ผมถูกจับเป็นเชลยศึก......ในสงครามโลกครั้งที่ 2

รายงาน/รูป "สรุปทริป" จากที่ได้ปั่นมา
รูปประจำตัวสมาชิก
kobfujar
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bridgestone DiamondRock ชมพู-ดำ(เก่าๆ)
ตำแหน่ง: ถ.ประชาชื่น ต.บางเขน อ.เมือง จ.นนทบุรี

Re: ผมถูกจับเป็นเชลยศึก......ในสงครามโลกครั้งที่ 2

โพสต์ โดย kobfujar »

ตามมาเป็นเชลยศึกด้วยคน ขอบคุณครับ... :D
แก้ไขล่าสุดโดย kobfujar เมื่อ 22 มี.ค. 2012, 20:44, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
mickgam
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Baanfhar Cycling team
Bike: Trek 4300, Nerone 7

Re: ผมถูกจับเป็นเชลยศึก......ในสงครามโลกครั้งที่ 2

โพสต์ โดย mickgam »

ปูเสื่อรอ
ทิวากร
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-977692สอง
team: ขุนหาญทีม
Bike: เปลี่ยนเป็นเทคแล้ว

โพสต์ โดย ทิวากร »

:D
utinsut เขียน:เมื่อชาติก่อนผมถูกจับเป็นเชลยศึก..ในสงครามโลกครั้งที่ 2....มีหน้าที่สร้างทางรถไฟสายมรณะ..แห่งนี้......มันทำให้ผมอยากจะกลับไปดูอีกครั้งว่า...ทางรถไฟที่เคยสร้างไว้เป็นอย่างไร...ผมแบกไม้ชุงต้นไหน...555…[/url]
:o เขียนแล้วขนลุก!!!!ผมเชื่อนะนั้นต้องติดตาม......
คุณไม่รู้หรอกว่าอะไรคือของปลอม ถ้ายังไม่เคยเห็นของจริง

บึงกาฬ-ชายแดนลาวเวียดนาม-ฮานอย..กดครับ

สำราจเส้นทางสายใหม่ ไปกัมพูชาพริบตาเดียว ชมนครวัด นครธมด้วยกัน..กดเบาๆครับ

อุ้มผาง ทีลอซู ถนนลอยฟ้า http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=267185

เวียงจันทน์-หลวงพระบาง http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=332042
utinsut
สมาชิก
สมาชิก
team: ยังไร้สังกัด
Bike: MTB TREK4300
ตำแหน่ง: หลักสี่ กทม.

โพสต์ โดย utinsut »

ผมเดินเข้ามาภายในถ้ำขุนแผน...เงียบ...วังเวง...อากาศเยือกเย็น...มีนกบินผ่านหน้า...ไป...
เดินลงไปตามทางเดิน อย่างช้าๆ...ไหว้พระ...อฐิฐาน..?..?...
แล้ว...ผมก็มอง...ไปทางขวามือผม...อย่างช้าๆ..ๆ..พบรูปหุ่นจำลองขุนแผน พร้อมด้วยบริวาร..ผมรู้สึกใจหายวูบวาบ...จากการร่ำเรียนมาผมทราบว่า ขุนแผนเป็นบุคคลที่น่าเกรงขาม มีฤทธิ์เดชมากมาย.... วัดถ้ำพุพระหรือวัดถ้ำขุนแผน เป็นถ้ำขนาดใหญ่ ตั้งอยู่บนภูเขาสูง มีประวัติเล่าว่า ขุนแผน ได้นำเอากุมารทอง มาย่างในถ้ำนี้ เพื่อทำเครื่องลางของขลัง
รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ
ผมถูกจับเป็นเชลย....ในสมัยสงครามโลกครั้งที่ 2...บังคับให้สร้างเส้นทางรถไฟสายมรณะ....
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=464950
utinsut
สมาชิก
สมาชิก

จากคำบอกเล่าของท่านอุปัชฌาย์กลิ่น อดีตเจ้าอาวาสวัดหนองบัว ได้เล่าประวัติถ้ำขุนแผนให้ท่านพระยาขุนศรี (เถื่อน บัวศรี) ท่านหมื่นปรารถบุญไมย (เหลี่ยม บุญน้อย) ก๋งอู๋ บัวขม ก๋งพ้ง บัวขม และก๋งพ้ง บัวขม เล่าให้หลวงพ่ออินทร์ (เสนาะ) หลวงพ่อเสนาะ วัดลาดหญ้าเล่าให้ผม พล.ต.ละเอียดรัช บัวขม ว่าหลวงปู่กลิ่น อดีตเจ้าอาวาสวัดหนองบัว เกิด พ.ศ.2301 มรณะภาพ 2416 อายุท่าน 117 ปี ถือเป็นพระอริยะสงฆ์ที่อายุมากที่สุดใ...นยุคนั้นได้เล่าเรื่องราวใน พ.ศ.2530 ว่าหลวงปู่กลิ่นท่านได้นั่งกรรมฐานสำเร็จวิชาต่างๆทางไสยเวทย์ ในราวปี พ.ศ.2400 มีหลวงพ่อหลายรูปได้มาที่วัดถ้ำขุนแผน มาเรียนวิชากับหลวงปู่กลิ่น มีดังต่อไปนี้
-หลวงพ่อเงิน วัดบางคลาน
-หลวงปู่เนียม วัดน้อย
-หลวงปู่ม่วง วัดบ้านทวน
-หลวงพ่อปาน วัดสว่างอารมย์
-หลวงพ่อทา วัดพะเนียงแตก
-หลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่า
-หลวงปู่บุญ วัดกลางบางแก้ว
-หลวงปู่ยิ้ม วัดหนองบัว
หลวงปู่ยิ้มเป็นศิษย์องค์สุดท้ายของท่าน และเมื่อหลวงปู่ยิ้มไมได้อยู่วัดหนองบัว ท่านก้จะไปนั่งวิปัสนาที่วัดถ้ำขุนแผน เมื่อท่านกรมหลวงชุมพรฯเสด็จมาที่วัดหนองบัวแล้วไม่พบก็ตามไปที่วัดขุนแผนเพื่อศึกษาไสยเวทย์กับหลวงปู่ยิ้ม หลวงพ่อเสนาะ วัดลาดหญ้า ท่านได้เล่าให้กระผมฟังอีกว่าวัดถ้ำขุนแผน ขุนแผนได้มาศึกษาวิชาต่างๆในถ้ำนี้และเป็นสถานที่ย่างกุมาร สร้างดาบฟ้าฟื้น มีพระอาจารย์บุญ วัดส้มใหญ่คอยชี้แนะ และท่านขุนไกรพลพ่าย ผู้เป็นบิดาขุนแผน ท่านขุนไกรเกิดที่วัดพระธาตุ บ้านท่าเสา เขาชนไก่ เมืองกาญจนบุรีเก่า

มีบันไดขึ้นชมภายในบริเวณถ้ำ
ผมถูกจับเป็นเชลย....ในสมัยสงครามโลกครั้งที่ 2...บังคับให้สร้างเส้นทางรถไฟสายมรณะ....
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=464950
utinsut
สมาชิก
สมาชิก

หลวงพ่อแนะนำให้มุดลงไปในช่องนี้ เป็นรูพอสำหรับคนหนึ่งคนที่จะมุดลอดเข้าไปในถ้ำ...สามารถเดินลงไปได้ 3 ชั้น มีหินงอก หินย้อยสวยงามมาก...ซึ่งผมเองก็ไม่กล้ามุดเดินลงไป...มันวังเวงมาก...เงียบ...เย็น..ลมพัดถูกตัวเบาๆ..ใจไม่ค่อยดี...เกรงว่า...พ่อขุนแผน..จะโกธร...ที่มารบกวน...บอกตรงๆ ผมไม่กล้าลงไป กลัวว่า..ลงไปแล้ว ผิดเจ้าที่ เจ้าทาง ดินถล่มปิดปากถ้ำ...ผมคงคงจะได้อยู่กับขุนแผนตลอดกาล...
รูปภาพ
มีแสงสว่างส่องลอดลงมาจากด้านบน...
รูปภาพ
ภาพนี้...ท่านดูเอง..ครับ...กล้องตัวเดิมของผม..แต่ไม่รู้ว่า...เงาอะไรเคลื่อนไหว...อย่าไปคิดมากเลย...เขาจะว่าหัวโบราณ
รูปภาพ
ภายในถ้ำมีค้างคาวอาศัยอยู่เยอะมาก นี่เป็นมูลค้างคาว หลวงพ่อบอกว่า...เก็บมาขายเป็นปุ๋ย..กระสอบละ 400 บาท(กระสอบปุ๋ย)...ใครอยากได้ขี้ค้างคาวไปซื้อได้นะครับ
รูปภาพ
utinsut
สมาชิก
สมาชิก

ลงจากถ้ำขุนแผน...เตรียมการเดินทางต่อไป
utinsut
สมาชิก
สมาชิก

เดินทางต่อตามถนนหลวงหมายเลข 323 ผ่าน ม.ราชภัฏกาญจนบุรี...หิวข้าว...ครับ
ปั่นไปผ่าน ม.ราชภัฏกาญจนบุรี...เล็กน้อย...พบร้านอาหารเจ๊นุ้ย
เข้าแวะทักทายและถ่ายรูป เจ้นุ้ย...สั่งต้มเลือดหมูและข้าวเปล่า...อร่อยมากครับ..ไม่แพง...ท่านใดผ่านไปก็อย่าลืมแวะร้านเจ้นุ้ย..นะครับ...ขายอาหารมากว่า 30 ปีแล้ว...

utinsut
สมาชิก
สมาชิก

หลังจากเติมพลังคนแล้ว ผมออกเดินทางต่อไปบ้านเก่า...อีก 17 กม....จากจุดนี้...
พบพระกำลังเดินทางไปธุดง..ท่านเดินด้วยเท้าเปล่า...นมัสการพระคุณเจ้า...และขออนุญาต..แซงหน้าไปก่อน...
ไปอีกพักใหญ่ ผมแวะปั๊มน้ำมันบางจาก...ดื่มน้ำเกลือแร่...ก่อนที่ร่างกายจะขาดน้ำและขาเป็นตะคริว....รอบหน้าเดินทางไกล....น่าจะมีสปอร์นเซอร์...สนับสนุนนะครับ....ท่านใดอยากเป็นสปอร์นเซอร์...แจ้งความประสงค์ได้...
ต้นดอกคูน...ออกดอกสวยสะพรั่ง...ตามเส้นทาง..ใช่ครับ..หน้าแล้งเดินทางมาถึงแล้ว....ขณะนี้เวลาประมาณ 11.00 น....อากาศร้อนเต็มที่....ผมปั่นจักรยานท่ามกลางแสงแดด แผดเผา..แต่มีบรรยากาศสองข้างทางที่สวยงาม...คอยปลอบใจ...และผ่อนคลายความรู้สึกลงบ้าง...คิดแล้ว...."ไอ้..นี่..ท่าจะบ้า...ขี่จักรยาน...อาบแสงจันทร์ ตอนกลางวัน.."
simmons
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 056221488
Bike: giant

โพสต์ โดย simmons »

:mrgreen: ติดตามกันต่อ(ผมว่าตอนถ่ายรูปพี่ยิ้มไว้ จะดีกว่าหน้านิ่งเยอะเลยครับ)
utinsut
สมาชิก
สมาชิก

มองเห็นป้ายสถานีรถไฟถ้ำกระแซ...ผมดีใจมาก...บริเวณใกล้กับสถานีรถไฟถ้ำกระแซ เป็นสวนไทรโยค...เป็นสถานที่พักแห่งเดียวที่ง่ายต่อการเดินทางไปเยือนมากที่สุด เพราะเพียงย่างก้าวจากขบวนรถไฟดีเซลรางที่สถานีถ้ำกระแซ ก็สามารถเดินเข้าสู่ที่พักได้ทันที โดยไม่ต้องข้ามน้ำข้ามเรืออีก สวนไทรโยค ตั้งอยู่ท่ามกลางธรรมชาติที่งดงามของป่าเขาลำเนาไพร สายน้ำแควน้อยและร่องรอยประวัติศาสตร์ทั้งด้านประวัติศาสตร์ไทยและประวัติศาสตร์สากล นับได้ว่าอยู่ในทำเลที่สวยงามยากที่จะหาที่ใดเหมือน เพราะแนบชิดอยู่กับเชิง”สะพานถ้ำกระแซ”
สะพานรถไฟไม้ซุงซึ่งเชลยศึกในสมัยสงครามโลกครั้งที่ 2 ได้สร้างเลาะเลียบไปตามความคดโค้งของหน้าผาริมฝั่งแม่น้ำแควน้อยมีมุมมองที่ประสมประสานเป็นอันดีระหว่างธรรมชาติและสิ่งก่อสร้างอันน่าตื่นตา โดยเฉพาะอย่างยิ่งในยามที่ขบวนรถไฟซึ่งหนักนับร้อยตันค่อยๆ คืบคลานไปบนรางเหล็กเหนือสะพานที่สร้างด้วยไม้ซุงล้วนๆ นั้น ก่อให้เกิดความประทับใจแก่นักท่องเที่ยว โดยจุดท่องเที่ยวนี้มีชื่อเสียงโด่งดังไปทั่วโลก เมื่อนักท่องเที่ยวทั้งชาวไทยและต่างประเทศเดินทางมาถึงจังหวัดกาญจนบุรีจะต้องเดินทางมาชมสถานที่แห่งนี้
"สวนไทรโยค" มีพื้นที่เลาะเลียบไปตามความคดโค้งของแม่น้ำแควน้อยอันสวยงามลือชื่อ พื้นที่ริมฝั่งถูกจัดให้เป็นสวนดอกไม้และสนามหญ้ากว้างขวางพอที่จะจัดให้มี กิจกรรมการเล่นกีฬาประเภทต่างๆ อย่างมากมาย อย่างที่ไม่มีสถานที่ใดเสมอเหมือน พร้อมอุปกรณ์ เช่น ฟุตบอล วอลเล่ย์บอล ตะกร้อ วิ่งสามขา วิ่งกระสอบ ชักคะเย่อ ฯลฯ ทั้งเป็นสถานที่ที่มีชายฝั่งเป็นหาดกรวดน้ำตื้นและอยู่ในช่วงโค้งรับน้ำของแม่น้ำแควน้อยเหมาะแก่การเล่นน้ำทั้งผู้ใหญ่และเด็กได้โดยปลอดภัย
"สวนไทรโยค" บริการที่พักปรับอากาศให้เลือกหลายรูปแบบ เช่น กระท่อมริมฝั่งแคว เรือนแพริมฝั่งนที หรือ เต็นท์ซาฟารี บนผืนหญ้านุ่มๆและเปิดตัว The World Residence , The Journey Suite Six Collections เมื่อวันที่ 3 พฤศจิกายน 2552 พร้อมห้องสัมมนาที่สวยงาม รองรับได้ 200 ท่าน
"สวนไทรโยค" บริการอาหารและที่พัก พร้อมจัดกิจกรรมสันทนาการต่าง ๆ ให้ผู้มาพักผ่อนอย่างมากมาย เช่น ล่องแพ แค้มป์ไฟ ชมถ้ำเชลย (สวนไทรโยคเป็...นผู้บุกเบิกการล่องแพลูกบวบ การเล่นแค้มป์ไฟและรายการท่องเที่ยวถ้ำเชลย) คาราโอเกะ ดิสโก้เธค Walk Rally และ The Suansaiyok Adventure Park พร้อมจัดอบรมสัมมนา ต่าง ๆ ให้กับบริษัทห้างร้านทั่วไป จึงเหมาะอย่างยิ่งที่ท่านจะพาคณะมาพักผ่อนแบบส่วนตัวกับครอบครัวหรือเป็นหมู่คณะใหญ่ๆ
รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ
utinsut
สมาชิก
สมาชิก

เวลาประมาณ 13.30 น. รถไฟขบวนนี้จัดเป็นขบวนพิเศษ นำนักท่องเที่ยวมาจากกรุงเทพฯ(หัวลำโพง) ผ่านสถานีถ้ำกระแซ ไม่จอดรับใครเพราะเป็นขบวนเหมาพิเศษ..สำหรับวันหยุด...
utinsut
สมาชิก
สมาชิก

เมื่อขบวนรถไฟผ่านไปเรียบร้อยแล้ว...เป็นหน้าที่ของผมจะต้องพิชิตเส้นทางรถไฟสายมรณะ....ผมแน่ใจว่า...ในเวลา 2 ชั่วโมงนี้ จะไม่มีขบวนรถไฟวิ่งมาทับผม....มองซ้าย...แลขวา....ทหารเก่า..ชาติที่แล้ว..ถูกจับเป็นเชลยศึกษา..มาสร้างเส้นทางรถไฟสายมรณะ....แห่งนี้...ต้องพิชิต...ให้ได้...
จุดนี้เป็นจุดที่น่ากลัวที่สุด....ของเส้นทางรถไฟสายมรณะ...ทางรถไฟสายนี้ เริ่มต้นจากสถานี ชุมทางหนองปลาดุก อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี ผ่านจังหวัด กาญจนบุรี ข้ามแม่น้ำแควใหญ่ โดยสะพานข้ามแม่น้ำแคว ไปทางทิศตะวันตกจน ถึงด่านเจดีย์สามองค์ เพื่อให้ถึงปลายทางที่เมืองตันบูซายัด ประเทศพม่า ทางรถไฟสายมรณะมีความยาว จากหนองปลาดุก ถึงสถานีตันบูซายัด ประเทศพม่า รวม 415 กิโลเมตร เป็นทางรถไฟ อยู่ในเขตประเทศไทยประมาณ 303.95 กิโลเมตร และอยู่ในเขตพม่า 111.05 กิโลเมตร ทางรถไฟสายมรณะ สร้างขึ้นในสมัยสงครามโลกครั้งที่ 2 ใช้เวลาในการสร้างเสร็จเพียง 1 ปี ตั้งแต่เดือนตุลาคม พ.ศ. 2485 ถึงเดือนตุลาคม พ.ศ. 2486 เพื่อใช้เป็นเส้นทางยุทธศาสตร์ผ่านประเทศพม่า หลังสงครามทางรถไฟ บางส่วนถูกรื้อทิ้ง บางส่วนจมอยู่ใต้อ่างเก็บน้ำ เขื่อนวชิราลงกรณ์ ทางรถไฟสายนี้ถือเป็นอนุสรณ์ให้รำลึกถึง เหตุการณ์สงครามในครั้งนั้น เนื่องจากน้ำพักน้ำแรง ของการบุกเบิกก่อสร้าง เป็นของทหารเชลยศึก ฝ...่ายสัมพันธมิตร ที่กองทัพญี่ปุ่นเกณฑ์มา เชลยศึก ฝ่ายสัมพันธมิตร ได้แก่ ทหารอังกฤษ อเมริกัน ออสเตรเลีย ฮอลันดาและนิวซีแลนด์ ประมาณ 61,700 คนและกรรมกรชาวจีน ญวน ชวา มลายู ไทย พม่า อินเดีย อีกจำนวนมาก รวมประมาณ 170,000 คน ส่วนหนึ่ง ต้องเสียชีวิตลง เพราะความโหดร้ายทารุณ ทั้งจากทหารญี่ปุ่น และจากภัยธรรมชาติถึงแสนคน ยังที่ต้องพิกลพิการอีกนับหมื่น เพียงเพื่อสร้างทางรถไฟสายเดียวที่ยาว ไม่กี่ร้อยกิโลเมตร...และผมเป็นหนึ่ง..ในจำนวนนั้น...555...

วันนี้ ผมได้พิชิตเส้นทางหฤโหดแห่งนี้สำเร็จแล้ว.....

ถ้าท่านใดตามไปทีหลัง...ให้ระมัดระวัง...ผมปั่นจักรยานตามเส้นทางรถไฟจุดนี้ ปรากฏว่าบันไดจักรยานช่วงถีบบันได..ลงไปโดนรางรถไฟ..ผมเกือบเป็นผีเฝ้าทางรถไฟไปแล้ว...เหตุเกิดจากมองลงไปแล้ว..กลัว..และระวังมากทำให้รถช้า..ส่ายไปมา......ท่านต้องปั่นให้จักรยานอยู่ตรงกลางจริงๆ....แนะนำให้ท่านจูงจักรยานเดินดีกว่า....รางรถไฟจุดนี้จะมี 2 ชั้น รางเดิมจะเป็นรางเก่าสมัครสงครามโลกครั้งที่ 2 จะเป็นรางชุดในจะแคบ... ใช้กับรถจักรไอน้ำ.......
แก้ไขล่าสุดโดย utinsut เมื่อ 24 มี.ค. 2012, 08:19, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
utinsut
สมาชิก
สมาชิก

เพื่อนๆ อย่าได้คิดมากนะครับ...เขาเรียกว่า..เครื่องดื่ม..ประกอบการสนทนา...ยังไม่จบ..นะครับ...มีเล่าอีก.......อีก....ยังมีภาพสวยๆ..อีกมาก..ผมจำเป็นต้องใช้สัมภาระให้น้อยที่สุดในการเดินทาง..จึงใช้มือถือบันทึกภาพ..ครับ...

แก้ไขล่าสุดโดย utinsut เมื่อ 07 ก.ค. 2013, 01:40, แก้ไขแล้ว 3 ครั้ง
utinsut
สมาชิก
สมาชิก

ผมเดินทางต่อไปตามรางรถไฟเส้นทางนี้...จะผ่านถ้ำ..ชื่อว่า...ถ้ำกระแซ เป็นถ้ำที่เคยเป็นที่พักของเชลยศึกเมื่อครั้งที่กำลังสร้างเส้นทางรถไฟสายมรณะจากไทยไปพม่า ตัวถ้ำติดกับเส้นทางรถไฟสายกาญจนบุรี-น้ำตก ซึ่งเป็นทางรถไฟสายประวัติศาสตร์สมัยสงครามโลกครั้งที่ 2 ปัจจุบันสิ้นสุดที่สถานีรถไฟน้ำตก ภายในถ้ำโปร่งและมีพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์ประดิษฐานอยู่ มองจากปากถ้ำมาที่บริเวณทางรถไฟจะเห็นทิวทัศน์ที่งดงามและมองเห็นแม่น้ำแควน้อยอยู่ด้านล่าง บริเวณนี้เป็นจุดที่สร้างทางรถไฟยากที่สุด เนื่องจากเส้นทางโค้งเลียบเขา ซึ่งระยะทางที่รถไฟวิ่งขนาบริมหน้าผามีความยาวถึง 400 เมตรเลยทีเดียว และวันนี้มีชาวต่างชาติมาเที่ยวมากมาย

รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ
รูปภาพรูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย utinsut เมื่อ 07 ก.ค. 2013, 01:45, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “สรุปทริป / รายงานการปั่น”