10 ข้อแนะนำเตรียมพร้อมปั่นขึ้นดอยอินทนนท์

ข่าวสาร หรือ พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน
vatcharin chuea-in
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0813843851
team: น้องใหม่ใจเกินร้อย
Bike: Mosso750cb

Re: 10 ข้อแนะนำเตรียมพร้อมปั่นขึ้นดอยอินทนนท์

โพสต์ โดย vatcharin chuea-in »

ตาโจ เขียน:
vatcharin chuea-in เขียน:โดยทั่วไปทดเฟืองหลังกี่ฟันกันครับสำหรับการปั่นพิชิตอินทนท์
แล้วแต่ทักษะของแตะละคนครับ ส่วนใหญ่ก็ 30 + ถ้าผ่อนแรงหน่อยก็ 40+ ครับ
ผมมี11-32ปีนี้ครั้งแรกเลยครับตั้งใจจะไปทดสอบดูคือตั้งใจไว้แล้วล่ะครับว่าต้องเข็นแน่ๆเพราะระยะทางไกลและชันมากที่สำคัญเลยคือระดับความชันตลอดเส้นทางมันเทียบได้จากเขาลูกไหนในประเทศไทยผมเคยปั่นเฉพาะเขาใหญ่ครับ ยังพอมีเวลาให้ได้คิดอาจจะทดเฟืองในระดับ40+เผื่อครับหลายคนบอกเหลือดีกว่าขาด ขอบคุณสำหรับข้อมูลจ.ข ก.ท.ครับ
Anuwat Poosalee
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant xtc
ติดต่อ:

Re: 10 ข้อแนะนำเตรียมพร้อมปั่นขึ้นดอยอินทนนท์

โพสต์ โดย Anuwat Poosalee »

ระดับความชัน ของอินทนนท์ ช่วงแรก กม ที่ 1 -
31 ประมาณ เขาใหญ่ + เขาเขียวบางช่วง

หลังจาก กม. 31 เหมือนเขาเขียว ดอยภูคา หรือ ภูทับเบิก ครับ

ประมาณนี้ถ้าเทียบจากเขาใหญ่
รูปประจำตัวสมาชิก
harukung
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi

โพสต์ โดย harukung »

อยากให้ช่วยกันดูแลเรื่องขยะครับ ปีที่แล้วซองเจลนี่เกลื่อนเลย ไหนๆก็แบกมันขึ้นมาตั้งไกลละ กินมันเข้าไปแล้วมันก็แบนๆเหลือแค่ซองเปล่าก็แบกมันไปอีกหน่อยเจอถุงขยะค่อยทิ้ง สงสารคนจัดงานกับเจ้าหน้าที่อุทยานต้องมาตามเก็บครับ
MAD_MAX
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MTB 27.5er, MTB 29er, Road 700c, Mini 20"

โพสต์ โดย MAD_MAX »

harukung เขียน:อยากให้ช่วยกันดูแลเรื่องขยะครับ ปีที่แล้วซองเจลนี่เกลื่อนเลย ไหนๆก็แบกมันขึ้นมาตั้งไกลละ กินมันเข้าไปแล้วมันก็แบนๆเหลือแค่ซองเปล่าก็แบกมันไปอีกหน่อยเจอถุงขยะค่อยทิ้ง สงสารคนจัดงานกับเจ้าหน้าที่อุทยานต้องมาตามเก็บครับ
เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง ซองPowerGelเกลื่อนถนน แลดูเอน็จอนาถมาก

กินเสร็จก็ยัดใส่กระเป๋าหลังไม่รู้มันลำบากตรงใหน ก็น่าจะเข้าใจตรงกันว่าซองPowerGelดูดแล้วมันแบนๆ หยิบยากเก็บกวาดลำบาก ใหนจะไอ้ชิ้นเล็กๆที่กัดฉีกหัวมันก่อนจะกินนั่นก็เก็บกวาดยิ่งลำบาก และเห็นได้ง่ายมาก เพราะส่วนใหญ่มันเป็นเงาๆสะท้อนแสง

ขวดน้ำก็พยายามทิ้งในบริเวณที่เป็นจุดให้น้ำหรืออย่าให้ห่างเกินไปนัก เพื่อเจ้าหน้าที่/ผู้จัดจะได้เก็บกวาดรวบรวมได้ง่ายและรวดเร็ว เนื่องจากปีที่ผ่านๆมาเจ้าหน้าที่/ผู้จัดไม่สามารถเก็บกวาดขยะของพวกเราได้ภายในวันนั้น พอวันต่อมามีนักท่องเที่ยวทั่วไปทั่งไทยเทศเขาก็ท่องเที่ยว มีไม่น้อยที่มองพวกเรานักปั่นจักรยานหรือรวมถึงคนไทย ว่าเป็นพวกทิ้งขยะไม่เลือกที่

น่าจะรณรงค์และเรียกร้องเรื่องนี้กันด้วย เห็นมาหลายปีล่ะ
kotzen
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เหล็กไหล
Bike: VOODOO BIZANGO / KHS F20 T3 / Specialized Stumpjumper / Surly Disc Trucker / Tarmac SL4

โพสต์ โดย kotzen »

แนะนำว่าให้ใช้บันไดคลีตภูเขาแบบสองด้านครับ เวลาใส่จะง่ายกว่า แล้วก็รองเท้าภูเขาลำลองจะสามารถเดินได้สะดวกกว่ารองเท้าหมอบครับ
Suphot
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-288-1122
team: โรงเจลำปาง
Bike: Fuji Roubaix - Merida HFS
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Suphot »

ขอบคุณ จขกท. ครับ เห็นด้วยกับเรื่องขยะ และการรักษาความสะอาดครับ ขยะพวกพลาสติก ถ้าคิดว่าเราต้องมีแน่ๆ ก็พกถุงเล็กๆ ไว้เก็บขยะแล้ว จัดการถ่ายทิ้งในที่ ที่เหมาะสมเสียก็น่าจะเป็นการช่วยกันดีครับ เรื่องการเตรียมของให้พร้อมนั้นดีแน่ๆ ครับ ถ้าไม่สนใจเซ็ทรถเอาสวยอย่างเดียว ติดกระเป๋าใต้อาน กระเป๋าบนท่อ เพื่อใส่พวกอุปกรณ์ป่ะยาง ของกิน เสื้ัอฝนอันเล็กๆ จัดใส่ไว้ในกระเป๋า อาจจะดีกว่าการไม่พกเลยเพราะคิดจะลดน้ำหนัก หรือยัดทั้งหมดใส่ไว้ในกระเป๋าหลังนั้น ขึ้นเขายาวๆ ชันๆ มีของหนักๆ อยู่ตรงหลังนี้ ปวดหลังเพิ่มขึ้นอีก ติดกระเป๋าใต้อานใส่เข้าไปแล้วให้ตัวเราเบาๆ คล่องๆ ดีกว่าครับ
กินให้พร้อม ซ้อมให้หนัก พักให้เป็น มีวอร์มอัฟ-มีคูลดาวน์
ลิงกังปั่นหมอบ
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ลิงกังปั่นหมอบ »

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ มีนักปั่นเสียชีวิตเกิดขึ้น

ผมมองว่า ทีมงานก็มีความผิด ที่ไม่มีการสื่อสารกันเลยหรือ? นักปั่นกำลังริ้วลงมา มีรถมาโผล่ตรงหัวโค้งได้เนี่ย

1.) รถบรรทุกของงาน . . . ซึ่งไม่ใช่รถบรรทุกชาวบ้านที่ไหนขับผ่านมา

2.) ไม่มีวิทยุสื่อสารกันเลยเหรอ? เช่น หยุด ๆ นักปั่นกำลังลงมา ชะลอรถ หยุดรอก่อน อย่าเพิ่งไปขวางทางโค้ง ๆลๆ
หึม...? ผมไม่ได้ปั่นจักรยาน แต่ผมขี่ยานรบต่างหาก!
คิดให้ดี โทษเทคนิคตัวเองก่อนจะโทษจักรยาน
มันไม่ใช่เป็นเพราะจักรยานที่แกปั่น แต่อยู่ที่แกปั่นมันยังไง?
มันไม่ใช่เพราะจักรยานมันงี่เง่าเฮงซวย แต่มันคือแกทำให้มันดูงี่เง่าปัญญาอ่อน
aultra7
สมาชิก
สมาชิก
team: Tanootong
Bike: Bianchi
ตำแหน่ง: 99/19 ถ.ห้วยแก้ว ต.ช้างเผือก อ.เมือง จ.เชียงใหม่
ติดต่อ:

โพสต์ โดย aultra7 »

ชอบเลยครับ ขอบคุณครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน”