*** นกนางนวล บินมาพักที่บางปู แล้วนะจ๊ะ ***

ผู้ดูแล: narongrama4, โกโร่

กฏการใช้บอร์ด
บอร์ทย่อย ของกลุ่มพระรามสี่ ครับ
ที่อยู่ชมรม ร้านก๋วยเตี๋ยวนายพล ถ.ราชพฤกษ์ตัดกับชัยพฤกษ์ ใกล้สะพานพระรามสี่
ผุ้ดุแลบอร์ท - narongrama4 กับ โกโร่
โทร.0816131073
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Neaw
ขาประจำ
ขาประจำ
team: พระราม 4
Bike: Specialized , Trek , Cannondale
ตำแหน่ง: INFANTRY ARMY

*** นกนางนวล บินมาพักที่บางปู แล้วนะจ๊ะ ***

โพสต์ โดย Neaw »

เมื่อบ่ายวานนี้ วันเสาร์ ไปหาของอร่อยทาน และ แวะเยี่ยม ให้ของกิน นกนางนวล ที่บางปู ( สถานพักผ่อน ทบ. ( สวางคนิวาส ) )
Neaw
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized , Trek , Cannondale

Re: *** นกนางนวล บินมาพักที่บางปู แล้วนะจ๊ะ ***

นกนางนวล เป็นนกอพยพ จะบินมาพัก เพื่อหนีความหนาว จากไซบีเรีย มาที่บางปู ทุกปี

ตั้งแต่ ประมาณเดือน พ.ย. - พ.ค. ของอีกปี
ไฟล์แนบ
1.jpg (19.1 KiB) เข้าดูแล้ว 1617 ครั้ง
Neaw
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: *** นกนางนวล บินมาพักที่บางปู แล้วนะจ๊ะ ***

อาหารของเขา ที่บางปู คือ กากหมู , หนังไก่ ทอด กระทงละ 10 บาท

เขาจะสะสมไขมัน ไปสู้อากาศหนาว เมื่อตอนอพยพ บินกลับบ้านที่ไซบีเรีย

ตอนบินมาใหม่ ๆ ใบหน้า หัว ของนก จะมีสีขาว

อยู่ไปสักพัก พอใกล้ ๆ จะกลับ จะเปลี่ยนเป็น หัวมีสีดำ

ใครรู้บ้าง เพราะเหตุใด ใครทายถูก มีรางวัล :D :lol: :lol: :lol:
ไฟล์แนบ
3.jpg (19.03 KiB) เข้าดูแล้ว 1616 ครั้ง
Neaw
ขาประจำ
ขาประจำ

เคยมีการวิจัย พบว่า จำนวนนกที่อพยพมา จะมีประมาณ 5,000 ตัว ทุก ๆ ปี

และ จะเป็นนกเจ้าเดิม ๆ ตัวเดิม ๆ ที่มาเป็นประจำ

เขาบินมา ระยะทาง เป็น พัน ๆ ไมล์ เพื่อมาที่จุดนี้ ที่เขาเห็นว่า ปลอดภัย และ มีอาหาร การกิน ดี

กว่าจะบินมาถึงบางปู เขาต้องเจออุปสรรคมากมาก เช่น ศัตรูตามธรรมชาติ คอยดักทำร้าย , หมดเรี่ยวแรง , บินหลงทาง ฯลฯ

บางที บินมา 100 ตัว อาจมาถึงที่บางปู ไม่ถึง 80 เป็นต้น

นอกจากนี้ ที่สถานบางปู ยังมีศูนย์แสดงพันธุ์นก , ป่าชายเลนที่สมบูรณ์ ให้เยี่ยมชม พร้อมอาหารทะเล สด ๆ อร่อย ๆ

หากมีเวลา ขอเชิญครับ ก่อนสิ้น เม.ย. นี้นะครับ เพราะหลังจากนั้น เขาจะบินกลับบ้าน กว่าจะได้พบกันอีกครั้ง ก็ปลายปี

สวัดดีครับ
ไฟล์แนบ
4.jpg (28.91 KiB) เข้าดูแล้ว 1614 ครั้ง
ขาวเสวย
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 088-2675569
team: ยังรอทีมเดิมที่เหมือนเดิม
Bike: S-works Venge / F8 wiggin / Giant XTC AD

โพสต์ โดย ขาวเสวย »

ขอตอบแบบเดามั่วๆ..อิอิ..
...นกนางนวลที่ตอนมาหัวสีขาวแล้วตอนกลับหัวสีดำอาจเป็นเพราะนกนางนวลผลัดขนเพื่อกลับไปผสมพันธุ์ที่บ้านเกิดหรือป่าวค่ะ แบบว่าเปลี่ยนลุคตัวเอง.. :shock:
Neaw
ขาประจำ
ขาประจำ

ถูกต้อง.....นะคร๊าบบบบบบบบบบบ

แล้วจะรับรางวัล ยังไงล่ะ มาที่ชมรมสิ
ขาวเสวย
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 088-2675569
team: ยังรอทีมเดิมที่เหมือนเดิม
Bike: S-works Venge / F8 wiggin / Giant XTC AD

โพสต์ โดย ขาวเสวย »

อ้าวถูกซะงั้น.. :D
อยู่เชียงใหม่อ่ะค่ะคงไปมะไหวละค่ะ..อิอิ..หนุกๆ..
น้องปืน
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: หมอบคัน/เขาคัน

โพสต์ โดย น้องปืน »

ผมก็นึกว่านกนางนวลอาบแดด เลยทำให้ดำ แล้วบินกลับไปเมืองหนาว อิๆๆ
ปั่นมันเข้าไป เพื่อสุขภาพ และความสามารถของตัวเอง
kavin
สมาชิก
สมาชิก
team: Thai

โพสต์ โดย kavin »

ผมว่านกนางนวลเอาหัวมุดโคลนไปหากิน กุ้ง หอย ปู ปลา หัวเลยเปื้อนโคลน จึงดำกว่าตอนมาถึงใหม่ๆ
tui6116
สมาชิก
สมาชิก
team: Love @ first Bike
Bike: Trek 4300
ติดต่อ:

โพสต์ โดย tui6116 »

ผมคิดว่าเป็นเพราะที่อยู่อากาศหนาวมากมีหิมะเปื้อนหัวอยู่ตลอดเลยขาว พอมาเมืองร้อนอย่างเราอากาศทำให้มีการเปลี่ยนสีขนได้ครับ แต่ที่บอกว่ากลับไปเพื่อผสมพันธุ์เลยเปลี่ยนลุคก็เห็นจะจริงเนอะ ธรรมชาตินี่มีอะไรดีๆน่าศึกษามากมาย ขอบคุณมากครับหนุกดีแบบนี้อ่ะ
ไฟล์แนบ
10852.jpg (10.94 KiB) เข้าดูแล้ว 1402 ครั้ง
!! มิตรภาพของชาวจักรยาน อยู่คู่กับสังคมไทย และสังคมโลกตลอดไป !!
ตอบกลับ

กลับไปยัง “RAMA 4”