Review : ส่งจักรยานทั้งคัน ช่องทางไปรษณีย์ไทย

ข่าวสาร หรือ พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
POP-SUPRA
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0965284508
Bike: Cervelo R3 Giant XTC Bianchi Impulso Trek 4300 3900 3700 Giant RX3

Review : ส่งจักรยานทั้งคัน ช่องทางไปรษณีย์ไทย

โพสต์ โดย POP-SUPRA »

สวัสดี เพื่อนๆ พี่ๆ สมาชิกครับ วันนี้มารีวิวการส่งจักรยานทั้งคันไปต่างจังหวัด ผ่านบริการไปรษณีย์ไทย ล่าสุดเมื่อวันที่ 27 กรกฎาคม ที่ผ่านมา มาดูกันว่าตอนนี้มีการอัพเดทการบริการ และค่าใช้จ่ายอย่างไรกันบ้างครับ

เริ่มจาก ตัวรถเป็น เสือภูเขา Trek Superfly 5 ล้อ 29 นิ้ว ขนาดก็พอสมควรเลย
ส่งจ่ากต้นทางกรุงเทพ ปลายทางยโยสรครับ ไปรษณีย์จะนำส่งไปยัง เขตตำบลตามรหัสไปรษณีย์นั้นๆ และโทรให้ปลายทางมารับที่ ที่ทำการอีกทีครับ แจ้งว่า 5-7 วันทำการ ต้นทางไปรษณีย์หลักสี่ครับ

โดยส่วนตัวห่อบับเบิ้ลมาแล้วเกือบเต็มทั้งคัน ทั้งตัวเฟรมและแฮนด์ ขาจาน โช๊ค เบาะ ตีนผีติดเทปใสไว้กันรอยถลอกครับ ควรใส่ขาตั้งไว้ที่ตัวรถของท่านด้วย เพราะจะทำให้สามารถจัดเก็บตัวรถได้ง่าย ไม่ต้องกองกับพื้น หรือไปพิงสิ่งต่างๆซึ่งอาจทำให้เกิดการเสียหายได้ อันนี้ผมคิดเองนะครับ

สอบถามทางไปรณีย์แจ้งว่าถ้าให้เจ้าหน้าที่ห่อให้สามารถทำได้ ค่าบริการ 100 บาท วัสดุเป็นกระดาษลังครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ไปถึงเจ้าหน้าที่ให้เขียนใบนำส่งนิดหน่อย และนำกระดาษลังมาหุ้มตัวเฟรมตรงกลางให้ไว้อีกนิดหน่อยครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

ค่าบริการหักส่วนลดทั้งหมด ซึ่งผมเองก็ไม่ทันได้ถามว่าลดจากอะไร ทั้งหมดก็ 648 บาท
ส่งของวันเสาร์ ปลายทางแจ้งว่าได้รับของวันอังคาร ซึ่งกินเวลาประมาณ 3-4 วันเท่านั้นเอง
(วันจันทร์เป็นวันหยุดชดเชยด้วย) ปลายทางได้รับของและตรวจเช๊คพบว่าสมบูรณ์ดีทุกจุดครับ

โดยส่วนตัวพอใจกับบริการ ทั้งค่าขนส่ง และความรวดเร็วกว่าที่แจ้งไว้ รวมทั้งความปบลอดภัยของสินค้าของท่านด้วยครับ

ขอบคุณทุกท่านที่อ่านมาถึงตรงนี้ และหวังว่าจะมีประโยชน์ไม่มากก็น้อยครับ ปั่นให้สนุกครับ
ปั่นให้ไกล ไปให้ถึง
vodovodo
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นไม่เน้น เน้นตั้งวง
Bike: Chevrollet

Re: Review : ส่งจักรยานทั้งคัน ช่องทางไปรษณีย์ไทย

โพสต์ โดย vodovodo »

คิดว่าจะส่งจักรยานให้เพื่อนที่ต่างจังหวัดเหมือนกัน ขอบคุณที่มารีวิวครับ

ส่วนตัวเห็นห่อแบบนี้แล้วน่ากลัวว่าถึงปลายทางสภาพจะเป็นอย่างไร

ถ้ามีรูปตอนปลายทางฝากอัพในกระทู้หน่อยครับ
POP-SUPRA
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0965284508
Bike: Cervelo R3 Giant XTC Bianchi Impulso Trek 4300 3900 3700 Giant RX3

Re: Review : ส่งจักรยานทั้งคัน ช่องทางไปรษณีย์ไทย

โพสต์ โดย POP-SUPRA »

ปลายทางสมบูรณ์ทุกจุด เหมือนตอนส่งครับ เพราะเข้าตั้งจักรยานบนพาเลท แยกกัน ระหว่างการส่ง จึงทำให้ไม่เกิดความเสียหาย
ปั่นให้ไกล ไปให้ถึง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน”