แชร์ประสบการณ์ปั่นจักรยานมาทำงานในเมืองหลวง

ข่าวสาร หรือ พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน
Modmod-x
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0818108170
team: ปั่นเดี่ยว
Bike: Bridgestone roadman

แชร์ประสบการณ์ปั่นจักรยานมาทำงานในเมืองหลวง

โพสต์ โดย Modmod-x »

วันนี้ได้ปั่นจักรยานจากบ้านแถวสวนสยามมาทำงานที่พระราม4(แถวช่อง3)

เริ่มปั่นจากบ้านมาตามถนนเสรีไทยถึงแยกนิด้า เลี้ยวซ้ายไปถนนรามคำแหง
ปั่นผ่านหน้ารามถึงแยกพระราม9 ผ่านไปถึงแยกคลองตันเลี้ยวขวาไปถนนเพชรบุรี
ปั้นไปถึงทางแยกเลี้ยวซ้ายเข้าซอยทองหล่อ ปั่นมาหน้าซอยออกถนนสุขุมวิท
แล้วขวาไปทางอโศกถึงซอยสุขุมวิท24เลี้ยวเข้าซอยปั่นสุดซอย ถึงที่ทำงาน

ระยะทาง 21 กม.ใช้เวลาไป 70 นาที (เร็วกว่าขับรถๆใช้เวลา90นาที)
จากประสบการณ์ ที่ได้ปั่นในครั้งนี้ ถือว่าพอใจ แต่มีเรื่องเจอแท็กซี่เบียดบ้าง
คิดว่าน่าจะปั่นมาทำงานอีกแต่ไม่ทุกวัน

ท่านใดมีประสบการณ์ปั่นทำงานในเมืองหลวงร่วมแชร์ไ้ด้นะครับ
เผื่อท่านอื่นได้ลองทำบ้าง ขอขอบคุณครับ
เอาที่เรามีความสุขก็พอแล้ว
คนหลังอาน
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 020099579
team: ชมรมจักรยานตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย
Bike: ANGL Bike
ติดต่อ:

Re: แชร์ประสบการณ์ปั่นจักรยานมาทำงานในเมืองหลวง

โพสต์ โดย คนหลังอาน »

ถ้าเริ่มต้นแถวสวนสยาม ไปพระราม 4 นี่ เป็นผมจะวิ่งพัฒนาการอะ..ผมไม่ชอบหน้ารามฯ เพราะรถเยอะ แต่ถ้าเช้าๆหน่อยก็คงมีค่าเท่ากัน..ไม๊??? ^^
แล้วขากลับ กลับเส้นไหนละครับ???
ผมปั่นจากนวมินทร์ (สุขาภิบาล1) ไปตลาดหลักทรัพย์ฯ ข้างศูนย์สิริกิติ์ วิ่งเส้นลาดพร้าว ออกเลียบทางด่วน เข้าเหม่งจ๋าย ออกพระราม9 เข้าอโศก แล้วตรงยาวเข้าแยกคลองเตย ใช้เวลา 60 นาทีนิดๆ ทำมาปีกว่าแล้ว โครตมีความสุขเลย..

^_^
รูปประจำตัวสมาชิก
J0hnnie
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -------------
team: CW All The Mountain
Bike: Santa Cruz Blur LT Carbon
ตำแหน่ง: ทองหล่อ - เอกมัย - ปรีดี

Re: แชร์ประสบการณ์ปั่นจักรยานมาทำงานในเมืองหลวง

โพสต์ โดย J0hnnie »

ประหยัดทั้งเวลา ประหยัดทั้งสตางค์ และยังช่วยลดโลกร้อนอีกด้วยนะครับ :D

ผมเคยปั่นมาครั้งเดียวเองครับ ระยะทาง 12 กม. เองวิ่งตรงเส้นสุขุมวิทอย่างเดียวเลย

แต่ที่ต้องหยุดปั่นเพราะช่วงนี้ผมต้องถือศีลอดครับ ปั่นมาวันนั้นจำได้ว่าหิวน้ำมากแต่ต้องทนจนถึงเย็นเลย

กะไว้ว่าหลังจากวันที่ 8 สิงหาคมก็จะปั่นมาทำงานบ้างสักสัปดาห์ละ 2-3 วันครับ :D

ชีวิตมันต้อง X-TREME
Modmod-x
สมาชิก
สมาชิก

คนหลังอาน เขียน:ถ้าเริ่มต้นแถวสวนสยาม ไปพระราม 4 นี่ เป็นผมจะวิ่งพัฒนาการอะ..ผมไม่ชอบหน้ารามฯ เพราะรถเยอะ แต่ถ้าเช้าๆหน่อยก็คงมีค่าเท่ากัน..ไม๊??? ^^
แล้วขากลับ กลับเส้นไหนละครับ???
ผมปั่นจากนวมินทร์ (สุขาภิบาล1) ไปตลาดหลักทรัพย์ฯ ข้างศูนย์สิริกิติ์ วิ่งเส้นลาดพร้าว ออกเลียบทางด่วน เข้าเหม่งจ๋าย ออกพระราม9 เข้าอโศก แล้วตรงยาวเข้าแยกคลองเตย ใช้เวลา 60 นาทีนิดๆ ทำมาปีกว่าแล้ว โครตมีความสุขเลย..

^_^
ระยะทางคุณเท่าไหร่ครับ

ทำงานใกล้กันเลยครับผมอยู่ในซอยฝั่งตรงข้ามคุณ

ขากลับ พระราม4-เข้าเอกมัย-เลียบด่วน-เกษตรนวมินท์-ตัดเข้านพรัตน์-สวนสยาม
surapongs
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cervelo S5, Trek 2.1 2012

โพสต์ โดย surapongs »

ของผม กรุงเทพกรีฑา -> เส้น ABAC -> หลังราม -> ปากซอย ราม 24 -> รามคำแหง -> แยกพระราม 9 -> เส้นเรียบ Airport Link -> อโศก -> เพชรบุรี -> นานา -> ถนนวิทยุ

รวมระยะทาง 15 กิโลกว่าๆ ปั่นมาได้ปีกว่า เวลาปั่นจริงไม่เกิน 35 นาที รวมติดไฟแดงนิดหน่อยทั้งหมด ไม่กิน 45 นาที เร็วกว่าขับรถเท่าตัว เส้นของผมไม่ค่อยมีฝาท่อ รถไม่เยอะ ถนนค่อนข้าง OK
Surapong S.
สิทธิชัย วัฒนาธนกุล
ขาประจำ
ขาประจำ
team: TCHA, Audax Randonneurs Thailand

โพสต์ โดย สิทธิชัย วัฒนาธนกุล »

ปั่นไปซักพักจะใช้เวลาปั่นลดลงอีกเยอะครับ
Rush
ขาประจำ
ขาประจำ
team: จักรยานกู้ภัยอิสระ
Bike: Fuji Newest 4.0, รถพับ 16' Ireton single speed , เสือภูเขาอลูสีลอกเกือบหมดแล้ว 8 เกียร์ , เสือหมอบเหล็กเกียร์เดี่ยว , Cronus รุ่น Soldier, Trinx จักรยานปั่นสองคน

โพสต์ โดย Rush »

ประชาอุทิศ 90 ออก 6:00 ฝ่ารถติดจากปากซอยถึงวัดทุ่งครุ เข้าสุขสวัสดิ์ 70 ผ่านหน้า Big C พระประแดง ข้ามสะพานหน้าโรงหนัง ข้ามสะพานภูมิพล

ลงพระรามสาม ผ่านแยก ณ ระนอง เข้าถนนสุนทรโกษา เข้าการท่าเรือ

ถ้ารถติดยาวมาก ก็ถึง 7:00 ถ้าไม่ติด ก็ 6:50

เดือนหน้า ผมจะย้ายไปอยู่ถนนกัลปพฤกษ์แล้ว คงต้องไปทางสาธรแน่นอน
kom_sun
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-73-555-72

โพสต์ โดย kom_sun »

Rush เขียน:ประชาอุทิศ 90 ออก 6:00 ฝ่ารถติดจากปากซอยถึงวัดทุ่งครุ เข้าสุขสวัสดิ์ 70 ผ่านหน้า Big C พระประแดง ข้ามสะพานหน้าโรงหนัง ข้ามสะพานภูมิพล

ลงพระรามสาม ผ่านแยก ณ ระนอง เข้าถนนสุนทรโกษา เข้าการท่าเรือ

ถ้ารถติดยาวมาก ก็ถึง 7:00 ถ้าไม่ติด ก็ 6:50

เดือนหน้า ผมจะย้ายไปอยู่ถนนกัลปพฤกษ์แล้ว คงต้องไปทางสาธรแน่นอน
สะพานภูมิพล ปั่นจักรยานขี้นได้หรีอครับ?
Modmod-x
สมาชิก
สมาชิก

Rush เขียน:ประชาอุทิศ 90 ออก 6:00 ฝ่ารถติดจากปากซอยถึงวัดทุ่งครุ เข้าสุขสวัสดิ์ 70 ผ่านหน้า Big C พระประแดง ข้ามสะพานหน้าโรงหนัง ข้ามสะพานภูมิพล

สุดยอดครับพี่ :o
Rush
ขาประจำ
ขาประจำ
team: จักรยานกู้ภัยอิสระ
Bike: Fuji Newest 4.0, รถพับ 16' Ireton single speed , เสือภูเขาอลูสีลอกเกือบหมดแล้ว 8 เกียร์ , เสือหมอบเหล็กเกียร์เดี่ยว , Cronus รุ่น Soldier, Trinx จักรยานปั่นสองคน

โพสต์ โดย Rush »

ตามกฎหมาย ห้ามขึ้นน่ะ แต่มอเตอร์ไซค์ก็ยังขึ้นกัน

ถ้าผมไม่ขึ้น ก็ไปสายแน่นอน

เคยถูกตำรวจเรียกถามแล้วปล่อยมา ตอนหลัง ห้ามตั้งด่านแล้ว เลยขึ้นกันตามสบาย

แต่ไม่แนะนำให้ทำตามกันนะ เพราะผมเคยช่วยมอเตอร์ไซค์ชนรถยนต์มาสองครั้ง บนสะพานนี่แหละ
DIRT-DEMO
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0897622435

โพสต์ โดย DIRT-DEMO »

J0hnnie เขียน:ประหยัดทั้งเวลา ประหยัดทั้งสตางค์ และยังช่วยลดโลกร้อนอีกด้วยนะครับ :D

ผมเคยปั่นมาครั้งเดียวเองครับ ระยะทาง 12 กม. เองวิ่งตรงเส้นสุขุมวิทอย่างเดียวเลย

แต่ที่ต้องหยุดปั่นเพราะช่วงนี้ผมต้องถือศีลอดครับ ปั่นมาวันนั้นจำได้ว่าหิวน้ำมากแต่ต้องทนจนถึงเย็นเลย

กะไว้ว่าหลังจากวันที่ 8 สิงหาคมก็จะปั่นมาทำงานบ้างสักสัปดาห์ละ 2-3 วันครับ :D
หัวอกเดียวกันเลยครับ ต้องถือศีลอด ผมไม่อยากลองเลย เพราะคงหิวน้ำมากแน่ ๆ นับถือเลยครับ :D
tum_slim
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081XXXXX69
team: BIKECYCLE
Bike: ยืมเค้าปั่น
ตำแหน่ง: วิภาวดี ดินแดง

โพสต์ โดย tum_slim »

น่ายกย่อง ครับ
RAWAT AD
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: GARY FISHER & DAH☀N & Trek 720 & Giant Iguana & Bianchi Back Street & Mosso
ตำแหน่ง: สุขุมวิท กทม

โพสต์ โดย RAWAT AD »

DIRT-DEMO เขียน:
J0hnnie เขียน:ประหยัดทั้งเวลา ประหยัดทั้งสตางค์ และยังช่วยลดโลกร้อนอีกด้วยนะครับ :D

หัวอกเดียวกันเลยครับ ต้องถือศีลอด ผมไม่อยากลองเลย เพราะคงหิวน้ำมากแน่ ๆ นับถือเลยครับ :D
+1 ครับ
กลุ่มผมส่วนใหญ่เปนมุสลิม อยู่สุขุมวิท71 ( bk bikeclub ) ช่วงนี้หยุดยาว 1เดือนครับ :mrgreen:
J0hnnie
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -------------
team: CW All The Mountain
Bike: Santa Cruz Blur LT Carbon
ตำแหน่ง: ทองหล่อ - เอกมัย - ปรีดี

โพสต์ โดย J0hnnie »

RAWAT AD เขียน:
DIRT-DEMO เขียน:

+1 ครับ
กลุ่มผมส่วนใหญ่เปนมุสลิม อยู่สุขุมวิท71 ( bk bikeclub ) ช่วงนี้หยุดยาว 1เดือนครับ :mrgreen:
ไม่ใช่แค่หัวอกเดียวกันอย่างเดียวแล้วครับแบบนี้ เรายังเป็นเพื่อนบ้านกันด้วยครับ ผมเองก็อยู่สุขุมวิท 71 ครับ ^__^

Sent from my iPhone5 using Tapatalk

ชีวิตมันต้อง X-TREME
หนูเนือย
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Merida

โพสต์ โดย หนูเนือย »

เจ้าของกระทู้บ้านใกล้ๆ ผมเลยครับ
ผมอยู่ซอยมิสทีน ใช้เส้นรามคำแหง ผ่านหน้ารามฯ เหมือนกัน แต่เลี้ยวขวาเข้าซอยวัดเทพฯ ตรงเข้าเหม่งจ๋าย ออกรัชดาฯ

ถนนรามฯ รถยนต์, รถเมล์, แท็กซี่เยอะครับ อ้อ ควันเยอะด้วย หาผ้าปิดจมูกหน่อยก็ดีครับ
เห็นรถจอดข้างหน้า ระวังประตูเปิดนะครับ เดี๋ยวจะเป็นซุปเปอร์แมน
กรุงเทพฯ ต้องเป็น เมืองจักรยาน และ ระบบการขนส่งสาธารณะ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน”