DIY:ซ่อมยางส้นรองเท้า sidi จากความอนุเคราะห์ของน้า pskorat ครับ

กระดานนี้จะรวมกระทู้กลุ่มย่อยต่างๆ ใครไร้สังกัดหรือกลุ่มตั้งใหม่ สามารถตั้งกระทู้คุยได้ที่ห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: ผู้ดูแลบอร์ดชมรมย่อย

กฏการใช้บอร์ด
กระดานนี้จะรวมกระทู้กลุ่มย่อยต่างๆ ใครไร้สังกัดหรือกลุ่มตั้งใหม่ สามารถตั้งกระทู้คุยได้ที่ห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
best3140
สมาชิก
สมาชิก

DIY:ซ่อมยางส้นรองเท้า sidi จากความอนุเคราะห์ของน้า pskorat ครับ

โพสต์ โดย best3140 »

ผมเป็นคนนึงที่ใช้รองเท้า sidi ถึงแม้จะมีอะไหล่ให้เปลี่ยนก็หาซื้อได้ยากมากมาย ที่สั่งจากนอกเข้ามาก็แพงเกินคำบรรยาย ไม่รู้ว่าท่านอื่นประสบปัญหาเช่นเดียวกับผมหรือไม่
พอดีอ่านไปเจอกระทู้ของน้า pskorat น้าเค้าซ่อมยางส้นรองเท้าเอง ก็เลยขอความรู้มาว่าต้องทำอย่างไร น้าเค้าใจดีมากๆครับ ส่งของมาให้เลย ผมเลยเอามาทดลองทำให้ดูว่าทำอย่างไร
อาจไม่ได้สวยงามนะครับ(ฝีมือไม่มี 555 :oops: ) ลองทำเป็นตัวอย่างว่ามันเป็นแบบนี้เท่านั้น คราวหน้าจะได้ทำได้อย่างถูกวิธีเมื่ออุปกรณ์มีพร้อม อาจช่วยบางท่านให้ประหยัดเงินไปได้หลาย เพราะผมลองสั่งมาจากนอกคู่นึงก็ห้าร้อยแระ T.T

มาเริ่มกันเลยครับ สภาพยางรองส้นรองเท้า(จริงๆอันนี้เป็นพลาสติกอะ)ของผม มีสภาพเช่นนี้ครับ เนื่องจากเป็นพลาสติกเลยลื่นมากมาย
รูปภาพ

อันนี้เป็นแผ่นที่เราจะเอามาซ่อมพื้นกัน ได้ความอนุเคราะห์จากน้า pskorat ต้องขอบคุณอีกครั้งครับ
รูปภาพ
ด้านข้าง หนาประมาณ 3 มิลลิเมตรครับ
รูปภาพ
พลาสติกตัวนี้น้าเค้าบอกว่าเป็นเทอร์มอลพลาสติกคือเมื่อได้รับความร้อนจะอ่อนตัวลง เมื่อเย็นก็จะกลับมาแข็ง
แต่จริงๆแล้วก็ไม่ได้แข็งมากนะครับ ยังอ่อนตัวได้คล้ายๆพื้นยาง เห็นน้าเค้าบอกว่าเป็นตัวที่ปกติเคยใช้ทำสนับฟันกันฟันกระแทกกันเวลาลงแทร็คโหดๆ :shock:

มาต่อกันด้วยการลอกแบบพื้นของเดิมกันเลยครับ ผมมีอะไรอยู่ก็เอามาใช้ ตอนนี้มีแค่เทปกาวเลยเอามาทำแบบนี้
รูปภาพ

เอามืลูบๆใส้ดินสอที่มันอ่อนๆ แล้วเอามาคลึงๆ พอเป็นรูปรางๆ ลอกออกมาแปะบนแผ่นยางที่ได้มา ก็จะได้ออกมาประมาณนี้
รูปภาพ

ใช้กรรไกรคมๆหน่อยตัดออกมา จะได้รูปร่างแบบนี้ครับ แนะนำให้ตัดออกมาเป็นกรอบรูปสี่เหลี่ยมก่อน แล้วค่อยตัดเลาะให้เข้ารูป จะตัดง่ายกว่าเยอะเลย โง่อยู่ตั้งนาน :oops:
รูปภาพ

ลองเอามาทาบดูได้แบบนี้ครับ จริงๆแล้วเราต้องเอาตะไบ หรือกระดาษทรายขัดให้พื้นรองเท้าเสมอเป็นแนวเดียวกันก่อนที่จะทำนะครับ แต่ผมกะว่าจะเอามาเสริมไม่ให้มันลื่นอย่างเดียว เลยยังไม่ได้ขัดแบบที่ว่านะครับ
รูปภาพ

ต่อมาก็ต้องเจาะรูเพื่อให้สามารถใส่น็อตยึดพื้นกลับเข้าไปที่เดิมได้ เนื่องจากเป็นพื้นพลาสติกอ่อนจะเจาะลำบากนิดนึง ถ้าใช้ตุ๊ดตู่คมๆน่าจะดีกว่านี้ ซึ่งผมก็ไม่มีอีกแหละ :mrgreen:
รูปภาพ

เนื่องจากจะเห็นว่าผิวงานของเราโค้ง แล้วจะทำอย่างไรล่ะถึงจะติดเข้ารูปได้
น้า pskorat บอกมาว่าถ้าเราเอาไปแช่น้ำร้อนมันจะอ่อนตัว แล้วหลังจากนั้นเราก็เอาไปประกบกะชิ้นงาน ทิ้งไว้จนเย็น มันจะเข้ารูปเองเลย
อีกทั้งถ้าอยากจะเพิ่มให้มันหนาขึ้น สามารถทำแบบนี้สองชิ้นเอาแช่น้ำร้อนแล้วประกบกัน มันก็จะติดกันเอง :o
รูปภาพ

แช่น้ำร้อนพออ่อนได้ที่ก็เอามาประกบกะพื้นเดิมเลยครับ ประกบเสร็จเอาพัดลมเป่าจะได้เย็นเร็วๆ
รูปภาพ

พอเย็นแล้วมันจะโค้งเข้ารูปชิ้นงานเดิมแบบนี้ครับ
รูปภาพ

เสร็จแล้วก็จัดการติดกาวกะพื้นเดิมได้เลย น้า pskorat บอกว่าให้ใช้กาวร้อน ผมไม่มีอีกแล้ว 555(มีเครื่องมือไรบ้างไหมเนี่ย)
มีกาวยาง ใช้กาวยางล่ะกัน น่าจะอยู่ทนเช่นกัน ;)
รูปภาพ

เสร็จแล้วก็จะเป็นเช่นนี้ครับ ว่าแล้วก็ต้องไปทำอีกข้างต่อ ถึงจะไม่สวย แต่ตรงจุดประสงค์ครับ พื้นไม่ลื่นแร้น หวังว่าคงจะมีประโยชน์กับน้าๆทั้งหลายบ้างนะครับ :mrgreen:
รูปภาพ
akekb
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0874719905
Bike: Model one fm066

Re: DIY:ซ่อมยางส้นรองเท้า sidi จากความอนุเคราะห์ของน้า pskorat ครับ

โพสต์ โดย akekb »

ขอบคุณครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Mistine
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Mistine MTB
Bike: MTB RB FB

Re: DIY:ซ่อมยางส้นรองเท้า sidi จากความอนุเคราะห์ของน้า pskorat ครับ

โพสต์ โดย Mistine »

อยากทราบว่าหาซื้อแผ่นได้ที่ไหนครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ห้องรวมกระทู้กลุ่มย่อย”