สรุปทริป "พม่ามนต์เสน่ห์แห่งลุ่มน้ำและผู้คน"

รายงาน/รูป "สรุปทริป" จากที่ได้ปั่นมา
รูปประจำตัวสมาชิก
e21smn
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: JACK
team: Shinozawa Team
Bike: Salsa Ala Carte , Fourteen , Dahon Boardwalk , Winspeed LR II

Re: สรุปทริป "พม่ามนต์เสน่ห์แห่งลุ่มน้ำและผู้คน"

โพสต์ โดย e21smn »

ความรู้สึกก่อนไป
กังวลว่าผู้คนน่าจะไม่เป็นมิตรเพราะเคยได้รับแต่ข่าวสารด้านลบกับคนที่มาทำงานในเมืองไทย

ความรู้สึกเมื่อไปมาแล้ว
รักเลยนะ ผู้คนเป็นมิตรและดีต่อเรามาก

ค่าใช้จ่ายที่คิด
ก่อนไปคิดว่าอาหารแพงเหมือนไปลาวและอาหารจะกินลำบาก แต่ถูกจนเราตกใจและหาอาหารไทยกินได้ทุกวัน

สภาพถนนก่อนไป
ไม่ได้จินตนาการไว้ แต่ถนนไม่ค่อยเรียบ ใหล่ทางไม่มี รถขับเร็วแต่บีบแตรเตือนเราทุกครั้ง ยางเราไม่มีรั่วเลยทริปนี้

ที่พัก
พอนอนได้ถ้าไม่เลือกมากและชอบลุย ราคาแพงกว่าลาวแต่ไม่มากนัก บางเมืองไฟฟ้าเปิดปิดตามเวลา

การสื่อสาร
Net เป็น 3G สัญญานค่อนข้างครอบคลุมแต่ไม่ 100% ราคาซิมกับค่าเติมเงินไม่แพง

อื่นๆยังนึกไปออกครับ นึกออกจะลงอีก ท่านใดสนใจข้อมูลเพิ่มเติมโพ้สถามหรือ PM ได้ครับ
ไฟล์แนบ
รถเหมาไปแม่สอด
รถเหมาไปแม่สอด
2.jpg (90.58 KiB) เข้าดูแล้ว 2398 ครั้ง
ยามเย็นที่กอกะเร็ก
ยามเย็นที่กอกะเร็ก
3.jpg (22.73 KiB) เข้าดูแล้ว 2398 ครั้ง
ปิดทริป
ปิดทริป
4.jpg (57.85 KiB) เข้าดูแล้ว 2398 ครั้ง
พม่าตรึงใจ ธค 2559
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=56&t=1559891
สบายดีหลวงพระบาง กพ 59
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=56&t=1407851
NOKNICE
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้สังกัด,ปั่นตามใจตรู
Bike: MERIDA MATT 40D(ของแฟน),Trek8500 , Storck G2

Re: สรุปทริป "พม่ามนต์เสน่ห์แห่งลุ่มน้ำและผู้คน"

โพสต์ โดย NOKNICE »

ขอบคุณเรื่องราวการเดินทางดีๆครับ
ทุ่งรังสิต
สมาชิก
สมาชิก
team: none
Bike: gary fisher & trek
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ทุ่งรังสิต »

สนุกครับ สนุก ท่านใดจะไปเส้นทางนี้อีกขอให้เตรียมน้ำจิ้มซีฟู้ดไปนะครับ ตรงปลายสะพานข้ามแม่น้ำใจ (Gyaing) เลยเมืองกร๊อกกาเร็กไปหน่อย มีชาวบ้านนำกุ้งก้ามกรามเผามาขายครับ มีทั้งเผาแล้วเสียบไม้ หรือกุ้งสดก็มี ราคาไม่แพง (แต่เดี๋ยวนี้ขึ้นราคามาพอควรเข้าใจว่าเอาอย่างเมืองไทย) น้ำจิ้มเขาไม่ถูกปากคนไทยครับ (ถามมาหลายเสียงแล้ว) ผมพาคณะไปหลายทีติดใจกันทุกคนครับ
e21smn
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: JACK
team: Shinozawa Team
Bike: Salsa Ala Carte , Fourteen , Dahon Boardwalk , Winspeed LR II

โพสต์ โดย e21smn »

ทุ่งรังสิต เขียน:สนุกครับ สนุก ท่านใดจะไปเส้นทางนี้อีกขอให้เตรียมน้ำจิ้มซีฟู้ดไปนะครับ ตรงปลายสะพานข้ามแม่น้ำใจ (Gyaing) เลยเมืองกร๊อกกาเร็กไปหน่อย มีชาวบ้านนำกุ้งก้ามกรามเผามาขายครับ มีทั้งเผาแล้วเสียบไม้ หรือกุ้งสดก็มี ราคาไม่แพง (แต่เดี๋ยวนี้ขึ้นราคามาพอควรเข้าใจว่าเอาอย่างเมืองไทย) น้ำจิ้มเขาไม่ถูกปากคนไทยครับ (ถามมาหลายเสียงแล้ว) ผมพาคณะไปหลายทีติดใจกันทุกคนครับ

ครับ สังเกตุเห็นเช่นกันเมื่อข้ามสะพานไปแล้วแต่ตอนนั้นมันร้อนจนอยากจะผ่านจุดนั้นไปเร็วๆ คราวหน้าคงต้องแวะชิม
ส่วนราคาของอาหารทะเลที่เมืองมะละแหม่งเพื่อนในกลุ่มชิมกุ้งเผาตัวใหญ่พอสมควรราคาตัวละ 70 บาทเขาบอกถูกกว่าบ้านเราครับ
พม่าตรึงใจ ธค 2559
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=56&t=1559891
สบายดีหลวงพระบาง กพ 59
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=56&t=1407851
Rawat.34
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Rawat.34 »

เรื่องราวการเดินทางสนุกมากเลยครับ
Tangchai007
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: รถมือสอง

โพสต์ โดย Tangchai007 »

สนุกดีครับ อ่านไปลุ้นไป ว่าจะได้ที่พักไหม
เสือมือใหม่01
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0906846496
Bike: SCOTT / แม่บ้าน

โพสต์ โดย เสือมือใหม่01 »

สนุกมากครับ อยากไปเลย...
ขอบคุณที่แชร์ประสบการณ์ครับ
leeo
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0897694634
team: บางมด
Bike: LA
ติดต่อ:

โพสต์ โดย leeo »

เขียนและบรรยายเหมือนได้เกราะท้ายไปด้วยเลยครับ สนุกและอยากไปมากเลย รอทริปเชียงตุงครับ
ไม่มีอะไรที่ทำไม่ได้ มีแต่ยังไม่ได้ทำ กับยังทำไม่เสร็จ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “สรุปทริป / รายงานการปั่น”