จับโจรขโมยจักรยานได้แถวบิ๊กซ๊ลาดพร้าวครับ(หน้าอิมพีเรียลเก่า)

ข่าวสาร หรือ พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน
รูปประจำตัวสมาชิก
bangzam
สมาชิก
สมาชิก

Re: จับโจรขโมยจักรยานได้แถวบิ๊กซ๊ลาดพร้าวครับ(หน้าอิมพีเรียลเก่า)

โพสต์ โดย bangzam »

มาเล่าความคืบหน้าครับ

สองวันก่อนผมไปให้การกับตำรวจอีกรอบเพื่อสรุปสำนวนคดีส่งฟ้องศาลมาครับ ซึ่งก็เรียบร้อยดี ที่เหลือตำรวจจะดำเนินการยื่นศาลให้ในเร็วๆนี้
ส่วนผู้ต้องหายังคงถูกกักตัวนอนในคุกที่สน.วังทองหลาง ซึ่งยังไม่มีใครมาประกันตัวหรือมาเยี่ยมแต่อย่างใด
ผมก็เลยถามคุณตำตรวจถึงเรื่องภรรยาของผู้ต้องหา ตำรวจบอกว่าซักประวัติผู้ต้องหาแล้ว "เขาไม่มีแฟน"
อ๊ะ!? งั้นวันนั้นที่ร้องห่มร้องไห้บอกว่าตัวเองมีลูกมีเมียนี่ก็... มันยังไงนิ??? :twisted: :twisted:

เวลาเราดูข่าวอาชญากรรมทางทีวีหรืออ่านหนังสือพิมพ์ เรามักจะมีความรู้สึกว่าโกรธหรือเกลียจผู้กระทำผิด ยิ่งตอนที่เห็นตำรวจจับตัวคนร้ายได้นี่ เราก็ยึ่งรู้สึกสะใจกันใช่ไหม?
แต่ความรู้สึกนั้นมันช่างต่างกันกับสิ่งที่เกิดขึ้นอยู่ตรงหน้าผมจริงๆ มันรู้สึกแปลกๆครับ ไม่รู้จะดีใจ สะใจ จะโกรธ จะเกลียจ หรือสงสารดี?
เพราะคนที่ยืนอยู่ตรงหน้าเรา กำลังจะถูกเราจับส่งเข้าไปติดคุกเป็นปีๆท่าทางจะหมดอนาคต มันรู้สึกแปลกๆจริงๆนะ

ย้อนไปในวันเกิดเหตุ ตอนตำรวจคุมตัวเขามาถึงที่ สน. ผู้ต้องหาอยากโทรศัพท์ไปบอกภรรยาครับ ผมก็เลยเอาโทรศัพท์ตัวเองให้เขายืมโทรไป ซึ่งการสนทนาเป็นอะไรที่สั้นมาก....
"แม่นี่พ่อนะ...... พ่อถูกจับ............ พ่อถูกจับ!!............ อยู่สน.วังทองหลาง มาหาหน่อยได้ไหม?" แล้วการสนทนาก็จบลงทันทีเพราะทางนั้นวางสาย คิดว่างคงโกรธหรือโมโหมากแหละมั๊ง
ผมไม่รู้ว่าปลายสายสนทนานั้นจริงๆแล้วเป็นใครกันแน่ แต่ถ้าผู้ต้องหามีเมียมีลูกจริงอย่างที่เขาอ้าง ผมว่าก็น่าสงสารครอบครัวเขาอยู่นะ โดยเฉพาะลูกของเขา ไม่รู้ว่าจะเติบโตมายังไง จะเป็นคนดีของสังคมต่อไปได้ไหม เราไม่อาจทราบได้
ไม่ว่าจะเป็นยังไง ผมก็ได้แต่คิดว่าเขาทำตัวของเขาเอง เขากระทำผิดก็ต้องได้รับผลกรรมนั้น ครอบครัวเขาต้องลำบากก็เพราะตัวเขาเอง ไม่ได้เกี่ยวกับเรา

ก่อนที่ตำรวจจะพาผู้ต้องหาฝากเข้าห้องขัง ผมจึงพูดทิ้งท้ายกับเขาเพราะคิดว่าคงไม่ได้เจอขี้หน้ากันอีก
"ผมไม่รู้ว่าชีวิตคุณเจอเรื่องเหี้ยอะไรมาถึงได้ลงเอยแบบนี้ ไม่ว่าปัญหาของคุณจะเป็นอะไร จริงๆแล้วมันมักมีทางออกที่ดีกว่าเสมอ เพียงแต่ว่าคุณต้องพยามหน่อยเพื่อไปให้ถึงเท่านั้นแหละ ถ้าคุณลำบากก็ยังมีคนดีๆในสังคมพร้อมจะช่วยเหลือคุณ ผมอยากให้คุณสัญญากับตัวเอง ถ้าหากพ้นโทษแล้วจะทำแต่อาชีพสุจริต เพราะถ้าคุณชนะใจตนเองไม่ได้ ผมรับรองเลยว่าชีวิตนี้คุณจะโงหัวไม่ขึ้นอีกเลย"
เขาตอบรับว่า "ครับ สัญญา" แล้วเดินเข้าห้องขังไปอย่างเงียบๆ

พอเสร็จเรื่องแล้วผมเดินออกมาจากสน.พร้อมกับความรู้สึกแบบว่าอยากจะอ้วกยังไงไม่รู้ นี่ตรูโลกสวยพูดจาอะไรได้น้ำเน่าขนาดนั้นเนี้ย..... 5555+
ฤชา ขวัญตา
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816399334
team: เสือ..กลิ้ง โตโยต้าสุวินทวงศ์
Bike: PRINCIPIA Msle Pro ,BIANCHI nirone หางคาร์บอน แล้วมาเป็น SEMPRE

Re: จับโจรขโมยจักรยานได้แถวบิ๊กซ๊ลาดพร้าวครับ(หน้าอิมพีเรียลเก่า)

โพสต์ โดย ฤชา ขวัญตา »

เกือบไปแล้วมั๊ยล่ะ จขกท. โชคดีมากๆ แต่ผมว่าคนที่ติดคุกแล้วออกมานี่มันไม่ยอมเข็ดหลาบนี่ แสดงว่าติดคุกนี่มันสบายเหรอครับ สงสัย ๆ :cry: ข้าวก๊กินฟรีงั้นๆ งานก็ทำตามๆเขาไป ไร้อนาคต ออกมาก็ทำคนอื่นเดือดร้อนอีก ถ้าเป็นพวกเจตนาแบบนี้ต้องจัดหนักเลยครับ ...เฮ่อ :evil:
woodyvuth
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 1.1,LG,X-Bike Mini

โพสต์ โดย woodyvuth »

ผมว่าคนเก็บขยะตามข้างทาง ยังจะดูดี น่านับถือยิ่งกว่าโจรพวกนี้อีกนะครับ...ถึงเค๊าจะแต่งตัวมอซอ
.........แต่ก็มียิ้มให้ผมเสมอเวลาปั่นผ่าน(แต่เค๊าเองก็ทะเลาะกับฝูงหมาข้างทาง เหมือนนักปั่นแบบเราๆ.. :lol: )
บางทีถ้ามีขวดน้ำเปล่าๆ ผมก็เอาไปให้ ทั้งๆที่เราไม่รู้จักกัน แต่เค๊าก็ดีใจนะครับ...กับขวดน้ำเปล่าๆแค่ใบเดียว ;)
"LOVE WILL KEEP US A RIDE ..."
tor_teana
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0876621314
team: ปั่นเพื่อสุขภาพ
Bike: GT เสือภูเขา
ตำแหน่ง: สมุทรสาคร

โพสต์ โดย tor_teana »

จับได้เเล้วดีคับ..คนนี้หน้าจะมืออาชีพชัวดูการเเต่งตัวดูเเทบไม่ออกเลยว่าเป็นขโมย....ขอเเสดงความยินดีด้วยนะคับที่มาทันจับขโมย ...ถ้ามาไม่ทันนะ...ป้าดๆๆๆเรื่องยาวเเน่ๆ ถ้าเป็นจักรยานของผมหายนะ คงจะคอตกเเถมจะโดนเมียตบอีกตาหาก ขำๆคับ คุณโชคดีเเล้วคับดีใจด้วยคับ
บัญชี กสิกร 1842694120 นาย องอาจ ชุมสาย ณ อยุธยา เบอร์ติดต่อ 087-6621314 ขอบคุณคับ
wing103
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 098 - 1534842
team: จักรยานกองบิน1 โคราช
Bike: TREK madone 5.2 THORN sherpa
ตำแหน่ง: ข่าวอากาศ กองบิน1 อ.เมือง จ.นครราชสีมา

โพสต์ โดย wing103 »

ดีมาก จับได้ รัฐบาลน่าจะให้จักรยานขึ้นทะเบียนได้แล้วแพงกว่ามอเตอร์ไชค์อีก
Jakrapong
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-8956596
team: AOT Cycling Club
Bike: KHS Alite Team/Broadwalk/Nich L2/Albelt
ตำแหน่ง: 504/224 ม.สัมพันธ์วิลล่า คูคต ลำลูกกา ปทุม 12130

โพสต์ โดย Jakrapong »

ตอนจบแบบดราม่าซะงั้น เล่นผมน้ำตาซึมทีเดียว
ขอเป็นพวกโลกสวยด้วยคนครับ :D
:: (\_(\ ..*...*...*...*...*...*...*..*...*...*...*...*...*...*
*: (=' :') E-mail : pongjinda@hotmail.com
•.(,('')('')o...*...*...*...*...*...*...*...*...*...*...*...*...*
** ร่วมกันไม่วิ่งไหล่ทาง ไม่เอาเปรียบเพื่อนร่วมทาง **
statagem
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek 8.9 + Little Component

โพสต์ โดย statagem »

ขอแจ้งการอัพเดทนะครับ

https://www.facebook.com/bangzam08/post ... 3487268927

สำหรับท่านที่ไม่สะดวกเข้า Facebook ผมขอวางข้อความของเจ้าของจักรยานให้อ่านแทนนะครับผม

"เรื่องเซอร์ไพรส์สำหรับผมในวันนี้... บังเอิญค้นเจอเอกสารคดีความเก่าๆ หลายปีก่อนเราถูกขโมยจักรยานแต่จับโจรส่งตำรวจได้ เลยลองเอาชื่อผู้ต้องหาไปเสิร์ชในเน็ต ก็พบเฟสบุ๊คของเขา พี่แกออกจากคุกนานแล้ว หันมาประกอบอาชีพสุจริตตามที่ตัวเองเคยสาบานไว้จริงๆ แถมสอบติดเป็นข้าราชการด้วย ดูการงานมั่นคงดี ส่วนตัวเราแอบรู้สึกยินดีกับเขานะ อย่างน้อยเขาก็น่าจะหลุดจากวงจรอุบาทว์ของตัวเองไปได้ซักที"

และผมขอลบรูปของอดีตโจรกลับใจท่านนี้ด้วยครับผม ขอบคุณครับ
จักรยาน "มันคือความลงตัวของศิลปะ วิศวกรรม ฟิสิกส์ และชีววิทยา" !!
battery3k
สมาชิก
สมาชิก
team: Freelance Rider
Bike: BMC

โพสต์ โดย battery3k »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน”