Audax 300 ข่าวว่ามีนักปั่นเสียชีวิต

รายงาน/รูป "สรุปทริป" จากที่ได้ปั่นมา
รูปประจำตัวสมาชิก
iamannop
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0816204728
team: เสือช่องจอม
Bike: Java MTB
ติดต่อ:

Re: Audax 300 ข่าวว่ามีนักปั่นเสียชีวิต

โพสต์ โดย iamannop »

Mr. Moto เขียน:ก่อนอื่นต้องขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวและญาติมิตรของผู้เสียชีวิตครับ

ผมยังใหม่กับการขี่จักรยาน เพิ่งได้ออกทริปลุงโท 100 กม เป็นครั้งแรก ผ่านไปด้วยดีครับเพราะไปกับกลุ่มย่อยสิบกว่าคนก็ช่วยดูแลกันเองด้วยเลยก็ประทับใจดี เรื่องอุบัติเหตุจากการขี่จักรยานนี่ก็ได้ยินมาบ้าง บ่อยเหมือนกัน เห็นกระทู้นี้แล้วใจหายครับ ผมตามอ่านข้อความในกระทู้นี้ตั้งแต่ต้นจนจบแล้วได้ความคิดออกมาบ้างก็ไม่อยากให้ผู้เสียชีวิตต้องตายไปเปล่าๆ จึงอยากเสนอข้อคิดเห็นส่วนตัวเพื่อเพิ่มความปลอดภัยกับการจัดการแข่งขัน และการจัดทริปเพื่อลดความสูญเสียที่จะมีขึ้นต่อๆ ไปในอนาคต

ผมเขียนอะไรไว้ยืดยาวในคอมพิวเตอร์แต่ขอเอามาแค่บทสรุปน่าจะดีกว่า

โดยสรุปแล้วผมเห็นว่าจะดีมากถ้าในวงการจักรยานจะมีสมาคม ชมรม หรือองค์กรใดขึ้นมาเพื่อกำหนดมาตรฐานในการจัดการแข่งขันและการจัดทริปที่มีผู้เข้าร่วมการแข่งขันจำนวนมากเพื่อสร้างความปลอดภัยให้กับการขี่จักรยานของพวกเรา เมื่อมีองค์กรดังกล่าวขึ้นมาแล้วการแข่งขันและการจัดทริปต่างๆ ก็จะมีความปลอดภัยมากขึ้น ผมคิดว่าไม่ต้องเป็นภาคบังคับเหมือนกับการแข่งขันรถยนต์ที่ด้วยซ้ำ เพียงแค่ว่าเราทราบว่างานไหนได้รับการรับรองฯ ก็เชื่อได้ว่างานนั้นมีการจัดการที่มีความปลอดภัยที่เหมาะสม พวกเราๆท่านๆ จะสามารถเลือกเข้าร่วมกิจกรรมได้ตามความพึงพอใจของแต่ละท่าน

อาจจะเริ่มจากเว็บไซท์ Thaimtb.com นี้เลยก็ได้เพราะ Thaimtb.com นี่ก็น่าจะเป็นที่รวมของชุมชนนักปั่นที่ใหญ่ที่สุดในประเทศไทยแล้วและเป็นแหล่งข้อมูลการแข่งขันต่างๆแทบจะทุกรายการในประเทศอยู่แล้ว ถ้าจะมาช่วยกันเพิ่มความปลอดภัยให้กับสมาชิกก็น่าจะเป็นที่ชื่นชมไม่น้อยเลยครับ
เห็นดีด้วยครับกับความคิดเห็นนี้ ใครอยากจัดก็จัดเอาตามใจ ส่วนมากผู้จัดจะมองที่ความพอใจของคนร่วมปั่นเป็นสำคัญ อาจจะทำให้หลุดจากมาตรฐานความปลอดภัยที่ควรมี
หากองกรณ์ที่ตั้งขึ้นมาทำงานด้วยความโปรงใส จริงใจไม่หมกเม็ดแอบแฝงด้วยธุรกิจ เหล่านักปั่นไทยทุกคนจะยินดีปรีดามาก จำนวนคนรักปั่นคงเพิ่มมากขึ้น
นักปั่นทุกท่านก็เลือกร่วมงานได้ด้วยความสะบายใจ ปั่นไปฝิวปากไปมันสนุกกว่าหวาดระแวงตลอดเส้นทาง
อย่าให้เหมือนฟุตบอลก็เป็นพอ :lol:
ปั่นเพื่อ มิตรภาพ สุขภาพ และ เสรีภาพ ...
เก่ง ณ ตือไบค์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0813379794
team: ตือไบค์
Bike: MTB

Re: Audax 300 ข่าวว่ามีนักปั่นเสียชีวิต

โพสต์ โดย เก่ง ณ ตือไบค์ »

anny เขียน:
เก่ง ณ ตือไบค์ เขียน:
youth เขียน:iamannop คอมเม้นท์ได้ดี ทีมงานควรฟัง พิจารณาไปปรับปรุง ไม่เช่นนั้น งานนี้นับวันจะมีคนร่วมปั่นน้อยลง

เท่าที่ได้ตามข่าวนี้จากหลายเว็บ ทั้งพันทิพ - FB ผมพอจะประมวณภาพการช่วยเหลือเมื่อเกิดอุบัติเหตุได้ดังนี้

เกิดอุบัติเหตุแล้ว รถฉุกเฉินมาถึงหลังเกิดเหตุผ่านไป 45 นาที มันนานมาก เเสดงว่าทีมงานไม่ได้เตรียมการเรื่องรถ AMBULANCE ไว้เลย ไม่น่าละหลวมเช่นนี้ ซ้ำร้ายในรถฉุกเฉินที่มาช่วยคนเจ็บไม่มีเครื่องมือปฐมพยาบาล น่าตกใจ ทีมงานไม่คำนึงวางแผนเมื่อเกิดอุบัติเหตุร้ายแรงเลย งานนี้ระดับสากลนะครับ ในระหว่างรอรถฉุกเฉิน มีนักปั่นคนหนึ่งเป็นแพทย์ปั่นถึงที่เกิดเหตุได้หยุดช่วย ปั้มหัวใจ - คนเจ็บยังมีลมหายใจอยู่ แต่มาสิ้นใจในรถระหว่างไปโรงพยาบาล
เห็นด้วยอย่างแรงครับ :oops: :oops: :oops:[/quote

ขอตอบแทนนะค่ะในฐานะที่อยู่ในเหตุการณ์และขอบอกก่อนว่าไม่ได้เข้าข้างผู้จัดงานและดิฉันก้อไม่รู้จักผู้จัดงานคนใดคนหนึ่งเป็นการส่วนตัว
รถกู้ชีพที่เข้าไปช่วยเหลือคันแรกเป็นรถแบบFR.และถึงที่เกิดเหตุไม่นาน เครื่องมือปฐมพยาบาลเค้ามีครบตามมาตราฐานที่ควรมีค่ะจุดที่เกิดเหตุอยู่ไกลจากโรงพยาบาลหลักต้องใช้เวลาพอสมควรและ คนไข้หยุดหายใจและไม่มีชีพจรตั้งแต่ที่เกิดเหตุแล้ว.ทีมจึงช่วยฟื้นคืนชีพณ.จุดเกิดเหตุ ตามหลักการก้อคือช่วยฟื้นคืนชีพขณะนำส่งและถ้าเจอรถACLSก้อเปลี่ยนถ่ายกันค่ะ โดยตามความเป็นจริงโรงพยาบาลระดับอำเภอจะมีรถEMS 1คันกินพื้นที่ครอบคุมทั้งอำเภอ ถ้าเป็นระดับจังหวัดถึงจะมีรถแบบACLS. ระดับตำบล( อปต.). จะมีรถFR ( กู้ชีพ/กู้ภัย 1คัน). ซึ่งบางอปต.ก้อไม่มีเพราะนายกอปต.ไม่เห็นความสำคัญทั้งๆที่มีพรบ.ออกมาตั้งหลายปีแล้ว จะเห็นได้ว่าแค่ภาวะปกติในแต่ละพื้นที่รถบริการการแพทย์ฉุกเฉินก้อไม่เพียงพออยู่แล้ว.
ครับผมโดยส่วนตัวแล้วเข้าใจในจุดนี้อย่างยิ่งยวดครับ แค่ขอให้รัดกุมในการจัดการแข่งขันในครั้งต่อๆไปนะครับ อะไรปรับปรุงได้ก็ควรนะครับ อะไรที่เห็นว่าควรเพิ่มเติมในครั้งต่อไปก็ควรนะครับ ผมไม่ได้โทษใครเป็นการเจาะจงนะครับ ยังไงการออกไปปั่นจักรยานไม่ว่าแบบไหนทุกคนต้องรับความเสี่ยงที่ไม่อาจคาดอยู่แล้วครับผมข้อนี้เข้าใจได้ครับ แค่ไม่อยากให้ " เกิดซ้ำ " เท่านั้นเองครับไม่ว่าจะเกิดกับใคร ขอบคุณครับ :ugeek:
iamannop
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0816204728
team: เสือช่องจอม
Bike: Java MTB
ติดต่อ:

โพสต์ โดย iamannop »

ว่างจากงานเลยมาอ่านกระทู้ย้อนหลัง แล้วได้พบการตอบกระทู้นี้ จากเดิมผมตั้งใจว่าจะไม่ตอบไม่โพสกระทู้เรื่องนี้แล้ว เพราะมันสะเทือนใจทุกฝ่าย
ผมเองก็เคยเสียพี่ชายกลางถนนแบบนี้เช่นกันแถมเป็นเวลากลางคืนกว่าคนอื่นจะรู้ก็เกือบรุ่งเช้า ผลชันสูตรคือไม่เสียชีวิตทันที เขาทรมารอยู่หลายชั่วโมงจนสิ้นใจไปเอง :cry:

ขออภัยท่านที่ชี้แจงด้านล่างนี้ หากจะเสียเวลาอีกนิดช่วยอ่านข้อความ สีแดง ซึ่งเป็นคำถามเพื่อความกระจ่างที่ผมคาใจอีกนิดจะได้หรือไม่ครับ?
เพื่อความมั่นใจที่จะร่วมงานที่ท่านจัดในครั้งต่อไป หากท่านสามารถให้ข้อมูลที่ชัดเจนมากกว่านี้ ผมรับรองร่วมงานท่านได้อย่างสะบายใจแน่นอนครับ
หากท่านไม่ประสงค์จะตอบ หรือ คิดว่านี่คือการทวงถามที่ซ้ำซาก ดูไร้เหตุผล ผมก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

Audax Thailand เขียน:ชี้แจงเหตุการณ์ในฐานะ Admin ของ Audax Randonneurs Thailand ตัวแทนของการจัดกิจกรรมปั่นทางไกลแบบAudaxในประเทศไทย
- เช็คจากข้อมูลGPSของผู้อยู่ในเหตุการณ์เวลาที่รถฉุกเฉินมาถึงที่เกิดเหตุคือ25นาทีครับ
ขอทราบตำแหน่งของ GPS ที่ท่านว่าและร่วมทั้งทำแหน่งของรถฉุกเฉินด้วยครับ เขาขับมาด้วยความเร็วเท่าไหร่? เพื่อลองหาระยะและความเป็นไปได้ด้วยตัวผมเอง จะได้มั่นใจว่าท่านกล่าวมาจริง คนที่อ้างว่าอยู่ในเหตุการณ์บอกว่านาน 45 นาที ทำให้ผมไม่มั่นใจว่าข้อมูลไหนจริงข้อมูลไหนเท็จ
- จากรถฉุกเฉินวิ่งไปเจอกับรถพยาบาลที่มีอุปกรณ์ช่วยชีวิตกลางทาง และนำส่งโรงพยาบาลกรุงเทพปากช่องใช้เวลา25นาที รวมระยะเวลาจากที่เกิดเหตุถึงโรงพยาบาล50นาที
รถโรงพยาบาลเป็นรถแบบไหน AMBULANCE หรือเปล่า แล้วทีมงานได้เตรียมรถแบบไหนไว้ร่วมงานนี้บ้าง หรือขอความอนุเคราะห์แต่รถจากโรงพยาบาล รถของ อบต. ที่ขอได้เท่านั้น และรถแต่ล่ะประเภทที่ร่วมงานมีกี่คัน
- การบาดเจ็บจากการปะทะร้ายแรงมาก จากผลชันสูตร ผู้เสียชีวิตน่าจะมีโอกาสรอดชีวิตน้อยมากถึงแม้จะได้รับการรักษาพยาบาลอย่างทันท่วงทีก็ตาม
ขอผลชันสูตรของแพทย์เพื่อเป็นหลักฐานให้ดูได้ไหมครับว่า "น่าจะมีโอกาศรอดชีวิตน้อย" มีคำนี้อยู่ในบันทึกแพทย์หรือไม่? ถ้ามีเวลา 25 นาทีที่เขารอมันมีค่ามากมายเหลือเกินครับสำหรับผม :(
- โรงพยาบาลและสถานีตำรวจใกล้เคียงทุกแห่งได้รับการประสานงานและเตรียมพร้อมล่วงหน้าจากผู้จัด(บ้านโคกไบค์) ว่าจะมีกิจกรรมดังกล่าวนี้
มีหลักฐานเป็นลายลักษณ์อักษรที่เป็นหนังสือเพื่อขอความอนุเคราะห์หน่วยงานดังกว่ามาให้ดูไหมครับ อยากทราบว่าแจ้งไว้กี่แห่ง มีตอบรับกี่ที่
- ผู้เสียชีวิตเป็นผู้ร่วมออกแบบและทดสอบเส้นทางนี้ร่วมกับAudax Randonneurs Thailand โดยเริ่มการทดลองวิ่งกันในกลุ่มเพื่อนสนิทเป็นครั้งแรกเมื่อเดือนพย.56 โดยจำลองกรอบเวลาและกติกา เพื่อยืนยันว่าสภาพเส้นทางและเวลาสามารถนำมาใช้ทดสอบได้จริง
เรื่องนี้สำคัญมาก ผู้เสียชีวิตมีประสบการณ์ปั่นแน่นอนผมเชื่อในประสบการณ์ แต่ผมอยากทราบว่าท่านใช้หลักการและทฤษฎีบทหรือศาสตร์ทางด้านไหนหรือหลักการอะไรบ้างมาใช้ในการออกแบบเพื่อเลือกและตัดสินเส้นทางนี้มากกว่าครับ
- เส้นทางนี้มีการทดสอบและปรับปรุงอีก2ครั้ง ในเดือนมค. และ พค.57 กับกลุ่มผู้สนใจAudaxในวงกว้างขึ้น โดยมีบางโคกไบค์เป็นผู้จัด มีการเพิ่มเติมข้อแนะนำรายละเอียดและข้อควรระวังต่างๆขึ้นอีกมาก
ท่านรอบครอบดีมากครับ
- admin ของ Audax Randonneurs Thailand เป็นรุ่นน้องร่วมสถาบันที่ใกล้ชิดกับผู้เสียชีวิต และอยู่ร่วมเหตุการณ์กับผู้เสียชีวิตตลอด หลังจาก17นาทีที่เกิดอุบัติเหตุ จนถึงนำศพมาตั้งบำเพ็ญกุศลที่วัดในกรุงเทพมหานครในวันอาทิตย์ที่29มิย. ขออภัยที่ไม่ได้แจ้งข้อมูลของเหตุการณ์ดังกล่าวได้ทันท่วงที
เห็นท่านแจ้งว่าจะมีทีมงานมาชี้แจงอย่างเป็นทางการ หากนี้คือการชี้แจงที่บอกไว้ ผมมีความเห็นว่า ท่านควรตั้งกระทู้หลักของท่านที่หน้าแรกหรือให้ Web Admin ThaiMTB ป่ะหน้าแรกตัวโตๆ เพื่อกล่าวสรุปให้ชัดเจนกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นครั้งนี้ รวมถึงแนวทางการแก้ไขปัญหาครั้งต่อไปให้ชัดเจน จะดีกว่ามาชี้แจงในกระทู้ย่อยแบบนี้ ผมคิดว่าท่านเป็นมืออาชีพพอกับงานแบบนี้ ผมคิดว่านักปั่นทุกท่านและผมเองรออยู่ทุกวัน จะรอจนกว่าทีมงานของท่านพร้อมครับ ที่สำคัญผมอยากให้กล่าวคำขอโทษในความผิดพลาดมากกว่าการโพสข้อมูลต่างๆ อ้างอิงข้อมูลที่ท่านคิดกลัวว่านักปั่นจะได้ข้อมูลผิดๆ ซึ่งนักปั่นทุกคนเขารู้ดีอยู่แล้วครับ สื่อออนไลน์มีมากมายและคัดกรองได้ด้วยสติปัญญาของเขาเองได้

ชี้แจงในฐานะญาติมิตรของผู้เสียชีวิต
- ภรรยาของผู้เสียชีวิตเป็นนักปั่นจักรยานสมัครเล่นเช่นกัน เข้าใจถึงความเสี่ยงของการปั่นจักรยานบนถนนสาธารณะ ขณะนี้ขอใช้เวลาตั้งสติและรับมือกับเหตุการณ์สะเทือนใจนี้ก่อน เมื่อผ่านพ้นช่วงเวลานี้ไปแล้ว จะทำข้อสรุปถึงกรณีของอุบัติเหตุร้ายแรงนี้โดยหวังเป็นอย่างยิ่งว่าจะช่วยลดการสูญเสียที่อาจเกิดขึ้นต่อไปในอนาคต
- เหตุการณ์นี้เป็นเหตุการณ์ร้ายแรงที่ได้รับความสนใจจากสังคมมาก อย่างไรก็ตามมีรายละเอียดปลีกย่อยที่ต้องค่อยๆพิจารณา ซึ่งจะส่งผลกระทบต่อความรู้สึกของผู้ที่สูญเสียที่ต้องใช้ชีวิตอยู่ต่อไป ญาติมิตรของผู้เสียชีวิตขอวิงวอนให้สังคมอดทนต่อข้อมูลและข้อสงสัยอื่นๆที่ต้องการทราบ เมื่อสามารถสรุปได้ชัดเจนแล้วจะแจ้งให้ทราบเป็นลำดับถัดไป
คำชี้แจงของญาติมิตร ผมไม่มีความเห็นและคำกล่าวใดๆครับ ผมเคยรับรู้ความรู้สึกนั้นมาแล้ว

ปล. ขออภัยหากบางคำถามมันตรงเกินไป แต่เพื่อการพัฒนาการจัดงานปั่นต่างๆในประเทศเรามีความปลอดภัยมากกว่าเอากฏกติกามากล่าวอ้างกัน ผมขอรับผิดในคำถามเหล่านั้นเพียงผู้เดียวครับ

ขอบคุณครับ
ปั่นเพื่อ มิตรภาพ สุขภาพ และ เสรีภาพ ...
cheravuth
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Baichai

โพสต์ โดย cheravuth »

เห็นด้วยกับ ความเห็นข้างบน ผมเป็นคนปากช่อง รู้จัก ตำรวจ ต. หมูสี และ นักปันที่ปั่นตามหลังผู้เสียชีวิต ข้อมูลที่ได้ไม่ตรงกับที่ Audax ประกาศ. รบกัวนขอ​หลักฐานยืนยันคำแถลงการ ของ audax. เพื่อแสดงความโปรงใสด้ัวยคับ. ขอบคุณคับ
cheravuth
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Baichai

โพสต์ โดย cheravuth »

anny เขียน:
เก่ง ณ ตือไบค์ เขียน:
youth เขียน:iamannop คอมเม้นท์ได้ดี ทีมงานควรฟัง พิจารณาไปปรับปรุง ไม่เช่นนั้น งานนี้นับวันจะมีคนร่วมปั่นน้อยลง

เท่าที่ได้ตามข่าวนี้จากหลายเว็บ ทั้งพันทิพ - FB ผมพอจะประมวณภาพการช่วยเหลือเมื่อเกิดอุบัติเหตุได้ดังนี้

เกิดอุบัติเหตุแล้ว รถฉุกเฉินมาถึงหลังเกิดเหตุผ่านไป 45 นาที มันนานมาก เเสดงว่าทีมงานไม่ได้เตรียมการเรื่องรถ AMBULANCE ไว้เลย ไม่น่าละหลวมเช่นนี้ ซ้ำร้ายในรถฉุกเฉินที่มาช่วยคนเจ็บไม่มีเครื่องมือปฐมพยาบาล น่าตกใจ ทีมงานไม่คำนึงวางแผนเมื่อเกิดอุบัติเหตุร้ายแรงเลย งานนี้ระดับสากลนะครับ ในระหว่างรอรถฉุกเฉิน มีนักปั่นคนหนึ่งเป็นแพทย์ปั่นถึงที่เกิดเหตุได้หยุดช่วย ปั้มหัวใจ - คนเจ็บยังมีลมหายใจอยู่ แต่มาสิ้นใจในรถระหว่างไปโรงพยาบาล
เห็นด้วยอย่างแรงครับ :oops: :oops: :oops:[/quote

ขอตอบแทนนะค่ะในฐานะที่อยู่ในเหตุการณ์และขอบอกก่อนว่าไม่ได้เข้าข้างผู้จัดงานและดิฉันก้อไม่รู้จักผู้จัดงานคนใดคนหนึ่งเป็นการส่วนตัว
รถกู้ชีพที่เข้าไปช่วยเหลือคันแรกเป็นรถแบบFR.และถึงที่เกิดเหตุไม่นาน เครื่องมือปฐมพยาบาลเค้ามีครบตามมาตราฐานที่ควรมีค่ะจุดที่เกิดเหตุอยู่ไกลจากโรงพยาบาลหลักต้องใช้เวลาพอสมควรและ คนไข้หยุดหายใจและไม่มีชีพจรตั้งแต่ที่เกิดเหตุแล้ว.ทีมจึงช่วยฟื้นคืนชีพณ.จุดเกิดเหตุ ตามหลักการก้อคือช่วยฟื้นคืนชีพขณะนำส่งและถ้าเจอรถACLSก้อเปลี่ยนถ่ายกันค่ะ โดยตามความเป็นจริงโรงพยาบาลระดับอำเภอจะมีรถEMS 1คันกินพื้นที่ครอบคุมทั้งอำเภอ ถ้าเป็นระดับจังหวัดถึงจะมีรถแบบACLS. ระดับตำบล( อปต.). จะมีรถFR ( กู้ชีพ/กู้ภัย 1คัน). ซึ่งบางอปต.ก้อไม่มีเพราะนายกอปต.ไม่เห็นความสำคัญทั้งๆที่มีพรบ.ออกมาตั้งหลายปีแล้ว จะเห็นได้ว่าแค่ภาวะปกติในแต่ละพื้นที่รถบริการการแพทย์ฉุกเฉินก้อไม่เพียงพออยู่แล้ว.

คุณ​บอก​ว่า​อยู่​ที่เกิดเหตุแล้วบอกไม่นานรถก้อมา . คนเจ็บอาจนอนอยู่บนถนนมานานแล้วกว่าคุณจะถึงที่เกิดเหตุก้อได้นะคับ
Audax Thailand
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Audax Randonneurs Thailand

โพสต์ โดย Audax Thailand »

cheravuth เขียน:เห็นด้วยกับ ความเห็นข้างบน ผมเป็นคนปากช่อง รู้จัก ตำรวจ ต. หมูสี และ นักปันที่ปั่นตามหลังผู้เสียชีวิต ข้อมูลที่ได้ไม่ตรงกับที่ Audax ประกาศ. รบกัวนขอ​หลักฐานยืนยันคำแถลงการ ของ audax. เพื่อแสดงความโปรงใสด้ัวยคับ. ขอบคุณคับ
ญาติกำลังตรวจสอบข้อเท็จจริงอยู่ครับ ข่าวมีหลายกระแส ตอนแรกนึกว่าเป็นแบบนึง พอมีอีกข้อมูลก็กลายเป็นแบบนึง เพื่อนๆที่อยู่ในเหตุการณ์ก็ตกใจกับสภาพของผู้เสียชีวิตในขณะนั้นไม่ได้ตรวจสอบสภาพแวดล้อมและสังเกตุอย่างถี่ถ้วน ตอนนี้ต้องรอผลสอบสวนเพิ่มเติมเพื่อยืนยันครับ

ใจเย็นๆนะครับ
Audax Thailand
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Audax Randonneurs Thailand

โพสต์ โดย Audax Thailand »

iamannop เขียน:ว่างจากงานเลยมาอ่านกระทู้ย้อนหลัง แล้วได้พบการตอบกระทู้นี้ จากเดิมผมตั้งใจว่าจะไม่ตอบไม่โพสกระทู้เรื่องนี้แล้ว เพราะมันสะเทือนใจทุกฝ่าย
ผมเองก็เคยเสียพี่ชายกลางถนนแบบนี้เช่นกันแถมเป็นเวลากลางคืนกว่าคนอื่นจะรู้ก็เกือบรุ่งเช้า ผลชันสูตรคือไม่เสียชีวิตทันที เขาทรมารอยู่หลายชั่วโมงจนสิ้นใจไปเอง :cry:

ขออภัยท่านที่ชี้แจงด้านล่างนี้ หากจะเสียเวลาอีกนิดช่วยอ่านข้อความ สีแดง ซึ่งเป็นคำถามเพื่อความกระจ่างที่ผมคาใจอีกนิดจะได้หรือไม่ครับ?
เพื่อความมั่นใจที่จะร่วมงานที่ท่านจัดในครั้งต่อไป หากท่านสามารถให้ข้อมูลที่ชัดเจนมากกว่านี้ ผมรับรองร่วมงานท่านได้อย่างสะบายใจแน่นอนครับ
หากท่านไม่ประสงค์จะตอบ หรือ คิดว่านี่คือการทวงถามที่ซ้ำซาก ดูไร้เหตุผล ผมก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

Audax Thailand เขียน:ชี้แจงเหตุการณ์ในฐานะ Admin ของ Audax Randonneurs Thailand ตัวแทนของการจัดกิจกรรมปั่นทางไกลแบบAudaxในประเทศไทย
- เช็คจากข้อมูลGPSของผู้อยู่ในเหตุการณ์เวลาที่รถฉุกเฉินมาถึงที่เกิดเหตุคือ25นาทีครับ
ขอทราบตำแหน่งของ GPS ที่ท่านว่าและร่วมทั้งทำแหน่งของรถฉุกเฉินด้วยครับ เขาขับมาด้วยความเร็วเท่าไหร่? เพื่อลองหาระยะและความเป็นไปได้ด้วยตัวผมเอง จะได้มั่นใจว่าท่านกล่าวมาจริง คนที่อ้างว่าอยู่ในเหตุการณ์บอกว่านาน 45 นาที ทำให้ผมไม่มั่นใจว่าข้อมูลไหนจริงข้อมูลไหนเท็จ
- จากรถฉุกเฉินวิ่งไปเจอกับรถพยาบาลที่มีอุปกรณ์ช่วยชีวิตกลางทาง และนำส่งโรงพยาบาลกรุงเทพปากช่องใช้เวลา25นาที รวมระยะเวลาจากที่เกิดเหตุถึงโรงพยาบาล50นาที
รถโรงพยาบาลเป็นรถแบบไหน AMBULANCE หรือเปล่า แล้วทีมงานได้เตรียมรถแบบไหนไว้ร่วมงานนี้บ้าง หรือขอความอนุเคราะห์แต่รถจากโรงพยาบาล รถของ อบต. ที่ขอได้เท่านั้น และรถแต่ล่ะประเภทที่ร่วมงานมีกี่คัน
- การบาดเจ็บจากการปะทะร้ายแรงมาก จากผลชันสูตร ผู้เสียชีวิตน่าจะมีโอกาสรอดชีวิตน้อยมากถึงแม้จะได้รับการรักษาพยาบาลอย่างทันท่วงทีก็ตาม
ขอผลชันสูตรของแพทย์เพื่อเป็นหลักฐานให้ดูได้ไหมครับว่า "น่าจะมีโอกาศรอดชีวิตน้อย" มีคำนี้อยู่ในบันทึกแพทย์หรือไม่? ถ้ามีเวลา 25 นาทีที่เขารอมันมีค่ามากมายเหลือเกินครับสำหรับผม :(
- โรงพยาบาลและสถานีตำรวจใกล้เคียงทุกแห่งได้รับการประสานงานและเตรียมพร้อมล่วงหน้าจากผู้จัด(บ้านโคกไบค์) ว่าจะมีกิจกรรมดังกล่าวนี้
มีหลักฐานเป็นลายลักษณ์อักษรที่เป็นหนังสือเพื่อขอความอนุเคราะห์หน่วยงานดังกว่ามาให้ดูไหมครับ อยากทราบว่าแจ้งไว้กี่แห่ง มีตอบรับกี่ที่
- ผู้เสียชีวิตเป็นผู้ร่วมออกแบบและทดสอบเส้นทางนี้ร่วมกับAudax Randonneurs Thailand โดยเริ่มการทดลองวิ่งกันในกลุ่มเพื่อนสนิทเป็นครั้งแรกเมื่อเดือนพย.56 โดยจำลองกรอบเวลาและกติกา เพื่อยืนยันว่าสภาพเส้นทางและเวลาสามารถนำมาใช้ทดสอบได้จริง
เรื่องนี้สำคัญมาก ผู้เสียชีวิตมีประสบการณ์ปั่นแน่นอนผมเชื่อในประสบการณ์ แต่ผมอยากทราบว่าท่านใช้หลักการและทฤษฎีบทหรือศาสตร์ทางด้านไหนหรือหลักการอะไรบ้างมาใช้ในการออกแบบเพื่อเลือกและตัดสินเส้นทางนี้มากกว่าครับ
- เส้นทางนี้มีการทดสอบและปรับปรุงอีก2ครั้ง ในเดือนมค. และ พค.57 กับกลุ่มผู้สนใจAudaxในวงกว้างขึ้น โดยมีบางโคกไบค์เป็นผู้จัด มีการเพิ่มเติมข้อแนะนำรายละเอียดและข้อควรระวังต่างๆขึ้นอีกมาก
ท่านรอบครอบดีมากครับ
- admin ของ Audax Randonneurs Thailand เป็นรุ่นน้องร่วมสถาบันที่ใกล้ชิดกับผู้เสียชีวิต และอยู่ร่วมเหตุการณ์กับผู้เสียชีวิตตลอด หลังจาก17นาทีที่เกิดอุบัติเหตุ จนถึงนำศพมาตั้งบำเพ็ญกุศลที่วัดในกรุงเทพมหานครในวันอาทิตย์ที่29มิย. ขออภัยที่ไม่ได้แจ้งข้อมูลของเหตุการณ์ดังกล่าวได้ทันท่วงที
เห็นท่านแจ้งว่าจะมีทีมงานมาชี้แจงอย่างเป็นทางการ หากนี้คือการชี้แจงที่บอกไว้ ผมมีความเห็นว่า ท่านควรตั้งกระทู้หลักของท่านที่หน้าแรกหรือให้ Web Admin ThaiMTB ป่ะหน้าแรกตัวโตๆ เพื่อกล่าวสรุปให้ชัดเจนกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นครั้งนี้ รวมถึงแนวทางการแก้ไขปัญหาครั้งต่อไปให้ชัดเจน จะดีกว่ามาชี้แจงในกระทู้ย่อยแบบนี้ ผมคิดว่าท่านเป็นมืออาชีพพอกับงานแบบนี้ ผมคิดว่านักปั่นทุกท่านและผมเองรออยู่ทุกวัน จะรอจนกว่าทีมงานของท่านพร้อมครับ ที่สำคัญผมอยากให้กล่าวคำขอโทษในความผิดพลาดมากกว่าการโพสข้อมูลต่างๆ อ้างอิงข้อมูลที่ท่านคิดกลัวว่านักปั่นจะได้ข้อมูลผิดๆ ซึ่งนักปั่นทุกคนเขารู้ดีอยู่แล้วครับ สื่อออนไลน์มีมากมายและคัดกรองได้ด้วยสติปัญญาของเขาเองได้

ชี้แจงในฐานะญาติมิตรของผู้เสียชีวิต
- ภรรยาของผู้เสียชีวิตเป็นนักปั่นจักรยานสมัครเล่นเช่นกัน เข้าใจถึงความเสี่ยงของการปั่นจักรยานบนถนนสาธารณะ ขณะนี้ขอใช้เวลาตั้งสติและรับมือกับเหตุการณ์สะเทือนใจนี้ก่อน เมื่อผ่านพ้นช่วงเวลานี้ไปแล้ว จะทำข้อสรุปถึงกรณีของอุบัติเหตุร้ายแรงนี้โดยหวังเป็นอย่างยิ่งว่าจะช่วยลดการสูญเสียที่อาจเกิดขึ้นต่อไปในอนาคต
- เหตุการณ์นี้เป็นเหตุการณ์ร้ายแรงที่ได้รับความสนใจจากสังคมมาก อย่างไรก็ตามมีรายละเอียดปลีกย่อยที่ต้องค่อยๆพิจารณา ซึ่งจะส่งผลกระทบต่อความรู้สึกของผู้ที่สูญเสียที่ต้องใช้ชีวิตอยู่ต่อไป ญาติมิตรของผู้เสียชีวิตขอวิงวอนให้สังคมอดทนต่อข้อมูลและข้อสงสัยอื่นๆที่ต้องการทราบ เมื่อสามารถสรุปได้ชัดเจนแล้วจะแจ้งให้ทราบเป็นลำดับถัดไป
คำชี้แจงของญาติมิตร ผมไม่มีความเห็นและคำกล่าวใดๆครับ ผมเคยรับรู้ความรู้สึกนั้นมาแล้ว

ปล. ขออภัยหากบางคำถามมันตรงเกินไป แต่เพื่อการพัฒนาการจัดงานปั่นต่างๆในประเทศเรามีความปลอดภัยมากกว่าเอากฏกติกามากล่าวอ้างกัน ผมขอรับผิดในคำถามเหล่านั้นเพียงผู้เดียวครับ

ขอบคุณครับ
ข้อมูลที่ชี้แจงเป็นความจริงและมีหลักฐานประกอบชัดเจน หลายข้อมูลเป็นข้อมูลส่วนตัวที่ไม่สมควรนำมาเปิดเผย ส่วนข้อข้อสงสัยอื่นๆ รวมทั้งคำถามที่น่าสนใจหลายข้อของคุณiamnop ขอให้อดทนรอ เมื่อสามารถสรุปได้ชัดเจนแล้วจะแจ้งให้ทราบเป็นลำดับถัดไปครับ

ข้อมูลที่ชี้แจงอย่างเป็นทางการจะแจ้งที่ audaxthailand.com และ facebook.com/audaxthailand และจะขึ้นกระทู้ที่thaiMTBเสริมครับ
จำรัส ละหานทราย
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087 261 7279
team: -

โพสต์ โดย จำรัส ละหานทราย »

คำว่า "ขออภัยด้วยครับ" ใครควรจะพูดก่อนดี ตัวเราหรือผู้จัดงาน เราก่อนดีกว่า ขออภัยด้วยครับ
ไม่ได้ไป ได้แต่ตามดู ขอบคุณมากครับ
teeravitc
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย teeravitc »

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ
apichartk
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Merida Scultura 900

โพสต์ โดย apichartk »

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ RIP.
litลาดพร้าว
สมาชิก
สมาชิก
Bike: พับtrin-x,BMC Slr03
ติดต่อ:

โพสต์ โดย litลาดพร้าว »

Audax Thailand เขียน:
น้ำน้อยหาดใหญ่ เขียน:เห็นใจทั้งทีมงานผู้จัด และแสดงความเสียใจต่อครอบครัวผู้สูญเสียผู้เป็นที่รักครับ.....มีสูง/ต่ำ, ดำ/ขาว, กว้าง/แคบ ฯลฯ ฟุตบอลล์,เทนนิส ที่เสียชีวิตในสนามก็มีให้เห็น นักกีฬาต้องมีหัวใจ/น้ำใจ ที่เป็นนักกีฬาจริงๆๆ คิดคาดหวังว่าเหตุการณ์ครั้งนี้คงจะเป็นโจทย์ใหญ่ให้ทีมงานที่จะจัดครั้งต่อไปมีความรัดกุมรอบคอบยิ่งขึ้น ผมเคยไป 200 Km.มาสองครั้ง คิดอยู่ตลอดทางที่ปั่นว่า เราจะต้องไม่เป็นอะไร เราสมัครใจที่จะมาร่วมปั่นเอง ไม่มีใครมาบังคับเรา แม้แต่เพื่อนที่มาปั่นด้วยกัน เราต้องรับผิดชอบตัวเราเอง กติกากฎข้อบังคับต่างๆ ทีมงานก็แจ้งชัดเจนพอสมควร กลับถึงบ้านก็คิดเสียว่าเราโชคดีประสบความสำเร็จเราทำได้ร่างกายเรารับได้ ก็เท่านั้นเอง อาจจะมีบ้างเพื่อนฝูงบางคนที่พูดทีเล่นทีจริง เฮ้ย...มึ..บ้ารึเปล่าว่ะ ไอ้เห่...เออ...กรูบ้า แต่กรูภูมิใจว่ะ กรูทำได้ มึ..ทำได้เหมือนกรูเปล่า ก็เท่านั้น จบ. ความจริงทดสอบเที่ยวนี้ผมกะไปเต็มที่ บังเอิญเข้ารับการรักษาที่ รพ. ก็เลยอด คิดว่าเที่ยวหน้าต้องไปให้ได้ อ้อ.มีนิดนึง เส้นที่เลี้ยวเข้าจากแยกวังน้ำเขียว เพื่อนผมเป็นนักปั่นสุภาพสตรีก็เคยเจออุบัติเหตุกับตัวเอง ถามว่าหนักมั้ย ก็สาหัสหนัก ผู้ที่ช่วยเหลือติดต่อประสานรถส่ง รพ.ก็คือเพื่อน/พี่ ที่ไปด้วยกัน เธอรับผิดชอบตัวเองครับไม่ใช่ผู้จัด. อยู่บ้านดีๆ บางคนยังโดน ผบ.ทบ.ฟังถึงตายก็มีครับ เพราะเมา :lol: :lol: ถ้าจัดสามจังหวัดและเป็นช่วงปิดเทอมตรงกับวันหยุดยาว มีโอกาสผมยืนยันไปครับ เพราะที่นี่ประเทศไทย ผมโตที่นั้น ขอบคุณครับ เป็นความคิดเห็นส่วนตัว.
มีความคิดจะจัดที่สามจังหวัดชายแดนหมือนกันครับ เป็นโครงการระยะกลาง :D
:shock: :shock: :shock:
Wichitp
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bangkok Phto Bike
Bike: เสือหมอบ Merida Reacto DA LTD, Merida Scultura 904, Fuji Stratos R
ตำแหน่ง: บางพระ ชลบุรี

โพสต์ โดย Wichitp »

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ
เมื่อหายใจเข้ายาว ก็รู้ชัดๆ แน่ๆ ว่ากำลังหายใจเข้ายาว
เมื่อหายใจออกยาว ก็รู้ชัดๆ แน่ๆ ว่ากำลังหายใจออกยาว
เมื่อหายใจเข้าสั้น ก็รู้ชัดๆ แน่ๆ ว่ากำลังหายใจเข้าสั้น
เมื่อหายใจออกสั้น ก็รู้ชัดๆ แน่ๆ ว่ากำลังหายใจออกสั้น
เมื่อหายใจเข้าออกเร็วๆ ก็รู้ชัดๆ แน่ๆ ว่ากำลังเหนื่อยมากๆ
GoPee
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 088-9877957
Bike: ็Haro Trail 29 inc
ตำแหน่ง: ประชานิเวศน์3
ติดต่อ:

โพสต์ โดย GoPee »

เสียใจด้วยครับ
GoPee-โกปี๊-กระแฟโบราณชนิดหนึ่ง
http://jbcolorlab.webiz.co.th/
http://beemyshop.webiz.co.th/
leeo
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0897694634
team: บางมด
Bike: LA
ติดต่อ:

โพสต์ โดย leeo »

เป็นกำลังใจให้ผู้จัดครับ ส่วนที่ต้องปรับปรุงก็ต้องทำ ส่วนที่ดีก็มีเยอะ ส่วนเรื่องอุบัติเป็นอะไรที่หลีกเลี่ยงยากครับ แต่ก็ต้องหาทางหลีก จากที่ผมปั่นงานนี้มา ช่วงลงมวกเหล็ก-แก่งคอย ทางลงเนินความเร็วสูงมีอะไรตัดหน้าอันตราย เส้นออกจากcp4 คอสะพานแคบทำให้ต้องขึ้นถนนใหญ่ ซึ่งสิบล้อเยอะมากและขับชิดและเบียดจักรยานด้วย
ไฟล์แนบ
FE762355-ABE3-4F36-AFCC-4CDF740FE4DC.png (1004.06 KiB) เข้าดูแล้ว 1920 ครั้ง
ไม่มีอะไรที่ทำไม่ได้ มีแต่ยังไม่ได้ทำ กับยังทำไม่เสร็จ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “สรุปทริป / รายงานการปั่น”