ห้องกฎหมาย..."ชุมเสือบ้านคลอง" ...ท่านถาม เราตอบ

ผู้ดูแล: อ.ตั้ม

กฏการใช้บอร์ด
ชมรม ชุมเสือบ้านคลอง พิษณุโลก
ที่อยู่ แยกบ้านคลอง ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก 65000
ผู้ดูแล อ.ทวีศักดิ์ ตันอร่าม โทร 081-887-4233
รูปประจำตัวสมาชิก
เสือเทพ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815969502
team: ชุมเสือบ้านคลองพิษณุโลก
Bike: CANNONDALE F3 + groupset dura ace หมอบTIME RXRS VIP + ZIPP 404 + groupset sram red

Re: ห้องกฎหมาย..."ชุมเสือบ้านคลอง" ...ท่านถาม เราตอบ

โพสต์ โดย เสือเทพ »

เสือสองแคว เขียน:แล้วในกรณีที่ผู้ต้องหาที่ไม่ได้รับการประกันตัว และถูกควบคุมตัวอยู่ในระหว่างการต่อสู้คดี สมมติว่าเขาต่อสู้คดีไปสัก 3 ปีแล้วศาลตัดสินว่าเขาไม่ได้เป็นผู้ที่กระทำความผิด ในกรณีแบบนี้ในระหว่างที่เขาถูกควบคุมตัวอยู่ 3 ปีนี่ เขาจะได้รับค่าทดแทนต่าง ๆ หรือเปล่าครับ
.
.
ได้ครับ ปัจจุบันจะได้ค่าชดเชยให้วันละ 200บาท 3ปีก็ประมาณ 2แสนกว่าบาท...หรือถ้าพิสูจน์ได้ว่าเสียหายมากกว่าหรือถูกจับโดยถูกตำรวจกลั่นแกล้งก็ฟ้องได้อีกครับ ฟ้องสตช.ไปเลย แบบคดีเชอรี่แอนไงครับ ถูกศาลพิพากษาให้จำคุกจนบางคนต้องตายในคุก แต่ภายหลังจับผู้ต้องหาตัวจริงได้ ต้องฟ้องให้สตช.รับผิดซะนับร้อยล้านเลยละครับ
เสือเทพ
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: CANNONDALE F3 + groupset dura ace หมอบTIME RXRS VIP + ZIPP 404 + groupset sram red

Re: ห้องกฎหมาย..."ชุมเสือบ้านคลอง" ...ท่านถาม เราตอบ

วันนี้ไปศาลหล่มสักก็เจอคดีประหลาดอีกคดีละครับ...!
.
.
ตั้งชื่อว่าคดีอะไรดีละครับ...!
.
.....ชื่อคดีตำรวจ(บางคน)ทำได้ทุกอย่างดีไหมครับ?
.
เอาไว้ว่างๆจะเล่าให้ฟังนะครับ...
เสือสองแคว
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 096-9488-099
team: อิสระ
Bike: giant xtc team

โพสต์ โดย เสือสองแคว »

จะรอฟังครับ แต่ระหว่างรอ ก็มีเรื่องมาสอบถามอีก เป็นเรื่องจริงที่เกิดขึ้น เรื่องเกี่ยวกับการรักษาของแพทย์ครับ คือว่า มีชาวนาเขาไปไถนาแล้วโดนผานรถไถนาบาดที่เท้า แล้วได้เข้ารักษาบาดแผลที่โรงพยาบาลของรัฐ(เป็นโรงพยาบาลประจำอำเภอ) พยาบาลก็ได้ทำการล้างแผลให้ แต่ล้างไม่สะอาดน่าจะมีเศษดินโคลนติดอยู่ในบาดแผล และคนไข้ก็ได้กลับบ้านไปอยู่บ้านได้เพียงคืนเดียวครับแผลเกิดติดเชื้ออย่างรุนแรง จึงได้กลับไปรักษาต่อที่โรงพยาบาลเดิมอีก แต่อาการของคนไข้ไม่ดีขึ้นจึงได้ส่งตัวไปรักษาต่อที่โรงพยาบาลประจำจังหวัด รักษาได้ประมาณ 3 วันคนไข้ก็เสียชีวิต แพทย์ลงความเห็นว่าเสียชีวิตเนื่องจากติดเชื้อในกระแสโลหิต
กรณีอย่างนี้ญาติคนตายสามารถร้องเรียนต่อหน่วยงานต้นสังกัดของแพทย์พยาบาลต้นสังกัดให้รับผิดชอบได้หรือเปล่าครับ แบบว่าตอนนี้มีคนอื่นที่ไม่ใช่ญาติของคนตายวิ่งเต้นอยู่ เพียงแต่ให้ญาติคนตายเซ็นต์ซื่อเป็นผู้ร้องเรียนเท่านั้น หากเกิดได้รับค่าทดแทนมาจริง ๆ ก็จะแบ่งให้ญาติคนตาย 50 เปอร์เซ็นต์ ซึ่งผมก็สงสัยว่าเอ๊ะมันไม่เข้าท่านี่หว่า ทำใมมากินกับคนตายแบบนี้ ตนเองไม่ได้เป็นผู้ที่ได้รับความเสียหายเลยแม้แต่น้อย :D :D :D
เสือเทพ
ขาประจำ
ขาประจำ

เยอะครับคนแบบนี้บ้านเราเมืองเรามีเพียง "หากินกับคนตาย"
ล่าสุดผมเจอเองกับคดี"หากินกับคนเจ็บ"คดีรถชนเกือบตาย ไปรักษาที่รพ.พุทธฯ หมดค่ารักษาไปประมาณ
2แสนบาท พวกหากินกับคนเจ็บก็อาสาเป็นว่าจะไปจ่ายให้ก่อน พอบริษัทฯประกันจ่ายเงินมาให้แล้วค่อยจ่ายคืน
พอบริษัทฯประกันจ่ายมาให้ พวกผีพวกนี้ก็เอาเงินคนเจ็บไปหมด อ้างว่าเป็นค่ารักษาที่จ่ายไปให้ก่อน
.
แต่พอเวลาผ่านไปไม่นาน ผมเห็นมีพิรุธเลยไปขอตรวจสอบจากรพ.จึงรู้ว่าค่ารักษาประมาณ 2แสนนั้น ทางรพ.
รักษาให้ฟรี ไม่ต้องเสียเงิน ผมจึงฟ้องเป็นคดีฉ้อโกง ปัจจุบันยังอยู่ในระหว่างไต่สวนมูลฟ้องอยู่ที่ศาลแขวงพิษณุโลก
มีจำเลย 2คน แต่งตั้งทนายความมาจากจังหวัดเชียงใหม่ เพื่อมาขอเลื่อนคดีไป 2นัดแล้ว
.
ดู ดู้ ดู...ดูมันทำ!! คนเลวๆระยำ ไปทำกับคนเจ็บได้.. ;)
เสือเทพ
ขาประจำ
ขาประจำ

เสือเทพ เขียน:วันนี้ไปศาลหล่มสักก็เจอคดีประหลาดอีกคดีละครับ...!
.
.
ตั้งชื่อว่าคดีอะไรดีละครับ...!
.
.....ชื่อคดีตำรวจ(บางคน)ทำได้ทุกอย่างดีไหมครับ?
.
เอาไว้ว่างๆจะเล่าให้ฟังนะครับ...
.
.
.
มีคดีประหลาดคือ เป็นคดียาบ้าครับมีจำนวนมากซะด้วยหลายร้อยเม็ด ตำรวจสภ.เขาคล้อ(เพชรบูรณ์)เข้ามาจับผู้ต้องหาได้ที่
ต.บ้านแยง(จังหวัดพิษณุโลก)แต่ตำรวจ(เขาคล้อ)เอาตัวผู้ต้องหาไปทำการสอบสวนที่สภ.เขาคล้อ เพชรบูรณ์และปัจจุบัน
ฟ้องแล้วครับที่ศาลจังหวัดหล่มสัก
.
แต่คดีนี้ไม่ได้เป็นคดีความผิดในพื้นที่ต่อเนื่องจากพื้นที่เพชรบูรณ์มายังพื้นที่พิษณุโลก(ถ้าเป็นพื้นที่ความผิดต่อเนื่องสามารถ
ตามจับได้ครับ) และหลังจากจับแล้วก็เอาตัวไปทำการสอบสวนที่สภ.เขาคล้อ คนละเขตการสอบสวนเลยซึ่งไม่มีอำนาจการ
สอบสวน (ดังนั้นการสอบสวนจึงไม่ชอบด้วยกฎหมาย) และนำตัวผู้ต้องหาฟ้องที่ศาลจังหวัดหล่มสักอีก ดังนั้นก็เป็นการฟ้อง
โดยไม่ชอบด้วยกฎหมายอีก
.
ถ้าการสืบพยานได้ความเช่นว่านี้ ศาลก็จะยกฟ้องแน่นอนครับ...ถือว่าเป็นความผิดพลาดที่ไม่น่าจะเกิดขึ้นได้
.
แต่ผมรุ้ว่าตำรวจต้องป้องกันตัวเองอยู่แล้ว ..ต้องตามดูครับว่าคดีจะออกหัวหรือก้อย.. :lol: :lol: :lol:
ไฟล์แนบ
56c2894ec8e892de33b5f0103fa94380.jpg (27.7 KiB) เข้าดูแล้ว 629 ครั้ง
เสือสองแคว
ขาประจำ
ขาประจำ

อยากรู้เหมือนกันครับว่าตำรวจเขาจะทำยังไง อย่างนี้ถ้าทนายฝ่ายจำเลยยกเรื่องอำนาจการสอบสวน ขึ้นมาต่อสู้ ตำรวจจะทำอย่างไร กรณีนี้จะถือว่าเป็นการกระทำความผิดต่อเนื่องได้หรือเปล่าครับ ตำรวจที่เขาค้อเขาก็จะบอกว่าคนร้ายรายนี้ได้ขนยาเสพติดผ่านมายังท้องที่ที่เขารับผิดชอบ ก็ถือว่าความผิดได้เกิดขึ้นในเขตพื้นที่เขาแล้ว เขาย่อมมีอำนาจสอบสวน
ppk8888
ขาประจำ
ขาประจำ
team: cyclemania
Bike: Trek madone 7 spartacus

โพสต์ โดย ppk8888 »

เสือสองแคว เขียน:อยากรู้เหมือนกันครับว่าตำรวจเขาจะทำยังไง อย่างนี้ถ้าทนายฝ่ายจำเลยยกเรื่องอำนาจการสอบสวน ขึ้นมาต่อสู้ ตำรวจจะทำอย่างไร กรณีนี้จะถือว่าเป็นการกระทำความผิดต่อเนื่องได้หรือเปล่าครับ ตำรวจที่เขาค้อเขาก็จะบอกว่าคนร้ายรายนี้ได้ขนยาเสพติดผ่านมายังท้องที่ที่เขารับผิดชอบ ก็ถือว่าความผิดได้เกิดขึ้นในเขตพื้นที่เขาแล้ว เขาย่อมมีอำนาจสอบสวน
สภ.เขาค้อ น่าจะอยู่ในเขตอำนาจของศาลจังหวัดหล่มสัก
ประกอบกับต้องดูในบันทึกจับกุมด้วยว่าลงเหตุเกิดที่ไหน ถ้าระบุเหตุเกิดในเขตของเขาค้อ และผู้ต้องหาได้ลงลายมือชื่อในบันทึกจับกุมด้วยแล้ว แสดงว่ารับในตัวว่าเหตุเกิดที่เขาค้อ และในคำให้การของผู้ต้องหา ถาม-ตอบ ก็จะระบุสถานที่เกิดเหตุอีก ซึ่งผู้ต้องหาต้องลงลายมือชื่อด้วย ( อ่านให้ฟังแล้วรับว่าถูกต้อง จึงลงลายมือชื่อไว้เป็นหลักฐาน )
Trek madone 7 spartacus
เสือเทพ
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณครับที่แนะนำรายละเอียดต่างๆให้ทราบทั้ง 2ท่านครับ
.
เหตุเกิดคดีนี้ผู้ต้องหาเดินทางจากบ้าน ใกล้ๆตลาดบ้านแยงเพื่อจะไปเอาของผลไม้มาขาย และเอาของที่เขาฝาก(ยาบ้า)
ซึ่งตนเองยังไม่รู้เลยว่าเป็นอะไรไปให้คนรับที่บ้านเข็กใหญ่ ซึ่งจะอยู่ห่างจากสะพานบ้านเข็กน้อยที่เป็นเขตแบ่งพื้นที่ของ
พิษณุโลกกับเพชรบูรณ์ ถึง 17 กม. และมาถูกจับได้ที่บ้านเข็กใหญ่นี่เอง มีผู้คนเห็นมากมายและพร้อมที่จะมาเป็นพยาน
ให้ว่า ผู้ต้องหาถูกจับที่บ้านเข็กใหญ่จริง ไม่ใช่ถูกจับที่บริเวณสะพานบ้านเข็กน้อย ซึ่งเป็นจุดแบ่งเขตพื้นพอดีตามที่ตำรวจ
ทำสำนวนไว้ และตำรวจที่จับก็เป็นตำรวจสภ.เขาคล้อ
.
ไม่มีเหตุต่อเนื่องใดๆให้ตำรวจอีกเขตเข้ามาจับกุมได้เลย
เสือสองแคว
ขาประจำ
ขาประจำ

อืม กรณีนี้แสดงว่าคนที่ถูกจับไม่รู้มาก่อนว่าของที่ตนเองรับฝากนั้นเป็นยาบ้า(อันนี้ผมว่ามันก็พิสูจน์กันยากนะว่ารู้หรือไม่รู้) แต่ก็อดสงสัยไม่ได้ว่าทำใมตำรวจเขาค้อถึงรู้เรื่องและเข้ามาจับกุมในเขตพื้นที่ สภต.บ้านแยง ทำใมไม่ประสานงานกับตำรวจพื้นที่ อันนี้ผมขอถามท่าน ppk8888 หน่อยครับว่ากรณีที่ตำรวจอื่นเข้ามาจับกุมคนร้ายในพื้นที่ที่ตนเองรับผิดชอบสามารถกระทำได้ในกรณีใดบ้างครับ ถามเพื่อเป็นความรู้ครับ :D :D
ppk8888
ขาประจำ
ขาประจำ
team: cyclemania
Bike: Trek madone 7 spartacus

โพสต์ โดย ppk8888 »

เสือสองแคว เขียน:อืม กรณีนี้แสดงว่าคนที่ถูกจับไม่รู้มาก่อนว่าของที่ตนเองรับฝากนั้นเป็นยาบ้า(อันนี้ผมว่ามันก็พิสูจน์กันยากนะว่ารู้หรือไม่รู้) แต่ก็อดสงสัยไม่ได้ว่าทำใมตำรวจเขาค้อถึงรู้เรื่องและเข้ามาจับกุมในเขตพื้นที่ สภต.บ้านแยง ทำใมไม่ประสานงานกับตำรวจพื้นที่ อันนี้ผมขอถามท่าน ppk8888 หน่อยครับว่ากรณีที่ตำรวจอื่นเข้ามาจับกุมคนร้ายในพื้นที่ที่ตนเองรับผิดชอบสามารถกระทำได้ในกรณีใดบ้างครับ ถามเพื่อเป็นความรู้ครับ :D :D
เรียน ท่านเสือสองแคว ครับ ตำรวจอื่นมาจับในพื้นที่ที่ตนเองรับผิดชอบได้ครับ แต่ส่วนใหญ่โดยธรรมเนียมปฏิบัติหรือมารยาท จะประสานการปฎิบัติกับ ตร.พื้นที่ก่อนครับ เพราะ ตร.พื้นที่จะรู้พื้นที่มากกว่าครับ เช่น ตอนผมอยู่สายสืบ ผมมีผู้ต้องหาคดีฆ่าหมกป่า มีหมายจับ สืบรู้ว่ามาซ่อนอยู่หมู่บ้านหนึ่งของ ตำบลบ้านแยง อ.นครไทย ผมก็จะไปหา ชุดสืบ สภ.บ้านแยง ไปชี้เป้า แล้วเราก็เข้าจับกุม ครับ แต่มีกรณีหนึ่งที่อันตรายต่อ ตร.พื้นที่มาก คือ ตร.ส่วนกลาง เข้ามาแอบจับการละเล่นที่คนไทยชอบเล่น (คงรู้นะครับว่าอะไร) ในพื้นที่ โดยไม่ได้แจ้งให่้ทราบก่อน คราวนี้งานเข้าเลยครับ
Trek madone 7 spartacus
เสือหางยาว 2 x
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-2715451
team: ชุมเสือบ้านคลองพิษณุโลก,รถถีบมิวสิก
Bike: cbr250i, หมอบกินตับ
ตำแหน่ง: บ้านคลอง พิษณุโลก

โพสต์ โดย เสือหางยาว 2 x »

ความรู้สึกส่วนตัวนะครับ ไม่เกี่ยวกับคดี อ่านดูแล้ววิคราะห์ว่า เป็นไปไม่ได้ที่จะไม่รู้ว่าของที่ฝากเป็นยาบ้า
ไอ้พวกค้ายาบ้า ก็สมควร ปุปุ
เสือเทพ
ขาประจำ
ขาประจำ

ใช่ครับของอยู่กะตัวเองจะอ้างว่าไม่รู้นั้นก็เชื่อได้ยากละครับว่าไม่รู้ ผมก็ว่าผู้ต้องหาน่าจะรู้!!
.
แต่ก็เป็นบางกรณี ต้องดูองค์ประกอบหลายๆอย่างเช่น ผู้ต้องหาเคยมีประวัติมาก่อนไหม
เคยเสพยาบ้าหรือเคยมีประวัตืเสพยาบ้าหรือไม่ ได้รับค่าจ้างเป็นอะไรหรือไม่ในการรับ
ฝากของ...ฯ
.
แต่คดีนี้มีอะไรอีกมากมายครับ..ในทางคดีต้องขอปิดไว่นิดหนึ่ง ยังเปิดไม่ได้..!!
.
นี่ละน๊า!ตำรวจ อะไรก็จะ ปุ ปุ!!อย่างเดียว...ใช้หมองหน่อยดิครับ อย่าใช้แต่กำลัง :lol:
เดี๋ยวหมองจะไม่เจริญนะจ๊ะ... :lol: :lol: :lol: !!
เสือหางยาว 2 x
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-2715451
team: ชุมเสือบ้านคลองพิษณุโลก,รถถีบมิวสิก
Bike: cbr250i, หมอบกินตับ
ตำแหน่ง: บ้านคลอง พิษณุโลก

โพสต์ โดย เสือหางยาว 2 x »

องค์กรทุกองค์กร ก็มีทั้งคนดีคนเลว ไม่ใช่เฉพาะแต่ตำรวจเท่านั้น ตำรวจก็มีทั้งดีและไม่ดี ผมเชื่อว่าถ้าตำรวจไม่มีสมองและไม่ดี
มีมากกว่าตำรวจที่ดี องค์กรตำรวจก็ไม่น่าจะอยู่ได้จนถึงทุกวันนี้ .....ไอ้ที่ ปุปุ หมายถึงให้ผู้ค้ายาเสพติดรับโทษประหารชีวิตครับ
น้าเทพ ไม่ใช่ตำรวจทำ ปุปุ เอง อิอิ...
เสือสองแคว
ขาประจำ
ขาประจำ

ดคีน่าติดตาม เหมือนหนังดังซีรี่ช่อง 7 เลย ประเด็นแรกเลยผู้ต้องหารู้หรือไม่รู้ว่าของที่ตนรับฝากนั้นเป็นยาบ้าหรือเปล่า ถ้าไม่รู้ถือว่าไม่มีเจตนา (ใช่หรือเปล่าครับ) องค์ประกอบของความผิดอาญาจะต้องมีเจตนาด้วยเสมอ (ยกเว้นกรณีกระทำด้วยความประมาท) แค่ผมคิดประเด็นแรกนี่ก็ปวดหัวแล้วครับ :lol: :lol: ดูแล้วก็คงต้องว่ากันไปตามที่พี่ทนายเทพกล่าวมานั่นแหละครับ
ส่วนเรื่องอำนาจการจับกุมของพนักงานสอบสวน ท่าน ppk8888 ก็ได้ตอบให้ความกระจ่างมาแล้ว ว่าตำรวจนอกพื้นที่สามารถเข้ามาจับกุมได้ (ขอบคุณมากครับที่ให้ความรู้)
ตอนนี้ก็เหลืออำนาจพิจารณาคดีของศาลว่ามีอำนาจพิจารณาคดีนี้หรือไม่ คงต้องรอคำตอบต่อไป แต่อย่างไรก็ตามก็ขอให้คนบริสุทธิ์อย่าได้ตกเป็นจำเลย และคนกระทำผิดก็ต้องได้รับโทษตามกฎหมาย
เสือเทพ
ขาประจำ
ขาประจำ

เสือสองแคว เขียน:ดคีน่าติดตาม เหมือนหนังดังซีรี่ช่อง 7 เลย ประเด็นแรกเลยผู้ต้องหารู้หรือไม่รู้ว่าของที่ตนรับฝากนั้นเป็นยาบ้าหรือเปล่า ถ้าไม่รู้ถือว่าไม่มีเจตนา (ใช่หรือเปล่าครับ) องค์ประกอบของความผิดอาญาจะต้องมีเจตนาด้วยเสมอ (ยกเว้นกรณีกระทำด้วยความประมาท) แค่ผมคิดประเด็นแรกนี่ก็ปวดหัวแล้วครับ :lol: :lol: ดูแล้วก็คงต้องว่ากันไปตามที่พี่ทนายเทพกล่าวมานั่นแหละครับ
ส่วนเรื่องอำนาจการจับกุมของพนักงานสอบสวน ท่าน ppk8888 ก็ได้ตอบให้ความกระจ่างมาแล้ว ว่าตำรวจนอกพื้นที่สามารถเข้ามาจับกุมได้ (ขอบคุณมากครับที่ให้ความรู้)
ตอนนี้ก็เหลืออำนาจพิจารณาคดีของศาลว่ามีอำนาจพิจารณาคดีนี้หรือไม่ คงต้องรอคำตอบต่อไป แต่อย่างไรก็ตามก็ขอให้คนบริสุทธิ์อย่าได้ตกเป็นจำเลย และคนกระทำผิดก็ต้องได้รับโทษตามกฎหมาย
.
.
อาจจะมีการเข้าใจคลาดเคลื่อนเกี่ยวกับพนักงานจับกุม และพนักงานสอบสวนแล้วละครับ
พนักงานจับกุมจะเป็นคนละชุดกับพนักงานสอบสวน และมีอำนาจต่างกันนะครับ
.
พนักงานจับกุมคือ เจ้าพนักงานตำรวจที่มีอำนาจที่จะสามารถจะจับกุมผู้กระทำความผิดได้ทั่วประเทศ
แต่หลังจับได้แล้วจะต้องส่งตัวผู้ต้องหาให้กับพนักงานสอบสวนภายในท้องที่ที่ผู้ต้องหาถูกจับกุมเท่านั้น
.
ส่วนพนักงานสอบสวนคือ เจ้าพนักงานตำรวจผู้มีอำนาจกระทำการสอบสวนได้เฉพราะคดีที่อยู่ในเขต
อำนวจของตนเท่านั้น ตามประมวลกฎหมายวิธีพิจารณาความอาญา ในมาตราที่ 18 หากสอบสวนคดี
ที่อยู่นอกเขตอำนาจของตนก็จะเป็นการ..สอบสวนโดยมิชอบ เพราะไม่มีอำนาจ

.
.
.
.
....หมวด ๒

อำนาจสืบสวนและสอบสวน

มาตรา ๑๘[๑๑] ในจังหวัดอื่นนอกจากจังหวัดพระนครและจังหวัดธนบุรี พนักงานฝ่ายปกครองหรือตำรวจชั้นผู้ใหญ่ ปลัดอำเภอ และข้าราชการตำรวจซึ่งมียศตั้งแต่ชั้นนายร้อยตำรวจตรีหรือเทียบเท่านายร้อยตำรวจตรีขึ้นไป มีอำนาจสอบสวนความผิดอาญาซึ่งได้เกิด หรืออ้าง หรือเชื่อว่าได้เกิดภายในเขตอำนาจของตน หรือผู้ต้องหามีที่อยู่ หรือถูกจับภายในเขตอำนาจของตนได้

สำหรับในจังหวัดพระนครและจังหวัดธนบุรี ให้ข้าราชการตำรวจซึ่งมียศตั้งแต่ชั้นนายร้อยตำรวจตรีหรือเทียบเท่านายร้อยตำรวจตรีขึ้นไป มีอำนาจสอบสวนความผิดอาญาซึ่งได้เกิดหรืออ้าง หรือเชื่อว่าได้เกิดภายในเขตอำนาจของตน หรือผู้ต้องหามีที่อยู่ หรือถูกจับภายในเขตอำนาจของตนได้
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ชุมเสือบ้านคลองพิษณุโลก”