมาณช่วงนี้ของทุกปี แต่ปีนี้ท่านประธานพี่ใหญ่ของเราไม่สะดวก
ครั้นจะอด นอนจุ๊กกรุ๊อยุ่บ้านก็เหงาหงี่กันเกินไป เอาวะเลยไปตามความฝัน อยากไป"เชียงราย"มานาน ซักหน่อยเป็นไร
แบบทริปผู้บริหารมีอันจะแดรกไปไม่ง้อเพื่อนง้อฝูงเพราะดูจากวันหยุดแล้ว ใครมันจะลาได้ฟร่ะ แต่ไม่แคร์กรูจะไป
พอเกริ่นไปเท่านั้นล่ะ ป๊าดดดด งานเข้า มีคนบ้าไปด้วย แล้วก็น่ารักช่วยกันดู ช่วยกันคิดเส้นทาง
จึงเป็นที่มาของทริปนี้ เชียงรายระทึก "ดันทุกเนิน เดินทุกดอย" ซอยหงิก ๆ

เรามาดูเส้นทางแล้วกำหนดการที่วางไว้คร่าว ๆ ดีก่า

รูปภาพ

แบ่งเป็นวัน ๆ ได้ดังนี้

คืนแรกนอนเชียงราย

คืนที่สองนอนดอยช้าง

คืนที่สามนอนดอยตุง

คืนที่สี่นอนเชียงแสน

คืนที่ห้านอนเชียงของ

คืนที่หกนอนเชียงรายอีกครั้ง

เป็นไงดูแล้วจี๊ดดดดป่ะล่ะ เหะ ๆ คุยกันแต่แรกแล้วว่าวันไหนไม่ไหวเราขึ้นรถเที่ยว วางแผนรัดกุม ว่าจะเน้นไปให้ได้
ไปได้ทุกคน เพราะแต่ล่ะคนไม่ได้ซ้อมเนื้องจากภาระหน้าที่ดันมากมาย รวมระยะทางคร่าว ๆ ก็ประมาณเกือบสี่ร้อยโล
มาดูสมาชิกที่ไป

1. คุณน้าสมนึก ผู้ใหญ่ใจดีของพวกเราชาวสวนหลวง ร.9 ดีใจ และ เป็นเกียรติมาก ๆ Salsa Vaya

2. คุณพีบังไพบูลย์ คอทัวร์ริ่งคลืนลูกใหม่มาแรงประจำสวน ซ้อมเยอะ ซ้อม ๆ ๆ ๆ ปั่นแต่ทัวร์ริ่ง Surly LHT

3. คุณพี่เก้า ตัวเล็ก สเป็คหญิง หล่อ รวย เล็ก ฮรี่ ๆ Surly LHT

4. คุณพี่หนู แฟนพี่เก้า ผู้หญิงขาแรง แซงกรูทุกเนิน แสสสส ฮรี่ ๆ SOMA SAGA

5 คุณแอมมี่ อดีตหญิงอึดดุนก ดูไปดูมา มาดุเนินแทน ฮรี่ Surly LHT

6. กระผม ชเดช มื้อนี้ควบ Surly Troll

ที่ประทับใจทริปนี้อีกอย่างนึงคือทุกคนมีส่วนร่วมให้การวางแผน ทำหน้าที่ได้ดี สนุกดี และการเดินทางด้วย
คือเราบินไปด้วยนกแอร์ แต่เราส่ง จกย. ไปก่อนโดย "นิ่ม ซี่ เส็ง"
คิดไปคิดมาคิดดีแล้วที่ส่งไปก่อนเพราะการไปหนามบินด้วยตัวและสัมภาระก็วุ่นพอแล้ว แต่ข้อมูลเพิ่มเติมที่สอบถามเป็นวิธีที่สะดวกที่สุดคือ
โหลดแม่งทั้่งคันนั่่นล่ะไม่ต้องแพ็คเสีย 200 บาท รู้ไปเลยว่าจักรยานนะโว้ยห้ามเหวี่ยงแสสสสส

เราแพ็ครถส่งกันก่อน ค่าใช้จ่ายขาไปเสียงกล่องละ 100 บาท ถูกโคตร งานพอใช้ได้

รูปภาพ

เราจองตั๋วออนไลน์สะดวกมากปริ้นไปเลยไม่ต้องทำไรเข้าได้เลยป๋าเกิ๊น
แค่แพ็คของตั้งตารอวันเที่ยว ผมของเยอะหน่อยเพราะต้องเอาเครื่องมือที่จำเป็นในการประกอบและเซอร์วิสเบื้องต้นไปด้วย
และกล่องคู่กายของผม pentax kr ได้ camera inset ที่ใส่เป๋าหน้าแฮนด์ได้เวิร์คมาก ๆ

..................................................................................................................................................

วันที่ 3 ธันวาคม 2556

รูปภาพ

ถึงสนามบินก็แปดโมงก่า ๆ แปลกที่วันจะออกเดินทางที่ กทม. อากาศเย็น ๆ มีลมหนาวมาต้อนรับ

รูปภาพ

รูปภาพ

เนื่องจากนกแอร์ตอนนี้ใจดีให้โหลดติดตัว 7 โล และขนไปอีกใต้ท้องเครื่อง 15โล แต่เราเกินแน่โหลดไปเลย

รูปภาพ

และแล้วก็ได้เวลาอาหารเช้านะครับไฟล์ดีเลย์ บินเที่ยงครึ่งก็ต้องรองท้องกันก่อนครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

เอาล่ะอิ่มหนำกันไปพอหอมปากหอมคอเราเข้าไปข้างในกันดีกว่า

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

บ๊ายบาย กทม.

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ถึงซะงั้นพี่กัปปิตันแกบอกใช้เวลา 1.10 ชม. แต่บินจริง ๆ ก็ไม่ถึงนะ

รูปภาพ

เราก็เรียกแท็กซี่ไปโรงแรมทีพัก ผมกับพี่ก้าวไปประกอบรถรอเพื่อน ๆ มารับปั่นกลับที่พัก
อ่อ รถ จกย ถึงเชียงรายนานล่ะการขนส่งแค่วันเดียวเท่านั้นก็ถึงแล้ว

รูปภาพ

รูปภาพ

ปั่นกลับที่พัก แล้วนัดหมายกันว่าค่ำนี้เราจะไปกินร้าน "สลุงคำ" ร้านฮิตพาสมควรในเมืองเชียงราย
แล้วไปไนท์พลาซ่าเดินเล่นพอย่อยก็กลับมานอนเอาแรง ว่าแต่มันหนาวนะเนี้ย

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

นั่งรถไปไนท์พลาซ่ากันนิดนึง

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ใครไปใครมาก็ต้องมาชิมร้านนี้ครับ
"บัวลอยมือถือ"

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

แยกย้ายเข้าที่พัก ผมเดินออกมาชมเมืองซักหน่อย

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ก่อนนอนก็ต้องนิครับน้ำเต้าหู้ วันนี้ก็แยกย้ายเข้านอนครับพรุ่งนี้ต้องไป "บ้านแม่สรวย"

ระหว่างทางเป็นอย่างไรไม่รู้ แต่วันนี้สนุก มีความสุขก็พอแล้ว ชิมิ

คืนที่ 1 ที่เชียงราย i am fine , thinking of u
รวมทริปสวนหลวง

ติดต่อข่าวสาร ข้อมูลสินค้า กด Like จะ Love มาก แค่คลิ๊กที่นี่>>>>> อุดมสุขการจักรยาน
instagram : udomsuk_bicycleshop
LINE : udomsuk_bicycleshop

บัญชีที่ใช้การโอนเงิน
ชัชวิน ศิวะโกเศศ
กสิกรไทย สาขา ซีคอนสแคว์
908 2 05386 4

ขอบคุณครับ
Keng Action
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0801122567
Bike: BMC,Bianchi,Focus,Giant,KHS

Re: เชียงรายระทึก 3-9 ธ.ค 56 "ดันทุกเนิน เดินทุกดอย"

โพสต์ โดย Keng Action »

น่าสนุกมากเลยคับ
SPIRIT

***ขยันกว่า ย่อม เก่งกว่า***

###แรงไม่แรง สุดท้ายอยู่ที่แรงตัวเอง###
INKSPORT
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0805577765

Re: เชียงรายระทึก 3-9 ธ.ค 56 "ดันทุกเนิน เดินทุกดอย"

โพสต์ โดย INKSPORT »

:lol: :lol: :lol: รอติดตามครับ
เสือจอมจูง
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เสือจอมจูง »

แอบไปดัก บนดอยดีกว่า คืนที่ 5 :mrgreen: :lol:
Dale Dale Dale
ว่าวต้องลม
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Focus Cayo Evo 4.0

โพสต์ โดย ว่าวต้องลม »

:D
งานพิมพ์ด่วน รอรับได้เลยยยยยยยย บริการรับพิมพ์สิ่งพิมพ์ทุกชนิด http://www.thaiutsaha.com
juair
สมาชิก
สมาชิก
team: บินเดี่ยว ไม่เกียวใคร
Bike: BMX เก่าๆ

โพสต์ โดย juair »

บรรยากาศ น่าไปปั่น มากครับ
จักรยาน บางคัน มีไว้ปั่น บางคัน มีไว้นั่งมอง แต่ถ้าสะสมอย่างเดียวไม่ปั่นเลย ก็ไร้ค่า 55555555555
eyesight
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 090 564 6447
team: สวนหลวง 2009
Bike: Surly LHT olive green,Tunesaburo, Bianchi 1885

โพสต์ โดย eyesight »

วันที่ 4 ธันวาคม 2556

เมื่อคืนวันที่ 3 เราได้ค้างคืนที่พักชื่อ i house ถ้าให้คะแนนก็อยู่ในระดับกลาง ๆ หน้าเทศกาลห้องล่ะพัน ถือว่าโอเคครับ
ราคาพร้อมอาหารเช้า วันนี้โปรแกรมคือ แวะวัดร่องขุ่น แล้วใช้เส้นทางหลวงชนบทเลาะไปถลุ อ. แม่สรวย (อ่านว่าแม่สวย)
ระยะทางไม่มากไม่มายหกสิบก่า ๆ โล เนินสลับทางเรียบตลอดเวลา ๆ แต่ทางแค่นี้สำหรับชาวสวนถือว่าพอปั่นไหว
เอาชมบรรยากาศกันนิสนึง

รูปภาพ

รูปภาพ

ข้อดีของ bed and breakfast มันก็เยี่ยงนี้ล่ะ ใครจะหาว่าผมตุ๊ดเป็นทัวร์ริ่งปลอม ๆ ทัวร์ริ่งไม่จริง
ผมยอมรับ ผมรักสบาย ผมรักอิสระ ไม่ชอบลำบากมาก ครับผมชัดเจน แค่ลำพังน้ำหนักร่างกาย น้ำหนักรถก็มากอยู่แล้ว
เวลานอนของนอนสบาย ๆ ครับ เอาลุยต่อ

รูปภาพ

เช็คลมยาง เช็คโซ่ เช็คความพร้อมก็ออกเดินทางครับ

รูปภาพ

จุดแรกเราจะไปกาแฟรถเหลืองครับเป็นจุดแวะตอนเช้าของเชียงรายอยู่ตรงหอนาฬิกาหาง่ายครับ
แต่ประเด็นคือเราเจอเพื่อนจาก กทม. ครับเป็นคณะของคุณ morris และเป็นลูกค้าของอุดมสุขด้วยโลกกลมจริง ๆ

รูปภาพ

รูปภาพ

ร้านกาแฟร้านนี้เป็นนักขาย นักพูด ที่สำคัญเป็นนักร้องนักดนตรี กลุ่มเราไปก็โชว์เพลงร้องเพลงให้ฟัง
มีบังเฮเป็นลูกคู่นักร้องเพลินกันไป แต่เป็นไกด์พาเที่ยวอีกตะหาก

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

จังหวัดเชียงรายอย่างที่เราทราบ ๆ กันอยู่เป็นพื้นที่ของพักการเมืองภาคเหนือ แต่....เท่าที่สัมผัสมีรูป"ในหลวง"
และรักนายหลวงโดยเฉพาะตามดอยต่าง ๆ แตกต่าง แต่ไม่แตกแยกครับ
การมาเยือนของผม ก็แสวงจุดร่วม สงวนจุดต่างไว้พอสมควรครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

นั่งฟังเพลินระหว่างกาแฟก็เพลินสมใจ......

รูปภาพ

จากจุดนี้ไปวัดร่องขุ่นประมาณสิบโลนิด ๆ ครับ เดี๋ยวจะสายไปก่านี้ออกเดินทางครับผม

รูปภาพ

รูปภาพ

ปั่นออกจากเมืองมีจักรยานกลุ่มนึงกำลังจะปั่นผ่าน มองผ่านเอ๊า ๆ นั่นมัน "ตากิ๊บ" ทัวร์ริ่งพันธุ์แท้แห่งสวนหลวง
อยู่กรุงเทพฯก็ไม่ค่อยเจอกันนะ มาเจอที่นี่ โลกกลมอีกแล้ว

รูปภาพ

ทักทายกันตามประสาเพื่อนร่วมชมรม และ เพื่อนนักปั่นเราก็ไปของเราต่อ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

น้าสมนึกยกมือบอกว่ายังไหวอยู่ครับจากพหลโยธินตรงไปทางพะเยา จากจุดนี้อีกไม่กี่โลเลี้ยวขวาก็ถึงแว้วววว

รูปภาพ

สำหรับผมแล้ววัดร่องขุ่นวิจิตรมาก ๆ ซ่อนความหมายไว้เยอะเป็นหลักธรรมมากมาย
แต่ผมชอบความเรียบ ความง่ายมากกว่าครับ มันก็ "เยอะ" ตามสไตล์ครับผม วิจิตรตระการตามากมายครับ
เก็บภาพมาฝากครับ ภาพมุมสวย ๆ ของวัดนี้คงเคยดูจากงานช่างภาพระดับผีมือไปแล้ว
ภาพที่ดีที่สุดของวัดนี้ทุกท่านน่าจะเคยผ่านตามาบ้าง ผมก็ถ่ายมาจากมุมของผมแล้วกันนะครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

เหะๆ โชคดีเฮียแกไปป๊ะอาจารย์พอดี ก็เก็บรูปมาฝาก อ่อเก็บจริง ๆ เก็บมาจากหลังกล้องเลย
นิน่าปั่นไม่เหนื่อยเพราะได้รับพลังจากอาจารย์มานิเอง

รูปภาพ

ออกจากวัดเราไม่อยากไปกลับออกถนนใหญ่ถามคนแถวนั้นบอกไปทางนี้สวยกว่าซึ่งก็คิดไม่ผิด มันมีจุดความทรงจำที่ดีหลายอย่างครับ
คุณอาสมนึกก็ได้ยาดีกล้ามเนื้อกลับมาปั่นได้ปรกติฟิตจริง ๆ ครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

ปั่นมาซักยี่สิบโลมีจุดพักน่าสนใจครับ เป็นอ่างเก็บน้ำร่มเย็นก็แปลกดีครับมีที่ให้พักเย็นสบาย

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ไปต่อครับ ยี่สิบโลพักที หรือจอดกินเป็นหลัก ฮรี่ ๆ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

