เอแบค บางนา ไม่ให้ปั่นจักรยานใน ตัวมหาวิทยาลัย

กระดานนี้จะรวมกระทู้กลุ่มย่อยต่างๆ ใครไร้สังกัดหรือกลุ่มตั้งใหม่ สามารถตั้งกระทู้คุยได้ที่ห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: ผู้ดูแลบอร์ดชมรมย่อย

กฏการใช้บอร์ด
กระดานนี้จะรวมกระทู้กลุ่มย่อยต่างๆ ใครไร้สังกัดหรือกลุ่มตั้งใหม่ สามารถตั้งกระทู้คุยได้ที่ห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
aussawpong
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0819313296
team: Bangkok Bike Hash , Noblebike, Buffalo Riders
Bike: Turner Sultan, YT Industries Capra pro
ติดต่อ:

เอแบค บางนา ไม่ให้ปั่นจักรยานใน ตัวมหาวิทยาลัย

โพสต์ โดย aussawpong »

เมื่อวันเสาร์ที่ 31 มี.ค. ที่ผ่านมา ผมและพี่ ๆ ที่ทำงานนัดกันปั่นจักรยานออกกำลังกายโดยรายละเอียดเส้นทางตามลิงค์
http://www.endomondo.com/workouts/45476635
พอปั่นมาถึงแถว ๆ เอแบคบางนา พี่ที่บ้านอยู่แถวนั้นก็ชวนปั่นเข้าไปใน เอแบค (ซึ่งเป็นสถานที่ที่ใคร ๆ ก็รู้ว่าร่มรื่นสวยงาม) ว่าแล้วแกก็ปั่นนำเข้าไปอย่างเร็วปั่นเข้าไปได้นิดหน่อย พี่ ๆ รปภ.ก็เรียกและบอกว่าห้ามปั่นจักรยานในมหาวิทยาลัย และอ้างว่า แม้แต่นักศึกษาก็ไม่ให้ปั่นเข้ามา พวกคุณเป็นใครทำไมถึงปั่นเข้ามา บลา บลา บลา พี่ผมคนที่บ้านอยู่แถวนั้นก็เลยบอกไปว่าเมื่อก่อนยังปั่นเข้ามาตลอดแล้วทำไมคราวนี้ึถึงเข้าไปไม่ได้
แล้วห้ามปั่นจักรยานในมหาลัยทำไมไม่มีป้ายบอกว่าห้ามจักรยานเข้า ซึ่งเข้าใจดีว่านี่คือสถานที่ส่วนบุคคล

ซึ่งข้อสงสัยของผมที่อยากถามเพื่อน ๆ หรือใครที่เรียนอยู่ เอแบค หรือ ผู้รู้ และ คนที่ทำงานอยู่ใน เอแบค ดังนี้คือ

1 เป็นนโยบายของเอแบค หรือ ที่ไม่ให้ปั่นจักรยานภายใน มหาวิทยาลัย แล้วเริ่มประกาศใช้ตั้งแต่เมื่อไหร่?

2 ที่ รปภ.อ้างว่าแม้แต่นักศึกษาก็ไม่ให้ปั่นเข้ามานั้นจริงหรือไม่ ?

ความจริงเดี๋ยวนี้เค้าก็รณรงค์ให้คนหันมาใส่ใจสิ่งแวดล้อม ลดการใช้พลังงาน ซึ่งการปั่นจักรยานก็ยังช่วยลดการใช้พลังงานและทำให้สิ่งแวดล้อมดีขึ้นไม่มากก็น้อยแถมยังเป็นการออกกำลังกาย ทำให้สุขภาพแข็งแรง ถ้าหากจริงดังคำที่ รปภ. ของ เอแบค บางนา กล่าวอ้าง ก็เป็นที่น่าเสียใจสำหรับเด็ก ๆ นักศึกษา เอแบค ที่พักอยู่แถวนั้นแล้ววันดีคืนดีอยากเปลี่ยนจากขับรถยนต์มาเรียนเป็นปั่นจักรยานมาเรียน ซึ่งคงจะโดนรปภ.ไล่ให้กลับไปขับรถยนต์มาเรียน หรือถ้าไม่จริงเพราะ พี่ รปภ.รู้ว่าพวกผมไม่ใช่บุคลากร หรือนักศึกษาของที่นั้น (เพราะแต่งตัวเต็มยศ) เลยไล่ไม่ให้ปั่นเข้าไปก็น่าจะบอกกันดี ๆ ว่าห้ามบุคคลภายนอกเข้า
สุดท้ายก็ขอขอบคุณทุกความเห็น ครับ

จากคุณ : เด็กนิคมบางพลี
เขียนเมื่อ : 2 เม.ย. 55 17:28:25 A:203.170.251.68 X: TicketID:262165
รับข้อมูลมาจาก น้องๆ ขอความเห็นหน่อยครับ สังคมไทยเราเป็นอะไรไปหรือ
Momo Ride-4-Life
รูปประจำตัวสมาชิก
champ_ac
ขาประจำ
ขาประจำ
team: สวนธน Gold City, Assumption College 114
Bike: -Specialized Tarmac Pro 2010 "Black Sun" - Specialized Rock Hopper 2011 "Battle Hopper"

Re: เอแบค บางนา ไม่ให้ปั่นจักรยานใน ตัวมหาวิทยาลัย

โพสต์ โดย champ_ac »

ผมไม่ทราบนะว่าได้หรือไม่เพราะสมัยผมเรียนก็ไม่มีใครปั่นสักคน(รหัส431) แต่โดยปรกติแล้วน่าจะเข้าไปปั่นได้นะครับ ทางมหาลัยกลัวเสียภาพลักษณ์หรือกลัวหาที่จอดจักรยานให้แล้วไม่ปลอดภัยมั้งหรืออะไรผมไม่ทราบ(สมัยผมที่ว่างเพียบแต่เน้นให้รถจอดซะมากกว่า) แต่ผมเห็นด้วยที่จะกระตุ้นให้เด็กสมัยใหม่หันมาสนใจการขี่จักรยานนะ อยากให้เด็กมาขี่จักรยานมากขึ้นแทนการใช้รถแต่คงยากเพราะมหาลัยมันไกลมากจริงๆ กว่าจะขี่มาถึงคงง่วงหลับในห้องเรียนไม่รู้เรื่อง

***ทุกวันนี้เอแบ็คกลายเป็นมอเตอร์โชว์ไปแล้ว(ผมการันตีได้เลยว่าเจ๋งกว่าที่จัดตรงเมืองทองซะอีก แถมได้ไอเดียแต่งรถด้วย) ถ้าเกิดวันนึงผมอยากไปขี่เข้าเอแบ็คบางนาแล้วรปภไม่ให้ผมก็ไม่ใส่ใจหรอกครับ ไม่มาบอกว่าเคยเป็นศิษย์อะไรด้วยทั้งสิ้น ผมก็ขี่กลับไปเส้นทางอื่นก็ได้ไม่ง้อ เพราะตั้งแต่เรียนจบมาผมไม่เคยภูมิใจอะไรในความเป็นเอแบ็คเลย ตั้งแต่วันสอบวันสุดท้ายที่เอแบ็คบางนา ผมก็ไม่เคยเข้าเอแบ็คไปอีกเลย ปริญญาก็ไม่รับให้ส่งมาบ้านเบื่อรถติดวันถ่ายรูป มหาลัยมีแต่ความสิ้นเปลือง,ทุนนิยม เอะอะก้บอกเป้นมหาลัยที่ไม่หวังผลกำไรแต่สร้างตึกใหม่ได้ทุกปี สร้างเด็กให้ยึดติดวัตถุนิยมโดยแท้***

ถ้าเกิดอยากปั่นแถวเส้นบางนาผมแนะนำว่าปั่นเส้นบางประกงหรือคลองส่งน้ำดีกว่าครับ รถไม่เยอะและอากาศยังดีพอที่จะไม่ต้องสูดควันมาก

ปล.-ขอโทษที่บ่นมาให้ฟังเยอะนะครับแต่แค่แชร์ความรู้สึกหลังจบมาแค่นั้น(ถ้าไม่อยากเสียความรู้สึกกับเอแบ็คกรุณาอ่านข้ามที่*ไว้นะครับ)

-ยังไงผมก็รักอัสสัมชัญบางรักมากที่สุดเพราะสอนควายอย่างผมให้เป็นคนได้!
"ทุกสิ่งทุกอย่างอยู่ที่แรงขา"

บางสิ่งบางอย่างสำหรับคนเราที่แม้จะมีเงินแต่ใช่ว่าซื้อได้ สิ่งนั้นคือ.....ล้อ"Eurus"
komol panyaudompong
สมาชิก
สมาชิก
team: คลุกฝุ่น Team (ชมรมจักรยาน นนทบุรี)
Bike: FUJI nevada2.0,mini chevrolet

Re: เอแบค บางนา ไม่ให้ปั่นจักรยานใน ตัวมหาวิทยาลัย

โพสต์ โดย komol panyaudompong »

เขาห้ามเพราะหวังดีกลัวว่านักศึกษาจะลำบากเหงื่อออก-สุขภาพดี-ฉลาดเกินไป-เสียภาพลักษ์มหาลัย(เฉพาะคนมีตังค์ถึง) :lol: :lol: :lol: :lol:
komolf1
@..tik..@
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0852347948
Bike: GIANT XTC FR

โพสต์ โดย @..tik..@ »

champ_ac เขียน:ผมไม่ทราบนะว่าได้หรือไม่เพราะสมัยผมเรียนก็ไม่มีใครปั่นสักคน(รหัส431) แต่โดยปรกติแล้วน่าจะเข้าไปปั่นได้นะครับ ทางมหาลัยกลัวเสียภาพลักษณ์หรือกลัวหาที่จอดจักรยานให้แล้วไม่ปลอดภัยมั้งหรืออะไรผมไม่ทราบ(สมัยผมที่ว่างเพียบแต่เน้นให้รถจอดซะมากกว่า) แต่ผมเห็นด้วยที่จะกระตุ้นให้เด็กสมัยใหม่หันมาสนใจการขี่จักรยานนะ อยากให้เด็กมาขี่จักรยานมากขึ้นแทนการใช้รถแต่คงยากเพราะมหาลัยมันไกลมากจริงๆ กว่าจะขี่มาถึงคงง่วงหลับในห้องเรียนไม่รู้เรื่อง

***ทุกวันนี้เอแบ็คกลายเป็นมอเตอร์โชว์ไปแล้ว(ผมการันตีได้เลยว่าเจ๋งกว่าที่จัดตรงเมืองทองซะอีก แถมได้ไอเดียแต่งรถด้วย) ถ้าเกิดวันนึงผมอยากไปขี่เข้าเอแบ็คบางนาแล้วรปภไม่ให้ผมก็ไม่ใส่ใจหรอกครับ ไม่มาบอกว่าเคยเป็นศิษย์อะไรด้วยทั้งสิ้น ผมก็ขี่กลับไปเส้นทางอื่นก็ได้ไม่ง้อ เพราะตั้งแต่เรียนจบมาผมไม่เคยภูมิใจอะไรในความเป็นเอแบ็คเลย ตั้งแต่วันสอบวันสุดท้ายที่เอแบ็คบางนา ผมก็ไม่เคยเข้าเอแบ็คไปอีกเลย ปริญญาก็ไม่รับให้ส่งมาบ้านเบื่อรถติดวันถ่ายรูป มหาลัยมีแต่ความสิ้นเปลือง,ทุนนิยม เอะอะก้บอกเป้นมหาลัยที่ไม่หวังผลกำไรแต่สร้างตึกใหม่ได้ทุกปี สร้างเด็กให้ยึดติดวัตถุนิยมโดยแท้***

ถ้าเกิดอยากปั่นแถวเส้นบางนาผมแนะนำว่าปั่นเส้นบางประกงหรือคลองส่งน้ำดีกว่าครับ รถไม่เยอะและอากาศยังดีพอที่จะไม่ต้องสูดควันมาก

ปล.-ขอโทษที่บ่นมาให้ฟังเยอะนะครับแต่แค่แชร์ความรู้สึกหลังจบมาแค่นั้น(ถ้าไม่อยากเสียความรู้สึกกับเอแบ็คกรุณาอ่านข้ามที่*ไว้นะครับ)

-ยังไงผมก็รักอัสสัมชัญบางรักมากที่สุดเพราะสอนควายอย่างผมให้เป็นคนได้!
:o สุดยอดอ่ะคราฟ :mrgreen:
leeo
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0897694634
team: บางมด
Bike: LA
ติดต่อ:

โพสต์ โดย leeo »

champ_ac เขียน:ผมไม่ทราบนะว่าได้หรือไม่เพราะสมัยผมเรียนก็ไม่มีใครปั่นสักคน(รหัส431) แต่โดยปรกติแล้วน่าจะเข้าไปปั่นได้นะครับ ทางมหาลัยกลัวเสียภาพลักษณ์หรือกลัวหาที่จอดจักรยานให้แล้วไม่ปลอดภัยมั้งหรืออะไรผมไม่ทราบ(สมัยผมที่ว่างเพียบแต่เน้นให้รถจอดซะมากกว่า) แต่ผมเห็นด้วยที่จะกระตุ้นให้เด็กสมัยใหม่หันมาสนใจการขี่จักรยานนะ อยากให้เด็กมาขี่จักรยานมากขึ้นแทนการใช้รถแต่คงยากเพราะมหาลัยมันไกลมากจริงๆ กว่าจะขี่มาถึงคงง่วงหลับในห้องเรียนไม่รู้เรื่อง

จัดเต็ม
ไม่มีอะไรที่ทำไม่ได้ มีแต่ยังไม่ได้ทำ กับยังทำไม่เสร็จ
Kami@GT
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0991650425
team: Agalico Team
Bike: 99 GT Avanche, 02 Schwinn Moab 3 , 94Challenger Professional,BridgeStone Wild West,Miyata Taco Cro-mo,Panasonic GC-E,96 GT Karakoram
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Kami@GT »

เอ ผมก็ปั่นอยู่นะครับไม่เห็นเขาว่าอะไรเมื่อวันศุกร์ก็ปั่นไปทำงานจากหัวหมาก เหนื่อยใช้ได้ทีเดียว โดนพี่ รปภ ว่าครั้งหนึ่ง เขาไม่ให้ปั่นบนฟุตบาตก็แปลกดี ทำงานมา 13 ปี ที่นี่ไม่เคยมีโครงการรณรงค์ให้ใช้จักรยานในมหาลัย ตอนนี้รถติดมาก ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆๆ ยิ่งช่างเช้า ช่วงเย็นหรือเวลาเปลี่ยนคลาสละก็เล่นเกมส์ในไอโฟนไปพลาง ๆ ก่อนละกัน อีกอย่างมหาลัยให้ขับรถเล่นกันเพราะน่าจำทำถนนบายพาสผ่านตึกนิเทศไปออกด้านหลังเลย ไม่ใช่ทุกคันต้องมาผ่านเซ็นเตอร์พอยต์คุณได้รับสิทธิติดเท่า ๆ กันทุกคัน
" Life is like riding a bicycle to keep your balance you must keep moving "
-Einstein-

ถ้าหากวันนั้นไม่ลองดู วันนี้ คงไม่รู้ว่าเราจะยืนอยู่ที่ใด ต้องใช้ชีวิตอยู่กับความเสียดาย ที่ไม่ได้ทำ
https://www.facebook.com/darkressident
trk93
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-900-8893
team: Non
Bike: ..Wheeler เก่าๆ Maruishi...
ตำแหน่ง: กทมฯ...

โพสต์ โดย trk93 »

มายืนยัน เป็นเรื่องจริง...เคยผ่านไปครั้งหนึ่ง..ประมาณ 2 อาทิตย์แล้ว..
รปภ.ห้ามเข้าครับ..
วิสัยทัศน์ของผู้บริหารคับแคบจริงๆ...
ความจริงเข้าใจง่าย.....
ทักษิณาวรรต
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-1642-1213 Line:taksinawat
team: สมาคมจักรยานเพื่อสุขภาพไทย
Bike: TREK
ตำแหน่ง: 114 ลาดพร้าว 101 ซอย 50 คลองจั่น บางกะปิ กทม 10240

โพสต์ โดย ทักษิณาวรรต »

วันนี้เป็นไง มันให้เข้าไปปั่นได้ยัง ผมไม่เคยเข้าไป ถนนในมหาลัยน่าจะปั่นได้ตามทางรถยนต์ หรือว่าผู้บริหารไม่มีธรกิจเกี่ยวกับจักรยาน
สามพราน นครปฐม คือบ้านเกิด
ลาดพร้าว 101 คือที่อยู่ปัจจุบัน
Tel: 08-1642-1213 Line id:taksinawat
พูดคุยเรื่องทั่วๆ ไปได้ทุกเรื่อง คุย ปั่น กิน เที่ยว ไม่มีกฎ ไม่มีกติกา

กลับไปยัง “ห้องรวมกระทู้กลุ่มย่อย”