พิษณุโลก-เต๋อชิง ค่อยๆไป ไทย-ลาว-จีน

รายงาน/รูป "สรุปทริป" จากที่ได้ปั่นมา
sermsaksr
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0863916995
team: private
Bike: bianchi
ติดต่อ:

Re: พิษณุโลก-เต๋อชิง ค่อยๆไป ไทย-ลาว-จีน

โพสต์ โดย sermsaksr »

สุดยอดเลยครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Jive
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: พิษณุโลก-เต๋อชิง ค่อยๆไป ไทย-ลาว-จีน

โพสต์ โดย Jive »

บินถลาลินลา เขียน:ประทับใจครับ ผมอยากไปตามเส้นนี้ ไปขอคำแนะเรื่องขอวีซ่าครับ เพราะผมไปยื่นขอวีซ่า เจ้าหน้าที่ฝ่ายวีซ่าที่สถานทูตจีนบอกไม่สามารถรับเรื่องได้ เพราะไม่มีตั๋วเครื่องบิน และ ใบจองโรงแรม ขอคำแนะนำครับว่าทำยังไงดี
ผมใช้บริการทราเวลเอเจนซี่ครับ ลอง Google ดูนะครับ มีหลายที่ให้บริการ
Jive
ขาประจำ
ขาประจำ

sermsaksr เขียน:สุดยอดเลยครับ
ก็ค่อยๆไปครับ คุณ sermsaksr
บินถลาลินลา
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย บินถลาลินลา »

ขอบคุณมากครับ ผมได้เลือกใช้เอเจนซี่ไปแล้วเหมือนกันครับ
บินถลาลินลา
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ได้วีซ่าผ่านเอเย่นซี่แล้วครับ ตั้งใจเริ่มสตาร์ตเดี่ยวกลางเดือนหน้าครับ ห้วยทราย สิบสองปันนา หนองแส มีเวลาสองอาทิตย์เท่านั้น บางส่วนต้องนั่งรถทัวร์ ช่วยแนะนำด้วยครับว่า ควรนั่งช่วงใหนบ้าง ไม่นั่งเรือบินครับ / ผมปั่นเดี่ยวครับ อยากทราบว่าเพื่อนๆมีใครในช่วงเวลา 15.7.-31.7.15 อยู่เส้นนี้ใหมครับ
Jive
ขาประจำ
ขาประจำ

รถโดยสารที่เรานั่ง คือ สิบสองปันนา-ต้าลี่ และ เต๋อชิง-คุนหมิง มันอยู่ถัดออกไปจากเส้นทางของคุณบินถลาลินลาครับ ก็ไม่รู้จะแนะนำอะไร นอกจาก...

สถานีรถโดยสารในจีนที่เราใช้บริการนั้นไม่มีป้ายภาษาอังกฤษเลยนะครับ (และไม่มีใครพูดอังกฤษแน่นอน) ผมใช้วิธีให้คนที่ hostel เขียนภาษาจีนใส่กระดาษไว้ยื่นให้เจ้าหน้าที่ เขียนรายละเอียดของตั๋วที่ต้องการ และเรื่องจะมีจักรยานโดยสารไปด้วย — เป็นประโยชน์มากครับ
บินถลาลินลา
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ผมวางเวลาไว้ดังนี้
กทม-เชียงของ = รถทัวร์
ห้วยทราย-12ปันนา = ปั่น
12ปันนา - ต้าหลี = รถทัวร์
ต้าหลี - หลีเจียง = ปั่น
หลีเจียง - 12ปันนาหรือ เมืองหล้า = รถทัวร์
12ปันนา/เมืองหล้่า - ห้วยทราย = ปั่น

รวมเวลาที่มีเพียง 15 วันครับ
เรื่องภาษานั้น ผมกำลังเรียนภาษาจีนจากยูทูปครับ ประมาณว่า เอาคำศัพท์ ไม่เอาประโยค เพียงถามทาง ที่นอน ห้องน้ำ ที่กิน ประมาณนั้น ตอนนีัเห็นมี app ภาษาจีน เช่น voice translator น่าจะช่วยได้มาก ผมปั่นเดี่ยว
ขอบคุณครับ สำหรับ ประโยคจีนในรายงานคุณ Jive และผมต้องให้ทาง Hostel เขียนให้ด้วยอีก
ผมใช้ไอโฟน และจะใช้ Google Map ธรรมดาๆในจีน มีคำถามดังนี้ครับ
1. SIM card ควรใช้ของเจ้าใหน ทั้งที่ลาวและจีน ผมต้องติดต่อได้ตลอดเวลา คือต้องทำงานผ่านโทรศัพท์ครับจำเป็นมากๆ
2. ผมต้องการนอนแบบ wild camping เป็นส่วนใหญ่ แนะนำด้วยครับ
3. ช่วยแนะนำซื้อเต้นนอนเหมาะ #2 ครับ ราคาสองพัน บวก/ลบ ห้าร้อย

ขอบพระคุณมากๆล่วงหน้าครับสำหรับคำแนะนำ
Jive
ขาประจำ
ขาประจำ

1. sim ในลาวผมใช้ Lao Telecom (ดีมาก) ในจีน China Unicom (ปานกลาง)
2. ในสิบสองปันนาข้างทางส่วนใหญ่เป็นสวนผักผลไม้ ที่ดินถูกจับจอง หรือไม่ก็เป็นป่าสงวนไปเลย เพราะฉนั้น wild camp อาจจะหาตำแหน่งยากสักนิด ถ้าเทียบกับทางเหนือตั้งแต่ต้าลี้เป็นต้นไป ข้างทางเป็นป่าพุ่มไม้เตี้ยๆ สลับกับป่าสน camp ได้สบายๆครับ
3. ไม่ได้ใช้ราคานี้ - ไม่มีความเห็นครับ
pisit86
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0915757571
Bike: Bike Friday

โพสต์ โดย pisit86 »

:o :o :o :o :o :o :o สุดยอด
Jive
ขาประจำ
ขาประจำ

pisit86 เขียน::o :o :o :o :o :o :o สุดยอด
ค่อยๆไปครับ :lol:
NOKNICE
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้สังกัด,ปั่นตามใจตรู
Bike: MERIDA MATT 40D(ของแฟน),Trek8500 , Storck G2

โพสต์ โดย NOKNICE »

ขอเก็บไว้อ่านเป็นความรู้ครับ
Jive
ขาประจำ
ขาประจำ

NOKNICE เขียน:ขอเก็บไว้อ่านเป็นความรู้ครับ
ยินดีครับคุณ NOKNICE
harison07
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย harison07 »

ชอบครับ
Jive
ขาประจำ
ขาประจำ

harison07 เขียน:ชอบครับ
ขอบคุณครับ คุณ harison07
Mr.Bean
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: KHS F-20 T2

โพสต์ โดย Mr.Bean »

สุดยอดครับ
รถไม่แพง ...... แรงก็ไม่ค่อยมี :o
ตอบกลับ

กลับไปยัง “สรุปทริป / รายงานการปั่น”