เชิญชวน ทาน ปั่นเที่ยว ปั่นวัดใจบ้านโป่งไบค์ ครั้งที่2 วันที่ 28 เมษายน 2556 ครับ

ผู้ดูแล: โดราเอมอน3

กฏการใช้บอร์ด
-เพื่อประโยชน์ของส่วนรวมและสังคม เพื่อการกุศล ออกกำลังกายเพื่อสุขภาพให้แข็งแรง
ร่วมรณรงค์ลดโลกร้อนโดยการปั่นจักรยาน และร่วมกิจกรรมกับชมรมอื่นเป็นประจำ
แจ้งข่าวสารนัดหมายสมาชิกให้ทราบการเคลื่อนไหวของชมรมจักรยาน BanPong Bicycle

-ปั่นทุกวันไม่มีวันหยุด นัดหมาย 05.30 น.ที่โรงเรียนฮกเฮง อ.บ้านโป่ง ราชบุรี
เสาร์,อาทิตย์ ออกทริปไกลหน่อย มีรถเซอร์วิสบริการ ไปด้วยกันไม่ทิ้งกัน มีทั้งเสือหมอบและเสือภูเขา

ผู้ดูแลบอร์ด สุดา ทวีกาญจน์
16 (ร้านทองทวีกาญจน์) ตลาดโต้รุ่ง อ.บ้านโป่ง จ.ราชบุรี 7010
tel.081-4566193
รูปประจำตัวสมาชิก
ปูปากน้ำ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896767667
team: เข้าทุกสังกัด-ทุกชมรม
Bike: Trek-Scott-Haro-Giant-Miyata-Trigon-Wheeler-Fuji-ฯลฯ

เชิญชวน ทาน ปั่นเที่ยว ปั่นวัดใจบ้านโป่งไบค์ ครั้งที่2 วันที่ 28 เมษายน 2556 ครับ

โพสต์ โดย ปูปากน้ำ »

อย่าลืมวันที่ 28 เมษายน 2556 มีนัดปั่นกับชมรม บ้านโป่งไบค์ครับ

ประชาสัมพันธ์งานปั่นบ้านโป่งครับ

1.โรงแรมในบ้านโป่ง ตามลิงค์นี้ครับhttp://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=5 ... &start=270
แก้ไขล่าสุดโดย ปูปากน้ำ เมื่อ 03 มี.ค. 2013, 17:39, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
หนทางไกล ปั่น-ปั่นไปก็ถึงเอง
ปูปากน้ำ
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek-Scott-Haro-Giant-Miyata-Trigon-Wheeler-Fuji-ฯลฯ

Re: เชิญชวน ทาน ปั่นเที่ยว ปั่นวัดใจบ้านโป่งไบค์ ครั้งที่2 วันที่ 28 เมษายน 2556 ครับ

1เส้นทางเข้าบ้านโป่งอีกเส้นทางหนึ่งครับ เลยโลตัสบ้านโป่งมาซัก 2กม.สังเกตุโค้งขวา ระหว่างโค้งเห็นคลอง โดยเลี้ยวซ้ายก่อนถึงปั้ม ปตท. ตรงเข้าไปเลย จะผ่านวัดหัวโป่ง

รูปภาพ

2เจอแยกตรงครับ ผ่านบริเวณเดียวกันถ่ายเมื่อ 22 กภ.56 เวลา 07.30 น. เลาะคลอง อ้อนี่ผมถ่ายย้อนหลังนะครับเพราะวิวสวย

รูปภาพ

3เส้นทางไปศาลเจ้าแม่เบิกไพรที่ชาวบ้านโป่งเคารพนับถือ อดีตมีจรเข้ใหญ่อยู่ในแม่น้ำหน้าศาล แต่ปัจจุบันไม่มีแล้วทั้งไม่มีร่องรอยเหลืออยู่เลย ในอดีต รัชกาลที่5ทรงเสด็จมาไหว้ถึง 2 ครั้ง ข้ามสพานที่หน้าวัดบ้านโป่ง แล้วเลี้ยวซ้าย ระทาง 2 กม.เศษ

รูปภาพ

4ผ่านร้านอาหารครัว ลลนา เจ้าของ-แม่ครัว เป็นอดีตนางเอกหนัง ที่ดังมาก "วัยอลวน" คนที่อายุใกล้เคียง 50 จะรู้จัก ลลนา สุลาวัลย์ แสดงกับไพโรจน์ สังวรริบุตร เพลงดัง "สุขาอยู่หนใด" วันหลังจะมาเจาะลึกร้านนี้อีกที อ้อร้านนี้ปิด 2 ทุ่มนะ

รูปภาพ

5หน้าศาลเจ้าแม่เบิกไพรครับ

รูปภาพ

6เลี้ยวซ้ายไปดงละมุดครับ เราจะพาเลี้ยวซ้าย

รูปภาพ

7ระหว่างทางไปดงละมุด ร่มรื่นไหมครับ

รูปภาพ

8ตันไม้2ข้างทาง

รูปภาพ

9ละมุดกำลังออกลูกดกเลย แต่ยังไม่ได้ที่ครับ

รูปภาพ

10 ทางไปดงมะนาว ผ่านแถวนี้ทีไร คิดถึงส้มมะกรูต สมัยเด็กได้ทาน สอบถามชาวบ้านแถวนี้บอกว่าสูญพันธ์ไล้ว เหมือนมะม่วงมัน เขียวไข่กา

รูปภาพ

11ดงมะนาวครับ เห็นเจ้าถิ่นไหมครับ ผมมีเคล็ดวิชาไม่ให้หมาไล่เวลาปั่นจักรยานผ่าน คือก่อนถึง 5-7 เมตร ดีดกระดิ่งและห้ามปั่นให้ไหลเข้าไป จะปั่นอีกทีก็เลยไป 5-7 เมตร ผ่านตลอด ให้หยุดปั่นรอบขาก่อนดีดกระดิ่งนะครับ

รูปภาพ

12ระหว่างทาง

รูปภาพ

13 ต้นไม้เยอะไหม

รูปภาพ

รูปภาพ

14ถึงแยกวัดตาลปากลัดครับ เห็นศิลปมอญชัดเจนครับ ซ้ายครับ

รูปภาพ

15 ผ่านหมู่บ้าน

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

18 บ้านทรงไทยยังมีให้เห็นประปรายครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

20 ถึงวัดโพธิโสภาราม(โพธิมอญ)แล้วครับ ถ้าเราไม่เข้าดงละมุดจะผ่านวัดโพธิบัลลังส์(โพธิ์ไทย) ก่อนเลี้ยวซ้ายไปดูอะไรหน่อยก่อน

รูปภาพ

21นี่คือต้นสาละ ต้นไม้ที่พระพุทธเจ้าตรัสรู้ใต้ต้นไม้แบบนี้ หลายคนคงยังไม่เคยเห็น ซ้ายครับ

รูปภาพ

22ต่อไปนี้ทดสอบเคล็ดวิชาว่าผ่านได้ไหม หรือสอบตก..555

รูปภาพ

ลองนับดู มีกี่ตัวเอ่ย ไม่มีรางวัลให้นะ

รูปภาพ

23 นี่ก้อเจ้ถิ่นอีก ผมแจ้งแล้วจะมีแขกผ่านมา เค้าบอกอย่าปั่นล่ะกัน ให้ไหลเข้า บางทียังนอนเฉยเลยครับ

รูปภาพ

24ทรงไทย ทรงมอญคล้ายกัน

รูปภาพ

25นี่ก้อใช่ครับ

รูปภาพ

26ก่อนถึงแยกวัดมะขาม กำลังสร้างทางกับสพานแห่งใหม่ ทางไม่ดีนิเดียวเอง เห็นเจดีย์ทรงพม่า-มอญไม่ไกลแล้วครับ

รูปภาพ รูปภาพ

27

รูปภาพ

28

รูปภาพ

29

รูปภาพ

30

รูปภาพ

31

รูปภาพ

32

รูปภาพ

33

รูปภาพ

34

รูปภาพ

35

รูปภาพ

36

รูปภาพ

37

รูปภาพ

38

รูปภาพ

39

รูปภาพ

40

รูปภาพ

41

รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย ปูปากน้ำ เมื่อ 23 ก.พ. 2013, 09:36, แก้ไขแล้ว 6 ครั้ง
ปูปากน้ำ
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: เชิญชวน ทาน ปั่นเที่ยว ปั่นวัดใจบ้านโป่งไบค์ ครั้งที่2 วันที่ 28 เมษายน 2556 ครับ

โอ่ง คนงาม เขียน::P :P :P เอาละมุด มะนาวมาฝากสัก 2 เข่ง

:o :o :o ลุงโอ่งต้องปั่นจักรยานไปบรรทุกเองนะ
trytrle
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0810186537
team: BANPONG BICYCLE
Bike: BIANCHI
ตำแหน่ง: เมืองคนงาม บ้านโป่ง ราชบุรี

โพสต์ โดย trytrle »

ขอหนูยกมือตามไปเที่ยวด้วยคนนะค้าาา เฮียปู :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

รูปภาพ
นักปั่น + ช่างภาพอิสระ(รับถ่ายภาพ)

หน้าเพจรับงานและผลงาน http://www.facebook.com/trytrle

พูดคุย http://www.facebook.com/thituthai
ปูปากน้ำ
ขาประจำ
ขาประจำ

trytrle เขียน:ขอหนูยกมือตามไปเที่ยวด้วยคนนะค้าาา เฮียปู :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

รูปภาพ
ไปไม่ได้ท้ายรถที่นั่งไม่ว่างรอทริปหน้าล่ะกัน...ขอเบอร์ด้วยดิ..จะได้โทรบอกแต่เนิ่นๆตอนมีทริปน่าไปเที่ยวงาย...555
โดราเอมอน3
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-4566193
Bike: Lite Speed

โพสต์ โดย โดราเอมอน3 »

ชมเพลินเลยค่ะเฮียปู๋ ขอบคุณสำหรับภาพและคำบรรยายที่ทำให้เรารู้ว่าบ้านเรายังมีของดี..ดี อยู่มากมาย ขอบคุณจากใจจริงค่ะ :P

ในภาพนับจากซ้ายมือมา คนที่5 ใส่หมวกสีขาว สุงๆหล่อๆใส่แว่นตา คือเฮียปู๋ ผู้ใหญ่ของชมรมบ้านโป่งไบค์ค่ะ
ไฟล์แนบ
DSC02146.JPG (68.54 KiB) เข้าดูแล้ว 2599 ครั้ง
พูดคุยกับชาวบ้านโป่งไบค์ คลิก http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=387259

วันอาทิตย์ที่ 13 มีนาคม พ.ศ.2559 ขอเชิญนักปั่นทุกท่านเข้าร่วมกิจกรรมปั่นรักษ์บ้านโป่ง ครั้งที่ 2 กับฟิชวิลเลจhttp://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1386774
bikemmm
ขาประจำ
ขาประจำ
team: TCC
Bike: MTB futirism

โพสต์ โดย bikemmm »

:D เส้นทางที่โชว์ในรูป คือระยะทางรุ่น ื50 หรือ 70 กิโลเมตรคะ
โดราเอมอน3
ขาประจำ
ขาประจำ

bikemmm เขียน::D เส้นทางที่โชว์ในรูป คือระยะทางรุ่น ื50 หรือ 70 กิโลเมตรคะ
ไม่ใช่เส้นทางปั่นค่ะ แต่เป็นเส้นทางท่องเที่ยววัดไทย-วัดมอญ-และสถานที่ศักดิ์สิทธิ์และเคารพบุชาของคนบ้านโป่งและชาวบ้านระแวกใกล้เคียง....

เข้าชม กระทู้ประชาสัมพันธ์งานแข่งขันจักรยานได้ค่ะตอนนี้ เริ่มรับสมัครแล้วค่ะ
พูดคุยกับชาวบ้านโป่งไบค์ คลิก http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=387259

วันอาทิตย์ที่ 13 มีนาคม พ.ศ.2559 ขอเชิญนักปั่นทุกท่านเข้าร่วมกิจกรรมปั่นรักษ์บ้านโป่ง ครั้งที่ 2 กับฟิชวิลเลจhttp://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1386774
bikemmm
ขาประจำ
ขาประจำ

โดราเอมอน3 เขียน:
bikemmm เขียน::D เส้นทางที่โชว์ในรูป คือระยะทางรุ่น ื50 หรือ 70 กิโลเมตรคะ
ไม่ใช่เส้นทางปั่นค่ะ แต่เป็นเส้นทางท่องเที่ยววัดไทย-วัดมอญ-และสถานที่ศักดิ์สิทธิ์และเคารพบุชาของคนบ้านโป่งและชาวบ้านระแวกใกล้เคียง....

เข้าชม กระทู้ประชาสัมพันธ์งานแข่งขันจักรยานได้ค่ะตอนนี้ เริ่มรับสมัครแล้วค่ะ
สมัคร พร้อมโอนเงินเรียบร้อยแล้วค่ะ วันนี้ 15.32 น.

ขอรบกวนสอบถาม ว่าจะไปจากกรุงเทพ โดยรถไฟ?

และอยากไปท่องเที่ยว เส้นทางนี้จังค่ะ :D :D

ขอบพระคุณมากๆค่ะ
โดราเอมอน3
ขาประจำ
ขาประจำ

bikemmm เขียน:

สมัคร พร้อมโอนเงินเรียบร้อยแล้วค่ะ วันนี้ 15.32 น.

ขอรบกวนสอบถาม ว่าจะไปจากกรุงเทพ โดยรถไฟ?

และอยากไปท่องเที่ยว เส้นทางนี้จังค่ะ :D :D

จากกรุงเทพคุณ bikemmm สามารถเดินทางจากสถานี หัวลำโพง สามเสน บางซื่อ บางบำหรุ ซึ่งจะมีรถออกในช่วงเย็น ช่วงเวลา 12.45 15.35 17.35 18.30 (เที่ยวเช้าจะไม่มีตู้สัมภาระ สำหรับขนจักรยาน) ลงที่สถานีบ้านโป่ง สถานีจะอยู่กลางตลาดเลยค่ะ
นอกจากนี้ยังสามารถเดินทางจากสถานีธนบุรี และสถานีจรัญสนิทวงศ์ได้ มีรถเที่ยวเวลา 7.30 17.50 19.30 ลงสถานีบ้านโป่ง เที่ยวเวลา 7.45 13.55 จะเป็นรถสายกาญจนบุรี ให้ลงสถานีถนนทรงพล ซึ่งอยู่ในตลาดเหมือนกันค่ะ โดยสถานีถนนทรงพลจะอยู่ห่างจากศูนย์เาวชนที่จัดงานปั่นวัดใจ 1 กม. ค่ะ

โดราเอมอน3
ขาประจำ
ขาประจำ

สำหรับท่านที่มีความสนใจร่วมงานขี่จักรยานสานสัมพันธ์...ปั่นวัดใจ ครั้งที่ 2 ขณะนี้ทางทีมงานได้เปิดกระทู้อย่างเป็นทางการแล้วที่ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=639147 เชิญร่วมพูดคุย สอบถามเส้นทาง แจ้งการโอนเงิน ได้ที่กระทู้ดังกล่าวค่ะ

ปูปากน้ำ
ขาประจำ
ขาประจำ

bikemmm เขียน:

ถ้ามีผู้สนใจเส้นทางนี้จำนวนมากพอ ทางบ้านโป่งไบค์ยินดีจัดให้ในช่วงบ่ายแก่ๆของวันเสาร์ กลับมาหัวค่ำเข้าร่วมงานเลี้ยงอาหารตอนเย็นได้เลยครับ
bikemmm
ขาประจำ
ขาประจำ

น่าสน เด๊วลองสอบถามเพื่อนดูก่อน ถ้างั้นก็ต้องไปรถไฟเที่ยวเช้า

เส้นทางนี้ประมาณกี่กิโลน่ะคะ

bikemmm
ปูปากน้ำ
ขาประจำ
ขาประจำ

bikemmm เขียน:น่าสน เด๊วลองสอบถามเพื่อนดูก่อน ถ้างั้นก็ต้องไปรถไฟเที่ยวเช้า

เส้นทางนี้ประมาณกี่กิโลน่ะคะ

bikemmm
เส้นทางนี้ระยะทางวิ่งวนสองฝั่งแม่น้ำ ประมาณ 25 กิโล ต้นไม้ร้มรื่นสามารถปั่นได้ทั้งวัน คงจะเจอแดดร้อนหน่อยก็ตอน 11.00 ถึง 14.00 หลังจากนั้นสบายๆครับ

แต่ถ้าจะไปชมอาคารตามรูปก็ยึดระยะไปอีก 10 กิโล เข้าเขตโพธาราม

รูปภาพ[/quote]

แต่แนะนำว่าควรจะมีเวลามากหน่อยซัก 4 ชั่วโมงเพราะที่แวะชมมีแยะ ตัวอย่าง วัดคงคาราม ที่พระเทพเสด็จเปิดโบสถ์หลังซ่อมเสร็จ ค่ายลูกเสือบ้านไร่ ที่ ร.6 เสด็จมาทรงซ้อมเสือป่า 5ครั้ง สงสัยบ้านโป่งไบค์คงต้องจัดทริปท่องเที่ยวชมของดี ของโบราณแถวๆนี้ซักวันนึงเต็มๆ จบทริปด้วยการชมค้างคาวออกจากถ้ำตอนเย็น พร้อมอาหารโต๊ะจีนที่บ้านโป่งก็โด่งดังไม่แพ้นครปฐมครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “BanPong Bicycle”