รีบๆเร่งๆระวังระไวไฟจะไหม้เด้อ

ผู้ดูแล: โดราเอมอน3

กฏการใช้บอร์ด
-เพื่อประโยชน์ของส่วนรวมและสังคม เพื่อการกุศล ออกกำลังกายเพื่อสุขภาพให้แข็งแรง
ร่วมรณรงค์ลดโลกร้อนโดยการปั่นจักรยาน และร่วมกิจกรรมกับชมรมอื่นเป็นประจำ
แจ้งข่าวสารนัดหมายสมาชิกให้ทราบการเคลื่อนไหวของชมรมจักรยาน BanPong Bicycle

-ปั่นทุกวันไม่มีวันหยุด นัดหมาย 05.30 น.ที่โรงเรียนฮกเฮง อ.บ้านโป่ง ราชบุรี
เสาร์,อาทิตย์ ออกทริปไกลหน่อย มีรถเซอร์วิสบริการ ไปด้วยกันไม่ทิ้งกัน มีทั้งเสือหมอบและเสือภูเขา

ผู้ดูแลบอร์ด สุดา ทวีกาญจน์
16 (ร้านทองทวีกาญจน์) ตลาดโต้รุ่ง อ.บ้านโป่ง จ.ราชบุรี 7010
tel.081-4566193
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
โอ่ง คนงาม
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

รีบๆเร่งๆระวังระไวไฟจะไหม้เด้อ

โพสต์ โดย โอ่ง คนงาม »

:P :P :P เครื่องและถ่านชาร์ทที่ใช้กับกล้องมือถือไฟฉายที่มีราคาย่อมเยาดูกันให้ดีๆเด้อ
ไม่อยากไฟไหม้บ้านต้องอ่าน!!!!!

ผมเป็นคนชอบ”ไฟฉาย”มากๆ และตามท้องตลาดเดี๋ยวนี้ก็มี”ไฟฉาย”ที่ผลิตมาจาก”จีน”มากมาย
โดยเฉพาะชนิดที่ชาร์ทแบตเตอรี่กับไฟบ้านได้นั่นแหละผมชอบซื้อมาใช้จริงๆ ราคาก็ประมาณกระบอกละ 100-150 บาท
เช้าวันนั้นประมาณกลางเดือนตุลาคม 2552 นี้ที่ผ่านมา ผมตื่นขึ้นมาก็เอาไฟฉายไปเสียบชาร์ทแบตกับปลั๊ก
แล้วก็เดินไปเข้าห้องน้ำ ทำธุระส่วนตัวแล้วก็กินกาแฟ สักพักก็ได้กลิ่นไหม้โชยมาพร้อมกับเขม่าสีดำ
ในใจก็นึกไปว่า...คงเป็นการเผาขยะจากข้างบ้านเพราะเค้ามักจะเผาอยู่บ่อยๆ แต่ก็ยิ่งแปลกใจเพราะว่าทำไม่มันกลิ่นแรง
และมีเขม่าเข้ามามากอย่างนี้ และดูเหมือนเขม่าจะออกมาจากจุดที่ผมชาร์ไฟฉายเอาไว้
ผมเลยรีบเดินมาดูตรงจุดที่ชาร์ทไฟฉายเอาไว้ ...ปรากฏว่าเปลวไปกำลุกติดปลั๊ก ลามมาติดชั้นลิ้นชักพลาสติกอย่างน่ากลัว
ตอนนั้นรู้สึกตกใจมากแต่ก็พยายามคุมสติ แล้วก็รีบวิ่งไปเอาหม้อที่แขวนไว้ตักน้ำจากถังมาดับได้ทันที
หากผมเห็นช้ากว่านี้แค่ไม่กี่นาที ป่านนี้ผมคงไม่มีบ้านอยู่แล้ว เพราะจุดที่ผมชาร์ทไฟฉายมีทั้งลิ้นชักพลาสติก หนังสือ กระดาษต่างๆ
และเสื้อผ้าที่ล้วนแต่เป็นเชื้อไฟอย่างดี
ผมจึงอยากขอเตือนเพื่อนๆทุกคนที่ซื้อสินค้าจาก”จีน” ชนิดที่ชาร์ทแบตเตอี่กับไฟบ้านได้
ไม่ว่าจะเป็น ไฟฉาย.ไม้ตียุง.โคมไฟหรือแม้กระทั่งแบตฯมือถือ ของพวกนี้มีอันตรายอย่างคาดไม่ถึง
อาจทำให้ไฟไหม้บ้านง่ายๆ ทางที่ดีอย่าไปซื้อมาใช้เลย หรือถ้าใครซื้อมาใช้แล้วถ้าจะชาร์ทไฟก็ขอให้นำมาชาร์ทตรงที่โล่ง
ไม่มีสิ่งใดติดไปได้ และที่พลาดไม่ได้คือ......”ต้องนั่งเฝ้า อย่าให้คลาดสายตาในขณะที่เสียบชาร์ทไฟ”
แบตฯพวกนี้ชาร์ทประมาณ30นาทีก็เต็มแล้วเพราะเป็นแบตฯคุณภาพต่ำมากๆ

ที่มา : จาก FWD mail
น่าจะเป็นจริง ไม่ได้เมค เพราะเคยใช้ไฟฉาย และขั้วไหม้เหมือนกัน
egg39

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
เอามาจากเวป ยังไงๆถ้าใช้ของพวกนี้อยู่ก็ระวังนิดหนึ่งเด้อ เวลาชาร์จถ่านก็ขอให้นั่งเฝ้ามันไว้อย่าหนีไปใหนไกล ทางที่ดีควรชาร์จเวลาเราอยู่บ้านหรือทำอะไรกันแถวๆนั้นจนกว่าถ่านจะเต็มไม่ยังงั้นอาจจะต้องทุบกระปุกออมสินเอามาสร้างหรือซ่อมบ้านใหม่...เข้าตำราของถูกไม่ค่อยจะดี ของฟรีไม่มีในโลก :P :P :P
ไก่กินลม
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-9803343
Bike: Mongoose

Re: รีบๆเร่งๆระวังระไวไฟจะไหม้เด้อ

โพสต์ โดย ไก่กินลม »

ขอเพิ่มเติมอีกนิดครับ อีกข้อหนึ่งที่ควรระวังเกี่ยวกับไฟฟ้า เรื่องของสายต่อพ่วง(ปลั๊กราง)ที่่คุณภาพต่ำๆ เห็นนิยมซื้อมาใช้กันมากมาย เพราะว่าซื้อหาง่าย ราคาถูก ใช้งานสะดวก โทษของมันก็คล้ายๆกัน คือ ผู้ใช้ส่วนมากนำไปต่อพ่วงโดยไม่คำนึงถึงขนาดของกระแสไฟฟ้า(อาจเป็นเพราะไม่รู้) บางบ้านเล่นเสียบตู้เย็น หม้อหุงข้าว แถมด้วยกระติกน้ำร้อน รู้ไหมครับว่าทั้งหมดที่ต่อใช้งาน ถ้าใช้งานพร้อมๆกับกระแสไฟฟ้าจะไหลผ่านสายเท่าไหร่ แล้วคุณคิดว่าสายกับอุปกรณ์ที่เข้าให้มานั้นทนได้เท่าไหร่ และอีกข้อนึงคือปลั๊กไม่แน่นเวลากระแสไฟเดินไม่สะดวก ก็จะเกิดการอ๊าร์คของกระแสไฟฟ้าทำให้เกิดความร้อน ตัวปลั๊กเป็นพลาสติดคุณภาพต่ำๆ มันจะทนความร้อนได้ซักเท่าไหร่ สู้ท้ายมันก็ละลายซิครับ

พี่โอ่งจำผมได้ไหมเจอกันเมื่อเช้าที่สถานีรถไฟเจ็ดเสมียน พี่ๆทุกคนน่ารักมากเลย เป็นกันเองดีครับ ว่างๆคงได้ออกทริปร่วมกัน
"เป้าหมายอยู่ข้างหน้า"ปั่นเล่นๆ เน้นท่องเที่ยว ปั่นไป กินไป ไม่ไหวก็พัก...[/size]
โอ่ง คนงาม
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: รีบๆเร่งๆระวังระไวไฟจะไหม้เด้อ

โพสต์ โดย โอ่ง คนงาม »

:P :P :P จำกันได้ครับ มีทริบอะไรดีๆก็เข้ามาบอกกันได้นะว่างละเป็นไปช่วยกันเหนื่อยทุกทริบ
trytrle
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0810186537
team: BANPONG BICYCLE
Bike: BIANCHI
ตำแหน่ง: เมืองคนงาม บ้านโป่ง ราชบุรี

โพสต์ โดย trytrle »

อันตรายมากครับ ต้องระวังจริงๆ
นักปั่น + ช่างภาพอิสระ(รับถ่ายภาพ)

หน้าเพจรับงานและผลงาน http://www.facebook.com/trytrle

พูดคุย http://www.facebook.com/thituthai
ตอบกลับ

กลับไปยัง “BanPong Bicycle”