ใครปั่นจักรยานไปทำงานบ้างครับ

ข่าวสาร หรือ พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน
รูปประจำตัวสมาชิก
vwdub
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0639363594
Bike: Factor O2

Re: ใครปั่นจักรยานไปทำงานบ้างครับ

โพสต์ โดย vwdub »

ผมรามอินทรา-สีลมครับ เร็วกว่าขับรถขึ้นทางด่วนครับจากที่ลองคำนวนเวลามา :mrgreen:
siranen
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bangkok Bike Rider
Bike: Specialized Sirrus Sport 2014
ติดต่อ:

Re: ใครปั่นจักรยานไปทำงานบ้างครับ

โพสต์ โดย siranen »

ผมชอบรูปนี้ครับ
เวลารถติดๆ

NEED FOR SPEED
ไฟล์แนบ
ผมชอบรูปนี้
ผมชอบรูปนี้
8614678915_bd4b12b891_b.jpg (152.2 KiB) เข้าดูแล้ว 1005 ครั้ง
Bangkok Bike Rider | คนปั่นจักรยานไปทำงาน
Blog : http://www.bangkokbikerider.com
FB : http://www.facebook.com/bangkokbikerider
mr.care
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0955433273
team: คนเดียวชิลๆๆ
Bike: merida scultura 900 2014
ตำแหน่ง: นวมินทร์ 123

โพสต์ โดย mr.care »

ผมปั่นทุกวันจากนวมินทร์ มาทำงานที่ คริสตัลปาร์ค ตอนมาลำบากตรงต้องยกข้ามสะพานลอย 2 ครั้ง แต่ก็ถือว่าออกกำลังกายไปในตัวระยะทาง 7 กม. ใช้เวลา 15 นาทีครับ
*-* ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว ['.']
dedo3230
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: merida 40D 2013
ตำแหน่ง: พุทธมณฑล

โพสต์ โดย dedo3230 »

ปั่นทุกวันคับ ศาลายา อนุสาวรีชัย 25 โล 1 ชม. ไปกลับ 50 ขากลับแวะโน้นนี้ได้ไม่ต้องกลัวรถติด ของรถ2ชม ก้อไวแล้วคับ
ก้อปั่นๆกันไป
Rocky_Game
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bike Touring & Bike Camping
ตำแหน่ง: Bangkok

โพสต์ โดย Rocky_Game »

bike to work เกือบทุกวันเหมือนกันครับ ยกเว้นวันไหนตื่นสายและต้องไปติดต่องานข้างนอก ระยะทางประมาณ 12 กิโล ไปกลับ 24 จาก ท่าพระ - คลองเตย

ผมใส่ชุดปั่นออกจากบ้าน พอถึงที่ทำงานก็ขึ้นลิฟท์ในตึกพร้อมสาวๆ ด้วยชุดจักรยานรัดๆ ไปแบบนั้นเลย 5555 แล้วค่อยเปลี่ยนเสื้อผ้าหลังจากอาบแห้ง

วิธีอาบแห้ง คือเอาผ้าขนหนูชุบน้ำหมาดๆ แล้วเช็ดตัว ตอนแรกคิดว่าทำแบบนี้จะไม่ค่อยสะอาด แต่ความจริงก็พอได้นะครับ เพราะก่อนปั่นออกจากบ้าน เราก็อาบน้ำตามปกติอยู่แล้ว

ประหยัดเวลาการเดินทาง (จักรยานถึงเร็วกว่า) ประหยัดค่าแก๊ส+น้ำมัน สุขภาพดีขึ้น :D
FinalB
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย FinalB »

เวลาปั่นไปทำงานแล้วมันก็มีเหงื่อ พอเพื่อนร่วมงานเดินมาทักแบบว่า อือหือ กลิ่นตัวแรงจัง
ทุกท่านมีวิธีแก้ปัญหาตรงนี้ยังไงมั่งครับ
buak516
สมาชิก
สมาชิก
Tel: -
team: -
Bike: bianchi

โพสต์ โดย buak516 »

ปั่นเกือบทุกวันครับ จาก คลอง 3 รังสิต-นครนายก ไป พระตำหนักจักรกรีบงกช ปทุมธานีระยะทาง 25 กิโล แต่ ส่วนมากจะปันอ้อมให้ครบ 100 กิโล ครับ ออกจากบ้าน ตี4 ถึงที่ทำงาน 7 โมงครึ่ง เส่นทาง พหลโยธิน ถึง ม.ธรรมศาสต์รังสิต ระยะทาง16โล เลี้ยวซ้าย ข้ามสพาน มุ่ง 347 เลี้ยวซ้าย จนถึงสามแยกหน้า. ม.ปทุมธานี ระยะทาง ถึงตรงนี้ รวม 27โล จากนั้น. เลี้ยวขวา ข้ามสพานปทุม1 ตรงไป ข้ามสพานข้ามแยกสันติสุข ตรงนี้รวม 30 โล มุงหน้าสู่ ลาดลหลุมแก้ว จนถึงถนน ที่มุ่งสู่บางบัวทอง-สุพรรณ. จนถึง สพานกลับ รถที่มุ่สู่บ่างใหญ่ ตรงนี้รวม50โล มุ่งสู่สุพรรณ ไปอีก30 ถึง แยก ไปบางเลน กลับรถย้อนทางเดิม จนมาถึงถนน 347 ถึงตรงนี้ ก็ 85โลจากนั้นเลี้ยวซ้าย วิ่ง 347 อีก 15 ก็ถึงที่ทำงาน ระทาง100กิโล พอดี ครับ av. 30-31. ครับ
ก.กล้า
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: -
Bike: mongoose ... Shaula Racing japan

โพสต์ โดย ก.กล้า »

เคยมีคนทักว่ากลิ่นตัวแรงเหมือนกันตอนปั่นไปทำงาน ผมก็บอกไปว่า หอมมั้ยล่ะกลิ่นสาบชายโสด 555
ตอนหลังมีวิธีแก้คือเอาผ้าขนหนูไปด้วยชุปน้ำมาเช็ดตัวเอาคราบเหงื่อออกเเล้วฉีดน้ำหอมเรียบร้อยครับ
แต่เดี่ยวนี้สบายที่ผมทำงานมีห้องอาบน้ำ(เป็นห้องอาบน้ำในสนามบินครับ)
ถึงเราจะอยู่คนละเส้นทาง แต่ขอให้รู้ไว้ ว่าโลกนี้มันกลมสักวันหนึ่งเราคงจะได้พบกัน
siranen
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized Sirrus Sport 2014
ติดต่อ:

FinalB เขียน:เวลาปั่นไปทำงานแล้วมันก็มีเหงื่อ พอเพื่อนร่วมงานเดินมาทักแบบว่า อือหือ กลิ่นตัวแรงจัง
ทุกท่านมีวิธีแก้ปัญหาตรงนี้ยังไงมั่งครับ
ใช้ผ้าเปียกเช็ดตูดเด็กครับ แล้วก็โรลออน แป้ง หอมฉุยสาวเหลียวหลังเลยล่ะ
Bangkok Bike Rider | คนปั่นจักรยานไปทำงาน
Blog : http://www.bangkokbikerider.com
FB : http://www.facebook.com/bangkokbikerider
siranen
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

buak516 เขียน:ปั่นเกือบทุกวันครับ จาก คลอง 3 รังสิต-นครนายก ไป พระตำหนักจักรกรีบงกช ปทุมธานีระยะทาง 25 กิโล แต่ ส่วนมากจะปันอ้อมให้ครบ 100 กิโล ครับ ออกจากบ้าน ตี4 ถึงที่ทำงาน 7 โมงครึ่ง เส่นทาง พหลโยธิน ถึง ม.ธรรมศาสต์รังสิต ระยะทาง16โล เลี้ยวซ้าย ข้ามสพาน มุ่ง 347 เลี้ยวซ้าย จนถึงสามแยกหน้า. ม.ปทุมธานี ระยะทาง ถึงตรงนี้ รวม 27โล จากนั้น. เลี้ยวขวา ข้ามสพานปทุม1 ตรงไป ข้ามสพานข้ามแยกสันติสุข ตรงนี้รวม 30 โล มุงหน้าสู่ ลาดลหลุมแก้ว จนถึงถนน ที่มุ่งสู่บางบัวทอง-สุพรรณ. จนถึง สพานกลับ รถที่มุ่สู่บ่างใหญ่ ตรงนี้รวม50โล มุ่งสู่สุพรรณ ไปอีก30 ถึง แยก ไปบางเลน กลับรถย้อนทางเดิม จนมาถึงถนน 347 ถึงตรงนี้ ก็ 85โลจากนั้นเลี้ยวซ้าย วิ่ง 347 อีก 15 ก็ถึงที่ทำงาน ระทาง100กิโล พอดี ครับ av. 30-31. ครับ
สุดยอดดดดดด
FinalB
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย FinalB »

ท่าน buak516 แซ่บมากอะ
sookchat
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-9831559
team: ฅนชานเมือง
Bike: Merinda MATT5 / L.K.L.M. Touring
ติดต่อ:

โพสต์ โดย sookchat »

ผมเองก็ปั่นจักรยานไปกลับที่ทำงานทุกวันเช้า 30 โล เย็น 30 โล มาจะครบ6ปีแล้ว ส่วนมากผมจะปั่นอ้อมเพื่อเป็นการออกกำลังกายและฝึก เพราะว่าผมจะออกทริปทางไกลในวันหยุดและวันนขัตฤกษ์ที่หยุดติดต่อกันหลายๆวัน
ผมอยู่รามอินทรา 117 ที่ทำงาน เสรีไทย 48 ระยะทางก็แค่ 6-7 ก.ม. แต่ผมจะอ้อมไปหนองจอกบ้าง เกษตร-นวมินทร์บ้าง
https://www.facebook.com/sookchat
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=70&t=39747
บังมัด ฅนชานเมือง(มีนบุรี) 130,000 ก.ม.
Ahoy..Bike
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814828426
team: Free transferred
Bike: แบบสองล้อ ขับเคลื่อนล้อหลังด้วยกำลังปั่นหนึ่งแรง..คน

โพสต์ โดย Ahoy..Bike »

wuttichairc เขียน:ผมปั่นทำงานทุกวันครับ...ตุลานี้ก็ครบ 3 ปีเต็มๆที่ผมปั่นทำงานทุกวัน...แทบไม่ได้เอารถยนต์ออกเลย...แม้ฝนจะตกแดดจะออก...แต่ก็จะรอให้มีช่องว่างให้ฝนซาปั่นมาทำงาน และกลับบ้านได้ทุกวันไป. ใช้เวลา แค่ 1 ในสามของการขับรถยนต์มาทำงาน. ไม่ต้องเสียเวลาวนหาที่จอด ไม่เครียดเลยไม่เหมือนตอนขับรถมาทำงานรถติดแหง็กแล้วเครียดมากๆ ได้สุขภาพเห็นๆ...ไม่ต้องเติมน้ำมันเหลือตังค์ไว้ซื้อของเล่นได้สบายๆ ผมว่าถ้าเราจะปั่นจักรยานทำงานจริงๆ...ย่อมไม่มีข้ออ้างใดๆหรอกครับเพียงเราออกจากกรอบที่สังคมตีให้เราซะเท่านั้นเอง. ความกลัวมีสารพัดต้องขจัดมันซะ...กลัวไม่ปลอดภัยบนท้องถนน(อย่าประมาท เพิ่มชั่วโมงบินไปเรื่อยๆทักษะจะเกิดขึ้นของมันเอง) ด้วยตำแหน่งหน้าที่แล้ว...กลัวสายตาคนกลัวคนดูถูกเหยียดหยัน...(ชั่งมันซิเขาไม่ไดซื้อข้าวให้เรากินซะหน่อย...ก็มันตัวเราสุขภาพเรา) กลัวร้อน กลัวเลอะ กลัวเหนื่อย กลัวสาระพัด...ปั่นบ่อยๆให้ชินควบคุมความเร็ว เหงื่อก็ไม่ออกให้เหนียวตัว. ไม่ต้องอาบน่ำเปลี่ยนชุดทำงานได้เลย.
กด LIKE ให้ร้อยครั้งเลย :lol:

ปีที่แล้ว ช่วงหมดฝนผมจะปั่น จากแยกบางนา - ข้ามเรือวัดบางน้ำผึ้ง - ถ.เจริญนคร เลียบแม่น้ำ เข้าแยกบ้านแขก - บก.กองทัพเรือ ไปกลับ ร่วม ห้าสิบโลได้

ปีนี้ รอลมหนาวมาเมื่อไหร่...จะได้ปั่นจักรยานไปทำงาน แย้วๆๆ
:mrgreen:
ปั่นชมวิว
siranen
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Ahoy..Bike เขียน:
wuttichairc เขียน:ผมปั่นทำงานทุกวันครับ...ตุลานี้ก็ครบ 3 ปีเต็มๆที่ผมปั่นทำงานทุกวัน...แทบไม่ได้เอารถยนต์ออกเลย...แม้ฝนจะตกแดดจะออก...แต่ก็จะรอให้มีช่องว่างให้ฝนซาปั่นมาทำงาน และกลับบ้านได้ทุกวันไป. ใช้เวลา แค่ 1 ในสามของการขับรถยนต์มาทำงาน. ไม่ต้องเสียเวลาวนหาที่จอด ไม่เครียดเลยไม่เหมือนตอนขับรถมาทำงานรถติดแหง็กแล้วเครียดมากๆ ได้สุขภาพเห็นๆ...ไม่ต้องเติมน้ำมันเหลือตังค์ไว้ซื้อของเล่นได้สบายๆ ผมว่าถ้าเราจะปั่นจักรยานทำงานจริงๆ...ย่อมไม่มีข้ออ้างใดๆหรอกครับเพียงเราออกจากกรอบที่สังคมตีให้เราซะเท่านั้นเอง. ความกลัวมีสารพัดต้องขจัดมันซะ...กลัวไม่ปลอดภัยบนท้องถนน(อย่าประมาท เพิ่มชั่วโมงบินไปเรื่อยๆทักษะจะเกิดขึ้นของมันเอง) ด้วยตำแหน่งหน้าที่แล้ว...กลัวสายตาคนกลัวคนดูถูกเหยียดหยัน...(ชั่งมันซิเขาไม่ไดซื้อข้าวให้เรากินซะหน่อย...ก็มันตัวเราสุขภาพเรา) กลัวร้อน กลัวเลอะ กลัวเหนื่อย กลัวสาระพัด...ปั่นบ่อยๆให้ชินควบคุมความเร็ว เหงื่อก็ไม่ออกให้เหนียวตัว. ไม่ต้องอาบน่ำเปลี่ยนชุดทำงานได้เลย.
กด LIKE ให้ร้อยครั้งเลย :lol:

ปีที่แล้ว ช่วงหมดฝนผมจะปั่น จากแยกบางนา - ข้ามเรือวัดบางน้ำผึ้ง - ถ.เจริญนคร เลียบแม่น้ำ เข้าแยกบ้านแขก - บก.กองทัพเรือ ไปกลับ ร่วม ห้าสิบโลได้

ปีนี้ รอลมหนาวมาเมื่อไหร่...จะได้ปั่นจักรยานไปทำงาน แย้วๆๆ
:mrgreen:

Cheers!!!! ^^
adi73
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081 343-3440
Bike: Speed P8,Mini JAVA,Brompton,Bianchi sempre,Cannondale CADD7

โพสต์ โดย adi73 »

ผ่านไปรวดเร็วจริงๆ เข้าปีที่7แล้วสิน่ะ ที่ปั่นมาทำงานจากรถพับ มินิ เสือภูเขา ทัวริ่ง หมอบแฮนด์ตรง เสือหมอบโครโม จนหมอบคาร์บอนเต็มรูปแบบ
จากนวมินทร์-พระราม9 ประมาณ16กิโลต่อเที่ยว หมุนวนไปทุกเส้นทางเปลี่ยนไปหลายเส้น แต่ก็ยังชอบและปั่นอยู่
แต่ในปีหลังเริ่มขี้เกียจลุยฝนแระ สงสารรถ มาสลับขี่มอไซค์แทนในวันที่ฝนน่าจะตก อาบน้ำที่ทำงาน ชุดก็ทิ้งไว้เปลี่ยนที่ทำงาน
เจอผู้ร่วมทางคนเดิมๆกันไม่กี่คัน จนจำกันได้เมื่อออกปั่นมาทำงานในเวลาไล่เลี่ยกัน มีความสุขเมื่อขี่ผ่านไปในขณะที่รถบนท้องถนนติดขัดเป็นอย่างมาก ปลอดภัยในการขี่ทุกท่านนะครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน”