แชร์ประสบการณ์ปั่นจักรยานมาทำงานในเมืองหลวง

ข่าวสาร หรือ พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน
Modmod-x
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0818108170
team: ปั่นเดี่ยว
Bike: Bridgestone roadman

Re: แชร์ประสบการณ์ปั่นจักรยานมาทำงานในเมืองหลวง

โพสต์ โดย Modmod-x »

หนูเนือย เขียน:เจ้าของกระทู้บ้านใกล้ๆ ผมเลยครับ
ผมอยู่ซอยมิสทีน ใช้เส้นรามคำแหง ผ่านหน้ารามฯ เหมือนกัน แต่เลี้ยวขวาเข้าซอยวัดเทพฯ ตรงเข้าเหม่งจ๋าย ออกรัชดาฯ

ถนนรามฯ รถยนต์, รถเมล์, แท็กซี่เยอะครับ อ้อ ควันเยอะด้วย หาผ้าปิดจมูกหน่อยก็ดีครับ
เห็นรถจอดข้างหน้า ระวังประตูเปิดนะครับ เดี๋ยวจะเป็นซุปเปอร์แมน
ถามนิดหนึ่งครับเช้าๆถ้าปั่นเส้นเลียบวงแหวนไปออกแยกพระราม9
เส้นนี้น่าปั่นไหมครับ
เอาที่เรามีความสุขก็พอแล้ว
รูปประจำตัวสมาชิก
oatmam
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Pajero Sport
ตำแหน่ง: Bec-Tero Entertainment Public Company
ติดต่อ:

Re: แชร์ประสบการณ์ปั่นจักรยานมาทำงานในเมืองหลวง

โพสต์ โดย oatmam »

เส้นทางใกล้ๆ กัน บ้านก็ใกล้ๆ กัน แต่ผมจะออกจากบ้าน 7.00 น. ครับ จากลาดพร้าวตรงข้ามเวชธานี ใช้ทางเลียบคลองแสนแสบ ออกมหาดไทย
1. ข้ามไป กกท. ออกหลังราม พระรามเก้าตัดใหม่ แยกพระรามเก้า รามคำแหง เลียบทางรถไฟ เพชรบุรี ทองหล่อ สุขุมวิท เข้าซอย 26 ปั่นเที่ยว K village แล้วเข้าตึกช่อง
2. วิ่งรามคำแหงรวดเดียวยันคลองตัน เพชรบุรี ทองหล่อ สุขุมวิท 36 เข้าข้างตึก
3. เลียบคลอง เทพลีลา เลียบด่วน เอกมัย ทองหล่อ สุขุมวิท 36 เข้าข้างตึก

ขากลับก็ประมาณเดียวกัน แต่จะยิงยาวไปเข้าสะพานเข้าเดอะมอลล์แล้วย้อนเข้าบ้านครับ

ส่วนใหญ่ออกกันตั้งแต่กี่โมงครับ
กลับมาแว้ววววววววว!
oatmam
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Pajero Sport
ตำแหน่ง: Bec-Tero Entertainment Public Company
ติดต่อ:

โพสต์ โดย oatmam »

Modmod-x เขียน:
หนูเนือย เขียน:เจ้าของกระทู้บ้านใกล้ๆ ผมเลยครับ
ผมอยู่ซอยมิสทีน ใช้เส้นรามคำแหง ผ่านหน้ารามฯ เหมือนกัน แต่เลี้ยวขวาเข้าซอยวัดเทพฯ ตรงเข้าเหม่งจ๋าย ออกรัชดาฯ

ถนนรามฯ รถยนต์, รถเมล์, แท็กซี่เยอะครับ อ้อ ควันเยอะด้วย หาผ้าปิดจมูกหน่อยก็ดีครับ
เห็นรถจอดข้างหน้า ระวังประตูเปิดนะครับ เดี๋ยวจะเป็นซุปเปอร์แมน
ถามนิดหนึ่งครับเช้าๆถ้าปั่นเส้นเลียบวงแหวนไปออกแยกพระราม9
เส้นนี้น่าปั่นไหมครับ
ผมว่าเช้าเลียบวงแหวน รถเยอะมากๆ บางทีก็ลงไหล่ทาง เราจะไม่มีทางปั่นสิครับ
กลับมาแว้ววววววววว!
J0hnnie
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -------------
team: CW All The Mountain
Bike: Santa Cruz Blur LT Carbon
ตำแหน่ง: ทองหล่อ - เอกมัย - ปรีดี

โพสต์ โดย J0hnnie »

เมื่อวานนี้ตอนเช้าปั่นมาทำงานจากปรีดีพนมยงค์ เข้าสุขุมวิทยิงยาวผ่านแยกอโศกผ่านมาบุญครองจนข้ามสะพานยศเศเลี้ยวขวาเข้ากรุงเกษม ถนนโล่งมากครับ

ผมไม่รู้ยังไง แต่รู้สึกไม่มั่นใจเลยเวลาถนนโล่งๆ อาจเป็นเพราะรถรามันวิ่งกันเร็วด้วย ไม่เหมือนเวลารถติดๆ ผมจะรู้สึกปั่นอย่างสบายใจกว่ามากเลย

ขากลับลองเปลี่ยนเส้นทางใช้เส้นเพชรบุรีดูบ้าง ถนนโล่งอีกละ แต่เนื่องจากไม่รีบเลยตัดสินใจปั่นบนฟุตบาท ก็สนุกดีครับ ได้อารมณ์ซ้อมทางแทรคไปในตัว

:D

ชีวิตมันต้อง X-TREME
J0hnnie
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -------------
team: CW All The Mountain
Bike: Santa Cruz Blur LT Carbon
ตำแหน่ง: ทองหล่อ - เอกมัย - ปรีดี

แชร์ประสบการณ์ปั่นจักรยานมาทำงานในเมืองหลวง

โพสต์ โดย J0hnnie »

วันนี้มาเดินเล่นสยาม แล้วมีธุระต่อต้องมาเซ็นทรัลเวิรด์ เลยลองปั่นจักรยาน กทม. มาดูเล่นๆ ก็ชิลดีครับ

ช่วงนี้มีโปรสมัคร 100 บาทได้เงิน 100 บาทในบัตรเลย จากปรกติต้องสมัคร 320 บาทได้เงิน 100 บาทในบัตร ส่วนอัตราค่าเช่าก็แค่ชั่วโมงละ 10 บาทเท่านั้นเอง ที่สำคัญสำหรับขาแรง 15 นาทีแรกฟรีครับ

Sent from my iPhone5 using Tapatalk

ชีวิตมันต้อง X-TREME
Modmod-x
สมาชิก
สมาชิก

ช่วงนี้เย็นฝนลงทุกวันเลยไม่ได้เอาออกมาปั่นทำงาน จะปั่นเสาร์/อาทิตย์ ออกกำลังกายที่ซ๊อควิลแทน
เจอกันทักกันได้น่ะครับ บริตสโตนเก่าอ่ะครับ
รอหมดฝนคงปั่นมาทำงานอีก
DNA-
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896796313
ตำแหน่ง: ถนน หน ทาง

โพสต์ โดย DNA- »

ปั่น ๆ ไปเถอะ เลือกอะไรที่มันปลอดภัยสำหรับตัวเอง และไม่เดือดร้อนผู้อื่นเป็นดีที่สุดครับ

ไกลกว่าผมอีกเยอะ ผมปั่นแ่ค่สนามเป้า-จตุจักร :lol:

แต่ถ้าเลิกงานแล้วก็อาจจะออกนอกเส้นทางบ้าง
blacklady
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Lifeandliving BikeNet
Bike: Oltrexr2
ตำแหน่ง: Chonburi

โพสต์ โดย blacklady »

เก๊าอยู่ชลบุรีก็ปั่นไปทำงาน หนุกดี
แต่ไม่ได้ปั่นทุกวันอ่ะ
อาทิตย์ละ2-3 วันแล้วแต่อารมณ์
ระยะทาง 22 กิโล แต่แกล้งปั่นอ้อมๆ ก็ได้30 กิโล :lol: :lol:
ซ้อมไว้ออกทริป
ลอยลม
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ลอยลม »

oatmam เขียน:ผมว่าเช้าเลียบวงแหวน รถเยอะมากๆ บางทีก็ลงไหล่ทาง เราจะไม่มีทางปั่นสิครับ
เห็นด้วยค่ะ เราขับรถยนต์ไปทำงานใช้เส้นทางนี้ ประมาณ 6 โมงกว่าๆรถยนต์วิ่งไหล่ทางไปปาดหน้าก่อนถึงกรวยกันส่วนใหญ่
โชคดีที่เราเข้างานเช้า เวลาปั่นจักรยานไปทำงาน เลยออกตั้งแต่ตีห้าครึ่งวิ่งไหล่ทางยังสบายอยู่ค่ะ

ไม่ได้ปั่นจักรยานเป็นปีแล้วมััวแต่ไปทำกิจกรรมอื่น แล้วมาเจอฝนอีก หลังฝนนี้จะเริ่มปั่นอีกครั้ง

อยู่มิสทีน-เคหะร่มเกล้าค่ะ ปั่นไปทำงานก็ออกท้ายถนนราษฎร์พัฒนา เลียบคู่ขนานมอเตอร์เวย์แต่ไม่วิ่งต่อไปถนนพระราม 9 ตอนเช้าๆรถไม่ติดวิ่งกันเร็วมากๆ ถึงรถติดก็แทรกลำบาก เราลัดเข้าไปในเส้นกรุงเทพกรีฑา แล้วออกหลังรามฯค่ะ ขอลดความเสี่ยงไปบ้างไม่มากก็น้อย
ALL BY MYSELF
Modmod-x
สมาชิก
สมาชิก

ใครมีอีกเขียนมาแบ่งปันกันได้น่ะคราบบบ

แชร์แชร์กันไป
คนหลังอาน
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 020099579
team: ชมรมจักรยานตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย
Bike: ANGL Bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย คนหลังอาน »

ผมโจ้ครับ
นวมินทร์ โพธ์แก้ว ลาดพร้าว101 เลียบด่วน
ประชาอุทิศ พระราม9 จบที่ตลาดหลักทรัพย์ศฯ ถนนรัชดา
ระยะทาง 16-17 กิโล โดยประมาณ ปั่นมา 7 ปีแล้ว
เดินทางด้วยจักรยาน มีความสุขกว่าขับรถมากมายครับ

ว่างๆ แวะไปทักทายกันนะครับ
ผมมีเพจที่เอาไว้ทำเรื่อง รณรงค์เรื่องการขี่จักรยานเดินทางในชีวิตประจำวัน
อยากให้ทุกคนมีความสุขกับการขี่จักรยานเหมือนเราครับ

เพจชื่อ Bike in the City ปั่นรักษ์พิทักษ์เมือง ฝากกด Like กด Share กันนะครับ
https://www.facebook.com/BikeintheCityW ... 259400531/
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน”