ซวยแล้ว รูน๊อตหกเหลี่ยมมันหวานครับ ทำไงดี

ข่าวสาร หรือ พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน
รูปประจำตัวสมาชิก
u_nude
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized

ซวยแล้ว รูน๊อตหกเหลี่ยมมันหวานครับ ทำไงดี

โพสต์ โดย u_nude »

รูปภาพ

ตามภาพเลยครับ ได้ก้ามเบรคมาใหม่กะจะเปลี่ยนซักหน่อย ไขไปไขมาหวานเลย :(
รบกวนถามวิธีแก้ไขหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ
golfyrider
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ยะลาฮาเฮ คนบ้าปั่นจักรยาน
Bike: cannondale Killer V (copy ไทยทำ) - เสือหมอบแฮนด์ตรงมือสองจากญี่ปุ่น
ตำแหน่ง: ยะลา

Re: ซวยแล้ว รูน๊อตหกเหลี่ยมมันหวานครับ ทำไงดี

โพสต์ โดย golfyrider »

สว่านเจาะ สต๊าฟเกลียว น๊อตตัวผู้ขันล๊อค แล้วเอาปากตายขันบังคับออก

เอ๊ะ เบรคก้ามปูแบบนี้ ตำแหน่งนี้มันตัวเมียนี่
กำลังมองหาซื้อจานเสือหมอบพร้อมกะโหลก กับ​แฮนด์​โอเวอร์​ไซส์​ ยกเล็ก​น้อย​ ไม่เน้นหรูขอแค่ใช้งานได้ก็พอครับ
เปิดตำนานเสือหมอบแฮนด์ยก คันใหม่ คันเก่าเก็บเข้ากรุเพราะซ่อมไม่ไหวแล้ว 5555 >>>คลิ๊ก<<<
รีวิวโปรแกรมจดบันทึกสถิติการปั่น สำหรับคนที่ใช้ไมล์ธรรมดา >>>คลิ๊ก<<<
GoPee
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 088-9877957
Bike: ็Haro Trail 29 inc
ตำแหน่ง: ประชานิเวศน์3
ติดต่อ:

Re: ซวยแล้ว รูน๊อตหกเหลี่ยมมันหวานครับ ทำไงดี

โพสต์ โดย GoPee »

สกัดให้เป็นร่องยาวปากแบน แล้วเคาะทวนเข็มนาฬิกาคายเกลียวออก สลับเคาะที่ละด้านถ้าจะให้ง่ายก็ฉีดน้ำมันเอนกประสงค์ทิ้งไว้สักชั่วโมงจะออกง่ายครับ
แก้ไขล่าสุดโดย GoPee เมื่อ 24 พ.ย. 2013, 09:14, แก้ไขแล้ว 3 ครั้ง
GoPee-โกปี๊-กระแฟโบราณชนิดหนึ่ง
http://jbcolorlab.webiz.co.th/
http://beemyshop.webiz.co.th/
JADE555
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อยากรู้ให้โทรมาถาม (- -")
team: CARBON ASS!!!
Bike: เหล็กมาร

โพสต์ โดย JADE555 »

ถ้าทุกทางแล้วเอาไม่อยู่ ใช้หกเหลี่ยมเชื่อมติดเลยครับ ออกชัวร์
ปั่นต่อไป จนกว่าตูดจะไหม้เป็นเถ้าถ่าน CARBON ASS TEAM

เฟรมบุบกลาง ยางก็แบน แฮนด์ก็หลุด
โซ่สะดุด ล้อสะบัด เฟืองก็แหลม
ยางนอกโล้น ขอบล้อแตก ยางในแพลม
สนิมแจม ลูกปืนร้าว รองเท้าพัง!!
u_nude
ขาประจำ
ขาประจำ

golfyrider เขียน:สว่านเจาะ สต๊าฟเกลียว น๊อตตัวผู้ขันล๊อค แล้วเอาปากตายขันบังคับออก

เอ๊ะ เบรคก้ามปูแบบนี้ ตำแหน่งนี้มันตัวเมียนี่
ขอบคุณมาก ๆ ครับ เผอิญมีสว่านไฟฟ้าอยู่ที่บ้าน ถ้าจะใช้สว่านเจาะนี่ต้องทำยังไงครับ
golfyrider
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ยะลาฮาเฮ คนบ้าปั่นจักรยาน
Bike: cannondale Killer V (copy ไทยทำ) - เสือหมอบแฮนด์ตรงมือสองจากญี่ปุ่น
ตำแหน่ง: ยะลา

โพสต์ โดย golfyrider »

u_nude เขียน:
golfyrider เขียน:สว่านเจาะ สต๊าฟเกลียว น๊อตตัวผู้ขันล๊อค แล้วเอาปากตายขันบังคับออก

ขอบคุณมาก ๆ ครับ เผอิญมีสว่านไฟฟ้าอยู่ที่บ้าน ถ้าจะใช้สว่านเจาะนี่ต้องทำยังไงครับ
ลองทำตามคำแนะนำของคุณ gopee ก่อนนะ วิธีเขาเซฟที่สุดล่ะ ไม่ได้จริง ๆ ค่อยเจาะ
กำลังมองหาซื้อจานเสือหมอบพร้อมกะโหลก กับ​แฮนด์​โอเวอร์​ไซส์​ ยกเล็ก​น้อย​ ไม่เน้นหรูขอแค่ใช้งานได้ก็พอครับ
เปิดตำนานเสือหมอบแฮนด์ยก คันใหม่ คันเก่าเก็บเข้ากรุเพราะซ่อมไม่ไหวแล้ว 5555 >>>คลิ๊ก<<<
รีวิวโปรแกรมจดบันทึกสถิติการปั่น สำหรับคนที่ใช้ไมล์ธรรมดา >>>คลิ๊ก<<<
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

ครั้งต่อไปใช้ประแจดีๆ หน่อยนะครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
คุณละมุน
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย คุณละมุน »

ลองวัดขนาดของน็อต แล้วไปหาขนาดของดอกสว่านครับ ให้กว้างกว่าขนาดของน็อตเล็กน้อย เพื่อตัดหัวน็อต แต่ไม่เกินออกไป
ตอนเริ่มต้องระวังด้วยครับ คมดอกสว่านจะกัดกับเหลี่ยมหัวน็อตที่เหลือ อาจสะบัดหรือมีเศษกระเด็นครับ

รูปภาพ

ตั้งสว่านตรงๆ กดทีละนิด ช้าๆ ใจเย็นๆ กดแล้วยกดูเป็นระยะ ดูระยะที่ดอกสว่านจมลงไปด้วยครับ น็อตมีแรงดึงอยู่ ถ้าตัวหัวน็อตขาดอาจมาเสียงเป๊ะ อย่าตกใจ
...เคยโดนมาแล้ว 2 ตัวครับ :lol:
GoPee
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

u_nude เขียน:รูปภาพ

ตามภาพเลยครับ ได้ก้ามเบรคมาใหม่กะจะเปลี่ยนซักหน่อย ไขไปไขมาหวานเลย :(
รบกวนถามวิธีแก้ไขหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ
ที่เห็นเป็นหัวน็อตตัวเมียมีปลอกเกลียวใน เอาสว่านเจาะหัวให้หลุดออก ก็ถอดเบรคออกข้างหน้าไม่ง่ายนะครับ

แต่เจาะให้แตกเพื่อเอาคีมล็อกจับได้ถนัดก็พอเอาออกได้ครับ
GoPee-โกปี๊-กระแฟโบราณชนิดหนึ่ง
http://jbcolorlab.webiz.co.th/
tse5601
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0863273767
team: SEED-BIKE รังสิต ดอนเมือง
Bike: tse5601@hotmail.com

โพสต์ โดย tse5601 »

ลองเอาเศษกระป๋องน้ำอัดลม(แผ่นอลูมินเีนียม)แล้วใช้6เหลี่ยมอันเดิมกดลงไปในแผ่นอลูมิเนียมซึ่งวางอยู่บนหัวน็อตที่รูด ค่อย ๆ กดแล้วหมุนดันเบา ๆอาจจะออกก็ได้ครับ

หากไม่ออกอีกให้ซ้อนแผ่นอลูมิเนียซัก2 ชั้นวางบนรูน็อตและหา6เหลี่ยมตัวL ตอกไปที่6เหลี่ยมแล้วลองขยับดู ครับ :mrgreen:
โยชูวา
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0834169645
team: FREEDOM

โพสต์ โดย โยชูวา »

กาวอีฟ๊อกซี่ติดพอกประแจไว้รอให้แห้ง จากนั้นหมุน
O'Pern
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-813-6627
team: Authentic Bike Packer / Travelling Solo
Bike: ธนูไฟ
ตำแหน่ง: Bkk, TH
ติดต่อ:

โพสต์ โดย O'Pern »

โยชูวา เขียน:กาวอีฟ๊อกซี่ติดพอกประแจไว้รอให้แห้ง จากนั้นหมุน
ผมชอบไอเดียนี้ คิดว่าน่าจะเป็นไปได้ และทำได้ง่าย เปลืองแค่ค่ากาว

แนะนำให้ใช้เครื่องมือหกเหลี่ยมไอ้อันที่ทำให้หัวนอตเยินอันนั้นแหละครับ จะได้ทิ้งมันไปซะเลย
fear is a mind killer
teaw
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0840487958
team: ไอ้แก่บ้านกง
Bike: trek8500

โพสต์ โดย teaw »

ออกรื้อยัง
เจ็บแล้วจำนั่นแหละคน เจ็บแล้วทนนั่นแหละ...
u_nude
ขาประจำ
ขาประจำ

ออกแล้วคร้าบบ ขอบคุณทุกคนมาก ๆ ตอนแรกกำลังจะออกไปซื้อกาวอีฟ๊อกซี่ แต่ขอลองวิธีของคุณพี่ร้าน seed bike ดูก่อน เพราะมีกระป๋องเปล่าอยู่พอดี
ตัดกระป๋องให้เป็นแผ่น แล้วซ้อนสองชั้นบนรูหกเหลี่ยมที่มันหวาน เอาหกเหลี่ยมวาง ค่อยๆ ใช้ค้อนตอกจนมันฟิตแล้วไขออกได้ครับ โชคดีด้วยตรงที่น๊อตไม่ได้แน่นมาก

โอย เข็ดเลยเรื่องน๊อตนี่ ขอบคุณทุกคนอีกทีครับ :D
tse5601 เขียน:ลองเอาเศษกระป๋องน้ำอัดลม(แผ่นอลูมินเีนียม)แล้วใช้6เหลี่ยมอันเดิมกดลงไปในแผ่นอลูมิเนียมซึ่งวางอยู่บนหัวน็อตที่รูด ค่อย ๆ กดแล้วหมุนดันเบา ๆอาจจะออกก็ได้ครับ

หากไม่ออกอีกให้ซ้อนแผ่นอลูมิเนียซัก2 ชั้นวางบนรูน็อตและหา6เหลี่ยมตัวL ตอกไปที่6เหลี่ยมแล้วลองขยับดู ครับ :mrgreen:
GoPee
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

u_nude เขียน:ออกแล้วคร้าบบ ขอบคุณทุกคนมาก ๆ ตอนแรกกำลังจะออกไปซื้อกาวอีฟ๊อกซี่ แต่ขอลองวิธีของคุณพี่ร้าน seed bike ดูก่อน เพราะมีกระป๋องเปล่าอยู่พอดี
ตัดกระป๋องให้เป็นแผ่น แล้วซ้อนสองชั้นบนรูหกเหลี่ยมที่มันหวาน เอาหกเหลี่ยมวาง ค่อยๆ ใช้ค้อนตอกจนมันฟิตแล้วไขออกได้ครับ โชคดีด้วยตรงที่น๊อตไม่ได้แน่นมาก

โอย เข็ดเลยเรื่องน๊อตนี่ ขอบคุณทุกคนอีกทีครับ :D
tse5601 เขียน:ลองเอาเศษกระป๋องน้ำอัดลม(แผ่นอลูมินเีนียม)แล้วใช้6เหลี่ยมอันเดิมกดลงไปในแผ่นอลูมิเนียมซึ่งวางอยู่บนหัวน็อตที่รูด ค่อย ๆ กดแล้วหมุนดันเบา ๆอาจจะออกก็ได้ครับ

ไมอยากเจอเหมือนกัน........แต่ถ้าโดนอีกผมขอลองวิธีนี้บ้าง ง่ายกว่าที่เคยทำครับ

ขอบคุณเช่นกันครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน”