คำแปลอุปกรณ์จักรยานครับ

ข่าวสาร หรือ พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน
รูปประจำตัวสมาชิก
jimmy524
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: trek3900,TCR2
ตำแหน่ง: หนองจอก+ร่มเกล้า

คำแปลอุปกรณ์จักรยานครับ

โพสต์ โดย jimmy524 »

อาจจะเป็นประโยชน์บ้างสำหรับมือใหม่ รวมทั้งตัวผมเองด้วยนะครับ
ถ้าท่านได้มีคำแนะนำติชมได้ตามสบายนะครับ ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะครับ

Sizes ขนาด
Frame เฟรม
Fork ตะเกียบ
Shock โช็ค
Components ส่วนประกอบ
Handlebar แฮนด์
Stem คอแฮนด์
Seatpost หลักอาน
Saddle อาน,เบาะ
Pedals บันได
Drivetrain ระบบขับเคลื่อน
Shifters ชิฟเตอร์อุปกรณ์เปลี่ยนเกียร์
Front Derailleur สับจาน
Rear Derailleur ตีนผี
Brakes เบรค,ก้ามเบรค
Brake Levers มือเบรค
Cassette เฟือง
Chain โซ่
Crankset จานหน้า
Bottom Bracket กะโหลก
Wheels ล้อ
Rims วงล้อ
Hubs ดุม
Spokes ซี่ลวด
Tires ยาง

อาจจะมีประโยชน์ไม่มากก้น้อย

ขอบคุณครับ
ปั่นไปเถอะ.... จะถูกจะแพง ก้ต้องออกแรงปั่น

แต่ถ้ามีตังค์ก้อยากจะเล่นของแพง
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

Re: คำแปลอุปกรณ์จักรยานครับ

โพสต์ โดย umbabab »

บางคำอ่านengเข้าใจ แต่อ่านไทยงง อย่าง โช๊ค ตะเกียบ บันได กะโหลก เนี่ย... บางทีจินตนาการไม่ออกว่ามันคือส่วนไหนเหอะๆ
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
veenono
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089 776-9110
team: ฝ่ายข่าวชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพแห่งประเทศไทย TCC.
Bike: รถถีบไทยใช้ใจขับเคลื่อน ใต้แสงเดือนและตะวัน http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6#p3343446
ตำแหน่ง: 4/35ม.6ถ.เลียบคลองภาษีเจริญฝั่งใต้ แขวง/เขต หนองแขม กรุงเทพฯ10160

โพสต์ โดย veenono »

มีประโยชน์ครับ
พูดคุยทักทาย-แนะนำทาง facebookและอีกหลายๆกิจกรรมจาก veenono คลิ๊กเลย
ทริป" รักนี้ให้เธอ Tour of Myanmar Meakhong Challenge2013"
จงทำกรรมดี ละเว้นกรรมชั่ว เป็นผู้ให้จะได้ ลดความเห็นแก่ตัว
จักรยานก็เหมือนเม็ดข้าวเม็ดถั่วเม็ดงา ใครปลูกใครหว่านก็ดีมีประโยชน์ต่อสัตว์โลกทั้งนั้นทำไปเถอะ
เหนียวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0892363974
team: SON OF THE KING
Bike: ท่านเขียว กับ เสือเผ่น

โพสต์ โดย เหนียวครับ »

มีประโยชน์มากครับ
หนังสือไร้สาระ "ตีนถีบ" เรื่องราวของสองคู่หูขวางนรก นักปั่นจอมกาก
ที่มาโชว์แต่ความห่วยขั้นเทพของการปั่นจักรยาน ท่องเที่ยว
ติดเรทเรื่องภาษานิดนึง ขอให้อ่านเอาสนุกเป็นพอนะครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=618285

อ่านกันให้สนุกนะครับ
jimmy524
ขาประจำ
ขาประจำ

เพิ่มเติมครับผม

Down Tube ท่อล่าง
Head Tube ท่อคอ
Top Tube ท่อบน
Seat Stay ตะเกียบท่อนั่ง

Disk Brake Rotor ใบดิสก์
Brake Caliper ปั๊มเบรค
Quick Release แกนปลดแบบปลดเร็ว

Drop Out หางปลา
Headset Spacer แหวนรองคอ
Brake Hoods ยางหุ้มมือเบรค
Bottle Cage ขากระติก
Grip ปลอกแฮนด์
Bar Tape ผ้าพันแฮนด์
Seat Post Clamp รัดหลักอาน
Rail รางเบาะ

ขออนุญาติเพิ่มเติมนะครับ
อาจจะมีประโยชน์ขึ้นมาอีกหน่อย...อิอิ

****จิตตนาการว่ามันคืออุปกรณ์จักรยานนะครับ****
ปั่นไปเถอะ.... จะถูกจะแพง ก้ต้องออกแรงปั่น

แต่ถ้ามีตังค์ก้อยากจะเล่นของแพง
series8
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย series8 »

ดีครับมีประโยชน์มาก
ขอบครับกับความคิดดีๆ
:lol: :lol: :lol:
sak_ra_p
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: เสือหมอบ

โพสต์ โดย sak_ra_p »

ขอบคุณครับสำหรับสาระดีดี คราวหน้าเอาศัพท์ที่ไมล์จักรยานมาแปลให้อ่านอีกทีก็จะดีไม่น้อย
รถก็ไม่แพง แรงก็ไม่มี ขี่ไปด้วยใจรัก ระยะทางไม่เป็นอุปสรรค เป้าหมายหลัก "ออกกำลังกาย"
บรรศักดิ์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0812683291
Bike: Araya Excella Race, Tern Clutch, Splading, Bridgestone Grandtech

โพสต์ โดย บรรศักดิ์ »

ขอปักเก็บไว้ดูครับ
ขี่จนกว่าจะหมดแรง
jimmy524
ขาประจำ
ขาประจำ

sak_ra_p เขียน:ขอบคุณครับสำหรับสาระดีดี คราวหน้าเอาศัพท์ที่ไมล์จักรยานมาแปลให้อ่านอีกทีก็จะดีไม่น้อย
ตามคำขอครับ

ขออนุญาติ พี่เสือ พราย นะครับเอามาเพื่อนสมาชิกได้อ่านกันนะครับ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 9&t=149746

ยกเครดิตให้พี่เสือ พราย นะครับ ผิดพลาดประการใดน้องกราบขออภัย

อักษรย่อที่ใช้แสดงผลบนหน้าจอ
Current speed บอกความเร็วเป็นกิโลเมตร/ชั่วโมง หรือไมล์/ชั่วโมง
TM บอกเวลาที่ใช้ในการปั่นในทริปนั้น
DST บอกระยะทางในทริปในทริปนั้น
AV บอกความเร็วเฉลี่ยเป็นกิโลเมตร/ชั่วโมง หรือไมล์/ชั่วโมง
MX บอกความเร็วสูงสุด
ODO บอกระยะทางรวมทั้งหมด
Cal บอกปริมาณการเผาผลาญแคลอรี่ไปทั้งหมดเท่าไหร่
Clock (ไอค่อนรูปเข็มนาฬิกา) นาฬิกาบอกเวลา
Pace Arrow (ไอค่อนรูปลูกศรขึ้น-ลง) บอกความเร็วปัจจุบันสูงหรือต่ำกว่าความเร็วเฉลี่ย

cheetah 1986
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -
Bike: GaRy FiSheR WahOo GeNeSIs 2.0 "ความภาคภูมิใจที่ได้ครอบครอง"
ตำแหน่ง: HATYAI SONGKHLA THAILAND

โพสต์ โดย cheetah 1986 »

+1 ;) :D สาระD
"มีศรัทธา มีพลัง"
ฤชา ขวัญตา
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816399334
team: เสือ..กลิ้ง โตโยต้าสุวินทวงศ์
Bike: PRINCIPIA Msle Pro ,BIANCHI nirone หางคาร์บอน แล้วมาเป็น SEMPRE

โพสต์ โดย ฤชา ขวัญตา »

มีประโยชน์มากเลยครับ :D
Tire แปลว่า ยาง แต่ผมแปลว่า "เหนื่อย" อยู่ตลอดเลย มิน่า... :lol: :lol:
ลุงเนตร
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0898133936
team: อิสระ
Bike: Trek 3900, Dark Rock ทัวร์ริ่ง
ตำแหน่ง: ๔๖๕ ซอยจ่าโสด ถนนทางรถไฟเก่า แขวง,เขตบางนา กทม.๑๐๒๖๐
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ลุงเนตร »

"..ขอบคุณมากครับ..มีประโยชน์กับผม ผู้อ่อนภาษาอังกฤษมากเลยครับ.."
*..ยิ่งปั่น..ยิ่งแข็ง..แรงยิ่งดี..โรคไม่ค่อยมี..ไม่ทุกข์..*
jimmy524
ขาประจำ
ขาประจำ

ลุงเนตร เขียน:"..ขอบคุณมากครับ..มีประโยชน์กับผม ผู้อ่อนภาษาอังกฤษมากเลยครับ.."

ลุงเนตร 555...ดีใจจังลุงมา คอมเมนกระทู้ผมด้วย

ผมมือใหม่แต่ก้เป็นแฟนคลับของคุณลุงนะครับ ติดตามสรุปทริปของคุณลุงเนตรประจำ

เห็นแล้วอิจฉาอยากไปด้วยจังครับ

sutad_b1
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0897025532
team: คีรีมาศ จ.สุโขทัย
Bike: TREK 8500 SPECIALIZED STUMPJUMPER M5

โพสต์ โดย sutad_b1 »

เข้ามาศึกษาได้ความรู้มากครับ
chaiwkae
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TURNER
ตำแหน่ง: ลพบุรี

โพสต์ โดย chaiwkae »

ได้รู้ภาษาเพิ่ม :lol:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน”