กลับรถใต้สะพานย้อนศร มีท่านใดเจอแบบนี้บ้าง...

ผู้ดูแล: narongrama4, โกโร่

กฏการใช้บอร์ด
บอร์ทย่อย ของกลุ่มพระรามสี่ ครับ
ที่อยู่ชมรม ร้านก๋วยเตี๋ยวนายพล ถ.ราชพฤกษ์ตัดกับชัยพฤกษ์ ใกล้สะพานพระรามสี่
ผุ้ดุแลบอร์ท - narongrama4 กับ โกโร่
โทร.0816131073
ล็อคกระทู้
nopkao
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0855698698
team: สโมสรท่าอากาศยาน
Bike: bianchi , klein
ติดต่อ:

กลับรถใต้สะพานย้อนศร มีท่านใดเจอแบบนี้บ้าง...

โพสต์ โดย nopkao »

เมื่อคืนซ้อมเสร้จ ก็ขับรถออกจากร้านนายพล (ชมรมพระราม4)โดยขับรถย้อนศรเพื่อกลับรถขึ้นสะพาน ผมเปิดไฟหน้าและไฟฉุกเฉินขับชิดซ้ายค่อยๆไปเรื่อยๆ เนื่องจากผมต้องเดินทางกลับบ้านทางถนน345 พอถึงช่วงใต้สะพานผมเห็นรถสวนมาผมจึงปิดไฟหน้า แต่รถคันนั้นได้ขับตรงรี่มาหาผมด้วยความเร็วและจอดหันหน้าเข้าหากัน ผมหลบจนติดขอบรั้วแล้ว จอดแช่อยู่ประมาณเกือบ 1นาที คาดว่าต้องการจะหาเรื่องแน่ เป็นเก๋งวีออซตัวเก่าสีดำไฟส่องหน้าผมไม่รู้ว่ามากี่คน ตรงนั้นจะเปลี่ยวและมืดมาก ผมจึงปลดเข็มขัดนิรภัย หยิบ9มม.มาปลดเซฟ ผมจ้องมองดูว่ามันจะทำอะไรต่อไป และเตรียมลงจากรถหาที่กำบังโดยใช้ตัวรถเรานั่นแหละ อย่าไปยืนคุยกับมันถ้ามันลงมา หายุทธภูมิที่เป็นต่อ ปรากฏว่าสักพักก็ขับออกไป ถ้าเป็นเพื่อนๆคิดว่าจะทำอย่างไรถ้าเจอแบนี้
หมู..Airport
รูปประจำตัวสมาชิก
ITT
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-433-8889
Bike: TREK4300/09

Re: กลับรถใต้สะพานย้อนศร มีท่านใดเจอแบบนี้บ้าง...

โพสต์ โดย ITT »

nopkao เขียน:เมื่อคืนซ้อมเสร้จ ก็ขับรถออกจากร้านนายพล (ชมรมพระราม4)โดยขับรถย้อนศรเพื่อกลับรถขึ้นสะพาน ผมเปิดไฟหน้าและไฟฉุกเฉินขับชิดซ้ายค่อยๆไปเรื่อยๆ เนื่องจากผมต้องเดินทางกลับบ้านทางถนน345 พอถึงช่วงใต้สะพานผมเห็นรถสวนมาผมจึงปิดไฟหน้า แต่รถคันนั้นได้ขับตรงรี่มาหาผมด้วยความเร็วและจอดหันหน้าเข้าหากัน ผมหลบจนติดขอบรั้วแล้ว จอดแช่อยู่ประมาณเกือบ 1นาที คาดว่าต้องการจะหาเรื่องแน่ เป็นเก๋งวีออซตัวเก่าสีดำไฟส่องหน้าผมไม่รู้ว่ามากี่คน ตรงนั้นจะเปลี่ยวและมืดมาก ผมจึงปลดเข็มขัดนิรภัย หยิบ9มม.มาปลดเซฟ ผมจ้องมองดูว่ามันจะทำอะไรต่อไป และเตรียมลงจากรถหาที่กำบังโดยใช้ตัวรถเรานั่นแหละ อย่าไปยืนคุยกับมันถ้ามันลงมา หายุทธภูมิที่เป็นต่อ ปรากฏว่าสักพักก็ขับออกไป ถ้าเป็นเพื่อนๆคิดว่าจะทำอย่างไรถ้าเจอแบนี้
:o ก็คงอยู่นิ่งๆก่อนซักพักนึง ดูเชิงกันไป(แต่ผมไม่มี9มม.ให้อุ่นใจอย่างคุณพี่น่ะสิครับ แฮ่ะๆ :o
ไหวที่ 60 กิโล หลังจากนั้นรอกันนิสนึงนะ
แม่ต่าย
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0813046607
team: พระรามสี่
Bike: รถกะบะปิดท้าย
ตำแหน่ง: บางบัวทอง

Re: กลับรถใต้สะพานย้อนศร มีท่านใดเจอแบบนี้บ้าง...