มันมาแล้วป้ายใช้เกียร์ต่ำ แสสสสส

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ถึงตรงนี้อีก 11 โลถึงอำเภอแม่สรวย ก็ไม่ยากไม่ง่ายปั่นได้เรื่อย ๆ
จุดประสงค์คือปั่นให้ถึงอำเภอแล้วหารถคือ "ดอยช้าง" จากตีนดอยถึงข้างบนประมาณยี่สิบโล
แต่เราคงขึ้นไปนอนไม่ทัน วางแผนมาเป๊ะว่าต้องขึ้นรถ แหมได้ขึ้นสมใจอยาก เราแวะกินข้าวกินน้ำที่ตัวอำเภอแม่สรวยครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

สมาชิกแยกไปหาร้านข้าวผมแยกไปหารถ แต่แม่เจ้ารถเที่ยวสุดท้ายขึ้นดอยช้าง "หมด" แสสสสสส
บังไพบูลย์ปั่นไปดูพี่แหม่ม (แฟน) ว่าจอดอยู่ตรงไหนเพราะสัญญาณติดต่อมิได้แล้ว
เลยให้แอมโทรไปที่พัก สรุปถึงแล้ว เลยให้บังปั่นมาเจอกันที่จุดนี้
บังอยากปั่นมาก แต่คิดถูกแล้วที่ปั่นกลับมายี่สิบโลก็จริง ผมประเมิณแล้วคล้าย ๆ 10 โลแรกเขาใหญ่ถ้าขึ้นจากฝั่งปราจีนฯ
ไม่ไปไม่รู้ครับ แต่ทางน่าปั่นมากครับรถน้อย ถนนพอได้ ใครว่าปั่นได้ ๆ ผมว่าได้ แต่ต้องแต่เช้าครับ ไม่ใช่ตอนบ่ายสามโมงกว่า
เราโชคดีที่ให้ทางที่พักเรียกรถจากบนดอยลงมารับงี้นิเองเรียกรถ "ฟ้าประทาน"
ทางขึ้นโดยสังเขปครับ ย้ำนะครับจักรยานปั่นขึ้นได้ถ้าตัวเบา ๆ ไม่มีกระเป๋าผมว่าครึ่งวันถึง
ข้อมูลครับ ดอยช้างสูงจากระดับน้ำทะเล 1,500 เมตร กว่า ๆ ครับ ในระยะ 20 กม. ผมว่าไม่เขร้ๆ นะครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ถึงแล้วครับขนาดนั่งรถยังนาน นนนนน
ที่พักดี....หนาวเข้าห้องพักผ่อน มาถึงก็ตะวันตกดินพอดี เราก็หาไรกินที่รีสอร์ทนั่นล่ะ หิวววววโว้ยยยย

รูปภาพ

มันเข้ากันมากครับอากาศหนาว ๆ กับไวน์เปรียว ๆ ซักขวดไม่มีอะไรดีไปกว่านี้ในชั่วโมงนั้น
สัญญาณโทรศัพท์ที่นี่ ทรู กับ เอไอเอส ได้แชมป์ครับ ดีแทคอย่างผมคืนนี้ปล่อยให้ความคิดถึงทำหน้าที่ของมันไป
หวังว่าคืนนั้นความคิดถึงคงส่งถึงกรุงเทพครับ

คืนที่ 2 ที่เชียงราย i am fine , thinking of u
รวมทริปสวนหลวง

ติดต่อข่าวสาร ข้อมูลสินค้า กด Like จะ Love มาก แค่คลิ๊กที่นี่>>>>> อุดมสุขการจักรยาน
instagram : udomsuk_bicycleshop
LINE : udomsuk_bicycleshop

บัญชีที่ใช้การโอนเงิน
ชัชวิน ศิวะโกเศศ
กสิกรไทย สาขา ซีคอนสแคว์
908 2 05386 4

ขอบคุณครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุดมสุขการจักรยาน”