อุบัติเหตุ งานปั่นสไตล์เมืองเหน่อ สุพรรณบุรี 24 ส.ค. 57 มีคนล้มให้ชน ^_^

รายงาน/รูป "สรุปทริป" จากที่ได้ปั่นมา
รูปประจำตัวสมาชิก
olefatboy
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819483798
team: Ayutthaya Family
Bike: เสือหมอบ เสือภูเขา ท้วร์ริ่ง

Re: อุบัติเหตุ งานปั่นสไตล์เมืองเหน่อ สุพรรณบุรี 24 ส.ค. 57 มีคนล้มให้ชน ^_^

โพสต์ โดย olefatboy »

ผมโดนมา 3 ครั้งใหญ่เลยครั้งแรกสวนธน 2 ปีที่แล้วช่วงชะเอาปล่อยโอเพ้นความเร็วได้ซักพัก หนักสุด สบักหัก รถพังไม่จบทริปอีกแค่30กว่าโลเอง ครั้งที่ 2และ3งานอ่างทองสองปีติดเลยครับ ครั้งที่สองเจ็บนิดหน่อยรถแค่ยางแตกดีมีรถเพื่อนตามมาเลยยืมล้อปั่นเข้าในเวลากลุ่มaน่าจะคนสุดท้าย ครั้งที่3อีก7-8ถึงแล้วคันหน้ายางระเบิดอีกโครมนึกในใจเอากูอีกแล้วลุกขึ้นมาได้สำรวจตัวเองไม่มีอะไรหักมีหมูแดง5-6ที่ดูรถว่าไปต่อได้มั้ยดูเวลายังเหลืออีก21นาที(ลงกลุ่มa) รถโซ่หลุดล้อหมุนได้ปกติแต่ชิปเตอร์ถลอกแฮนด์เบี้ยวใส่โซ่แล้วตัดสินใจไปต่อ(ชัวโมงนั้นไม่มีใครดูใครหลอกครับ ใจทุกคนอยู่ที่เส้นชัยถ้ารถพร้อมคนพร้อมทุกคนปั่นต่อหมด) ปันไปเจ็บไปกัดฟันจนถึงอีกแค่ 56 วิหมดเวลาผ่านมาได้ก็รักษาแผลอีก10กว่าวันปัจุบันยังเจ็บนิ้วก้อยขวาอยู่เลยไม่หายซักทีผ่านมาก็หลายเดือนแล้ว ตอนแลกก็นึกโกรธคันต้นเหตุครับคิดไปคิดมาไม่มีใครอยากให้เกิดหลอกครับ เจ็บตัวแถมรถพังอีก งานแบบนี้ 100 พ่อ 1000 แม่ครับ ประสพการแต่ระคนก็ต่างกัน ต้องสังเกตุและระวังกันเอง (งานแบบนี้ผมเรียกงานวัดดวงครับ) ถ้ามีรถหลายคันเลือกรถที่ล้มแล้วเสียดายน้อยที่สุดไปครับ555 ถ้ารักจะปั่นงานแบบนี้
"อยู่เพื่อทำความดีให้กัน ไม่ช้าก็ตายห่าแล้ว"
MAD_MAX
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MTB 27.5er, MTB 29er, Road 700c, Mini 20"

Re: อุบัติเหตุ งานปั่นสไตล์เมืองเหน่อ สุพรรณบุรี 24 ส.ค. 57 มีคนล้มให้ชน ^_^

โพสต์ โดย MAD_MAX »

olefatboy เขียน:ผมโดนมา 3 ครั้งใหญ่เลยครั้งแรกสวนธน 2 ปีที่แล้วช่วงชะเอาปล่อยโอเพ้นความเร็วได้ซักพัก หนักสุด สบักหัก รถพังไม่จบทริปอีกแค่30กว่าโลเอง ครั้งที่ 2และ3งานอ่างทองสองปีติดเลยครับ ครั้งที่สองเจ็บนิดหน่อยรถแค่ยางแตกดีมีรถเพื่อนตามมาเลยยืมล้อปั่นเข้าในเวลากลุ่มaน่าจะคนสุดท้าย ครั้งที่3อีก7-8ถึงแล้วคันหน้ายางระเบิดอีกโครมนึกในใจเอากูอีกแล้วลุกขึ้นมาได้สำรวจตัวเองไม่มีอะไรหักมีหมูแดง5-6ที่ดูรถว่าไปต่อได้มั้ยดูเวลายังเหลืออีก21นาที(ลงกลุ่มa) รถโซ่หลุดล้อหมุนได้ปกติแต่ชิปเตอร์ถลอกแฮนด์เบี้ยวใส่โซ่แล้วตัดสินใจไปต่อ(ชัวโมงนั้นไม่มีใครดูใครหลอกครับ ใจทุกคนอยู่ที่เส้นชัยถ้ารถพร้อมคนพร้อมทุกคนปั่นต่อหมด) ปันไปเจ็บไปกัดฟันจนถึงอีกแค่ 56 วิหมดเวลาผ่านมาได้ก็รักษาแผลอีก10กว่าวันปัจุบันยังเจ็บนิ้วก้อยขวาอยู่เลยไม่หายซักทีผ่านมาก็หลายเดือนแล้ว ตอนแลกก็นึกโกรธคันต้นเหตุครับคิดไปคิดมาไม่มีใครอยากให้เกิดหลอกครับ เจ็บตัวแถมรถพังอีก งานแบบนี้ 100 พ่อ 1000 แม่ครับ ประสพการแต่ระคนก็ต่างกัน ต้องสังเกตุและระวังกันเอง (งานแบบนี้ผมเรียกงานวัดดวงครับ) ถ้ามีรถหลายคันเลือกรถที่ล้มแล้วเสียดายน้อยที่สุดไปครับ555 ถ้ารักจะปั่นงานแบบนี้

้เห็นด้วย 100% ครับ
..
แต่พี่นี่อันตรายมากเลยนะครับ งานหน้าแสดงตัวแต่เนิ่นๆนะครับ
เผื่อผมตามดูดอยู่ จะได้ปล่อย :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
hs6rpj
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0813790703
Bike: trek

โพสต์ โดย hs6rpj »

MAD_MAX เขียน:
olefatboy เขียน:ผมโดนมา 3 ครั้งใหญ่เลยครั้งแรกสวนธน 2 ปีที่แล้วช่วงชะเอาปล่อยโอเพ้นความเร็วได้ซักพัก หนักสุด สบักหัก รถพังไม่จบทริปอีกแค่30กว่าโลเอง ครั้งที่ 2และ3งานอ่างทองสองปีติดเลยครับ ครั้งที่สองเจ็บนิดหน่อยรถแค่ยางแตกดีมีรถเพื่อนตามมาเลยยืมล้อปั่นเข้าในเวลากลุ่มaน่าจะคนสุดท้าย ครั้งที่3อีก7-8ถึงแล้วคันหน้ายางระเบิดอีกโครมนึกในใจเอากูอีกแล้วลุกขึ้นมาได้สำรวจตัวเองไม่มีอะไรหักมีหมูแดง5-6ที่ดูรถว่าไปต่อได้มั้ยดูเวลายังเหลืออีก21นาที(ลงกลุ่มa) รถโซ่หลุดล้อหมุนได้ปกติแต่ชิปเตอร์ถลอกแฮนด์เบี้ยวใส่โซ่แล้วตัดสินใจไปต่อ(ชัวโมงนั้นไม่มีใครดูใครหลอกครับ ใจทุกคนอยู่ที่เส้นชัยถ้ารถพร้อมคนพร้อมทุกคนปั่นต่อหมด) ปันไปเจ็บไปกัดฟันจนถึงอีกแค่ 56 วิหมดเวลาผ่านมาได้ก็รักษาแผลอีก10กว่าวันปัจุบันยังเจ็บนิ้วก้อยขวาอยู่เลยไม่หายซักทีผ่านมาก็หลายเดือนแล้ว ตอนแลกก็นึกโกรธคันต้นเหตุครับคิดไปคิดมาไม่มีใครอยากให้เกิดหลอกครับ เจ็บตัวแถมรถพังอีก งานแบบนี้ 100 พ่อ 1000 แม่ครับ ประสพการแต่ระคนก็ต่างกัน ต้องสังเกตุและระวังกันเอง (งานแบบนี้ผมเรียกงานวัดดวงครับ) ถ้ามีรถหลายคันเลือกรถที่ล้มแล้วเสียดายน้อยที่สุดไปครับ555 ถ้ารักจะปั่นงานแบบนี้

้เห็นด้วย 100% ครับ
..
แต่พี่นี่อันตรายมากเลยนะครับ งานหน้าแสดงตัวแต่เนิ่นๆนะครับ
เผื่อผมตามดูดอยู่ จะได้ปล่อย :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

สรุปผลการทดลอง
ที่ความเร็ว 35km/hr
ดูด หัวใจเต้น 120ครั้ง/นาที ออกแรง 120วัตต์
ลาก หัวใจเต้น 155ครั้ง/นาที ออกแรง 200วัตต์

ข้อคิดสำหรับมือไหม่หัดดูด
กัดฟันดูดไป คนลากเหนื่อยกว่าเรา เดียวมันก็หมด
:lol: :lol: :lol:
unclejax
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0899914222
team: รักคนปั่น
Bike: Vintage Benotto-/-Bridgestone -Travzone-// ไม่มียี่ห้อ เหล็กหนักๆ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย unclejax »

เอาเป็นว่าที่พี่ในกลุ่มพี่ที่ล้มออกมาขอโทษนั้นก็เป็นเรื่องที่ดีครับ
แต่ก็ยืนยันคำเดิมว่า มันไม่ใช่ความผิดของทางกลุ่ม
บางทีถ้าพี่คนที่ล้มพูดอะไรเอง ผมอาจจะรู้สึกดีกว่านี้
ประเด็นอื่นๆก็ขอให้เป็นกรณีศึกษาสำหรับท่านอื่นๆครับ

รูปในงานที่ผมถ่ายเองรวมไว้ในหน้านี้นะครับ ลองคลิกชม เผื่อมีรูปเพื่อนๆรบกวนแท็กให้ด้วยครับ https://www.facebook.com/media/set/?set ... 532&type=3
facebook : รักคนปั่น ครับ https://www.facebook.com/RakKonPan
App Endomondo สำหรับวัดระทาง/แผนที่ /ความเร็ว บนมือถือ[/b]http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=482317
unclejax
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Vintage Benotto-/-Bridgestone -Travzone-// ไม่มียี่ห้อ เหล็กหนักๆ
ติดต่อ:

hs6rpj เขียน:
PePEA เขียน:ตามรูปเลยครับเผื่อบางท่านดูไม่ทัน

ส่วนความเห็นผม "ถ้ามือหลุดจากแฮนง่ายขนาดนั้นผมว่าอย่าปั่นรวมกลุ่มเลยครับ" ขออภัยถ้าคำใดล่วงเกินด้วยครับ

เห็นด้วยครับ มือหลุดง่ายไป
:D
facebook : รักคนปั่น ครับ https://www.facebook.com/RakKonPan
App Endomondo สำหรับวัดระทาง/แผนที่ /ความเร็ว บนมือถือ[/b]http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=482317
Mercredi
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Mercredi »

การปั่นเป็นกลุ่มติดกันแบบนี้แล้วข้างหน้าเกิดอุบัติเหตุเราเบรคหรือหลบไม่ทัน แล้วเข้าไปชนซ้ำแล้วทำไมเราโทษคันที่เกิดอุบัตเหตุคันเดียวละครับ เราตามใกล้แล้วเบรคไม่ทันเป็นความผิดของคันหน้าหรือครับ ผมไม่แน่ใจนะว่าใครควรขอโทษใคร
ninecom
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ninecom »

Mercredi เขียน:การปั่นเป็นกลุ่มติดกันแบบนี้แล้วข้างหน้าเกิดอุบัติเหตุเราเบรคหรือหลบไม่ทัน แล้วเข้าไปชนซ้ำแล้วทำไมเราโทษคันที่เกิดอุบัตเหตุคันเดียวละครับ เราตามใกล้แล้วเบรคไม่ทันเป็นความผิดของคันหน้าหรือครับ ผมไม่แน่ใจนะว่าใครควรขอโทษใคร
www.facebook.com/9cycling
unclejax
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Mercredi เขียน:การปั่นเป็นกลุ่มติดกันแบบนี้แล้วข้างหน้าเกิดอุบัติเหตุเราเบรคหรือหลบไม่ทัน แล้วเข้าไปชนซ้ำแล้วทำไมเราโทษคันที่เกิดอุบัตเหตุคันเดียวละครับ เราตามใกล้แล้วเบรคไม่ทันเป็นความผิดของคันหน้าหรือครับ ผมไม่แน่ใจนะว่าใครควรขอโทษใคร
เอาไว้ชนอย่าผมบ้าง จะเข้าใจนะครับ อย่าลืมว่าตรงนั้นไม่ใช่ที่ให้จอด หรือให้ล้ม มันคือถนน อย่างน้อย ถ้าไม่มีใครขวาง ผมก็ไม่ได้ชนใครก่อนนะ
ผมชอบอ่านนะ ความเห็นของคนที่ไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์
buble
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย buble »

ด้วยความเคารพเจ้าของกระทู้ครับ ตามที่เพื่อนสมาชิกด้านบนกล่าวมา และที่ผมยกตัวอย่างน้องที่เบรคจนยางแตก เพราะเมื่อเจอเหตุการณ์ล้มข้างหน้าด้วยความที่ไม่เจนสนามทำให้เบรคล้อตายจนถนนกินยาง ทำไมเบรคล้อตายเพราะขณะนั้นน้องจับบาร์ล่างหมอบลง และตามล้อหลังของผมแบบไม่ดูระยะและเหตุการณ์ด้านหน้าด้วยความเร็วขณะนั้น เกือบ40 ในกลุ่มที่ไปด้วยกันน้องเขาอยู่ลำดับที่2 ต่อจากผม แต่ผมสามารถผ่านจุดเกินเหตุไปได้พร้อมสมาชิกที่เหลือ6คน ไม่ใช่เราเก่งครับแต่เราระวังเพื่อความปลอดภัย ได้ออกกำลังและกลับไปอย่างปลอดภัย :D :)
ปลน้องที่เบรคพึ่งจะไปงานนี้เป็นงานแรกครับ ส่วนที่เหลือพอมีประสบการณ์จากสนามต่างๆมาบ้างและทุกสนามก็มีอุบัติเหตุเช่นนี้ตลอด ถ้าเจ้าของกระทู้ตามดูvdo. ที่ถ่ายงานนี้ลองไล่ดูน่ะครับการขี่ลักษณะไหนที่จะก่อให้เกิดอุบัติเหตุบ้างจะมองเห็นได้ชัด. และการขี่กลุ่มใหญ่จับบาร์ล่างสะพายกล้องขนาดใหญ่ ไปด้วยความเร็ว40 เรียนตามตรงครับ ผมเจอผมก็ต้องถอยห่างครับ ขอประทานโทษน่ะครับที่กราบเรียนเช่นนี้ เพราะจากโดนติเรื่องอ่านไม่ละเอียดแล้วผมได้ไล่ตามทุกอักษรและดูรูปภาพ. พี่คนที่ล้มคนแรกก็พึ่งลงระดับ100โลแถมอยู่กลุ่มนำ อายุ 67 แล้ว คงมีโอกาสที่จะเกิดอุบัติเหตุได้ และที่ไม่ออกมาแก้ตัวหรือกล่าวอะไรเพราะพี่เขาอาจไม่ได้ใช้งานบอร์ดก็เป็นได้. สุดท้ายผมคงได้ขอให้ทุกคนให้อภัยและเข้าใจในเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นกันดีกว่าน่ะครับเพราะอย่างไรเราต้องพบเจอกันในงานต่างๆอีก ใช้สิ่งนี้เป็นประสบการณ์และร่วมแก้ไขดีกว่ามาหาคนผิดกันครับ ขอบคุณครับ :D :D
นิมิตฺตํ สาธุ รูปานํ กตญฺญู กตเวทิตา

หน้าที่ คือ หน้าที่ ถ้าไม่ทำแล้วเราจะร้องเพลงชาติไทย ให้ใครฟัง
Mercredi
สมาชิก
สมาชิก

unclejax เขียน:
เอาไว้ชนอย่าผมบ้าง จะเข้าใจนะครับ อย่าลืมว่าตรงนั้นไม่ใช่ที่ให้จอด หรือให้ล้ม มันคือถนน อย่างน้อย ถ้าไม่มีใครขวาง ผมก็ไม่ได้ชนใครก่อนนะ
ผมชอบอ่านนะ ความเห็นของคนที่ไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์
:?: :?: :?: :?:
jarjar
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: merida

โพสต์ โดย jarjar »

ความเห็นนี้อ่านหลายรอบมาก :?: :?: :?:
Tdf
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Tdf »

ตามหลักอุบัติเหตุทางรถยนต์นะครับ คันหน้าประมาทเลยล้มคันที่ตามมาถ้าชนก็ต้องถือว่าประมาทด้วย เพราะถ้าขี่ด้วยความระมัดระวังไม่จี้หรือเบรคทันก็จะไม่ชนเหมือนกัน ถึงได้มีข้อหาประมาทร่วมไงครับ คนขับรถยนต์จะรู้ดีลองถามตำรวจดูได้เลย
liverball2
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant Propel ISP/Giant XTC FR
ติดต่อ:

โพสต์ โดย liverball2 »

นักปั่นทุกท่านที่ไปเข้าร่วมงานแข่ง คงไม่มีใครอยากจอดหรือล้มระหว่างการแข่งขันหรอกครับ ขนาดรายการแข่งขันระดับโปรยังมีล้ม นับประสาอะไรกับงานแบบนี้ นักปั่นแต่ละท่านก็มีประสบการณ์ต่างกัน ตัวเราเองก็ต้องคอยระมัดระวังไปด้วย อุบัติเหตุเกิดขึ้นได้เสมอครับ
Mercredi
สมาชิก
สมาชิก

เอาไว้ชนอย่าผมบ้าง จะเข้าใจนะครับ อย่าลืมว่าตรงนั้นไม่ใช่ที่ให้จอด หรือให้ล้มมันคือถนน อย่างน้อย ถ้าไม่มีใครขวาง ผมก็ไม่ได้ชนใครก่อนนะ
อันนี้ภาพจากเจ้าของกระทู้ ????? ทิปนี้

รูปภาพ

รูปภาพ
unclejax
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Mercredi เขียน:
เอาไว้ชนอย่าผมบ้าง จะเข้าใจนะครับ อย่าลืมว่าตรงนั้นไม่ใช่ที่ให้จอด หรือให้ล้มมันคือถนน อย่างน้อย ถ้าไม่มีใครขวาง ผมก็ไม่ได้ชนใครก่อนนะ
อันนี้ภาพจากเจ้าของกระทู้ ????? ทิปนี้

รูปภาพ

รูปภาพ
ผมถ่ายเอง หลังชน ก็ยกจักรยานขึ้นรถ service รถก็ยังขับตามนักปั่น ตรงนั้นเป็นจุดที่รถผ่านขณะที่กลุ่ม ECT กำลังจอดรับน้ำ
เห็นมุมรถกระบะในรูปก็น่าจะเข้าใจว่าอยู่บนรถ คงไม่ได้คิดว่าขจดรถเพื่อถ่ายรูปนะครับ รถ sevice ก็ขับปกติ ไม่ได้จอดอ ทำไมเหรอครับ :?: :?: :?:
ผมบอกแล้วไง ผมชอบอ่านความเห็นของคนที่ไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์

ดูภาพบางส่วนจากงานปั่นนี้ได้ที่ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... #p11113074 ครับ :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “สรุปทริป / รายงานการปั่น”