โพสต์ โดย แม่ต่าย »

ปกติเวลากลับจากปั่น ก็ใช้ประจำ เมื่อวานก็ออกหลังพี่หมูสักครึ่งชม.ได้

ต้องระวังแล้ว :!:
ตาผล
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819224030
team: คลองรังสิต+เสือธัญญะ
Bike: Bianchi

โพสต์ โดย ตาผล »

:o ถ้าเป้นผมมี9มม.ปลดเซพแล้วผมก็คงไม่มีเวลาถามใครแล้ว.....ครับ. :cry:
:idea: จงเตรียมพร้อมครับนาย :?:
ความนุ่มนวลนั้นภายนอก///ล้วนลวงหลอกเกินจำเป็น
siamman18
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นไปเรื่อย
Bike: Jamis X2; GT Transeo 4.0,caad 10 ,lapierre 400
ติดต่อ:

โพสต์ โดย siamman18 »

โดยส่วนใหญ่ถ้าขับรถมีมารยาท ไม่ไปปาดชาวบ้าน ไปทำให้เกิดความขัดเคืองพระบาทแต่ละคนบนหน้ารถพวงมาลัย
เรื่องเกิดเรื่องคงยากเพราะกลางค่ำกลางคืน คนอยากกลับบ้านไปหลับนอนและไม่อยากมาเสียเวลาด้วยเรื่องไม่เป็นเรื่องครับ
หมายความว่าถ้าขับถูกกฏจราจรจริงๆ เรื่องก็คงไม่เกิดละครับแค่นั้นละ อย่างมากก็ลากกลับไปแค่นั้นด่าในรถ ยกนิ้วให้หนึ่งที
เป็นผมนะ นอกนั้นก็ลาๆกันไปยกเว้นว่าไอ้คนขับเมาครับ รับรองว่ามันหาเรื่องไม่รู้ตัวประมาณนี้นอกนั้นก็ไม่มีอะไร
ส่วนผมเคยเจอไหมไม่เคยครับ ต่อให้เมาหยำเป กลับบ้านยังไงก็คือกลับบ้านรีบนอน ดีกว่าไม่มาวอนหาเรื่องหรอกครับเหนื่อย
เสือโก๋หน้าวัง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081XXXXXXX
team: Bike to Work
Bike: Trek 6500

โพสต์ โดย เสือโก๋หน้าวัง »

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดนะครับ มีสองยูเทรินที่ตรงบริเวณถนนเส้นนี้มีอาการอย่างนี้กันเป็นประจำครับ ไม่ใช่เรื่องน่ากลัวแต่อย่างใด

เพราะคนที่มาตรงก็ว่าตัวเองทำถูก คุณมาย้อนศรได้ไง

คนที่ย้อนไปกลับรถเป็นประจำก็คิดว่า เค้ากลับรถกันอย่างนี้ไม่รู้หรือไง

เรื่องของเรื่องคือจุดกลับรถใต้สะพานมันไกลกันเหลือเกิน กว่าจะไปจะมา มันก็เลยต้องลัดกันหน่อย

แต่ว่าตอนกลางวันสิ้นเดือน อาจมีตำรวจมาดักจับ แล้วออกใบสั่งนะครับ ระวังด้วยครับ
เห็นทุกข์ตัวเดียว ทุกอย่างจะดีเอง....
ตู่ สัมมากรMTB
ขาประจำ
ขาประจำ
team: สัมมากรMTB, ศิษย์ อ.ถัง
Bike: TREK 1.7 '09, Giant white xtc team '08

โพสต์ โดย ตู่ สัมมากรMTB »

ขออนุญาติเข้ามาออกความเห็นนะครับ
ผมว่ามันค่อนข้างอันตรายสำหรับการขับรถย้อนศรนะครับ ผมเคยเห็นจะๆกับตาตัวเองเลย คือรถคันนึงเขากำลังจะเลี้ยวขวาเข้าทางร่วมซึ่งเป็นทางวันเวย์ ผมคิดว่าเขาคงไม่นึกว่าจะมีใครย้อนศรมา ก็เลยมองแต่ทางซ้ายมือ ปรากฎว่าดันมีมอเตอร์ไซค์ย้อนศรชิดด้านขวามา เต็มๆเลยครับ เส้นทางนั้นเองเวลาผมใช้ผมก็มักจะมองแต่ด้านซ้ายเหมือนกัน

ที่ยกเรื่องนี้มาเล่าให้ฟัง ซึ่งอาจจะเป็นคนละสถานการณ์กัน ก็เพียงอยากให้นึกถึงใจเขาใจเราครับ พวกเราส่วนใหญ่มักจะคิดไปในทางที่ว่า ไม่เป็นไรหรอกระวังเอาก็ได้ แต่ถ้าเราคิดในทางกลับกัน คือปฏิบัติตามกฎหมาย มันจะช่วยลดความเสี่ยงได้มากกว่านะครับ ลองคิดดูว่า เกิดรถที่สวนมาเขาอาจจะเกิดเหตุการณ์ฉุกเฉินแล้วต้องหักหลบมาทางเราซึ่งควรจะโล่ง แต่ดันมาเจอรถเราสวนทางมาซิครับ มันจะเกิดอะไรขึ้น

เรื่องความปลอดภัยในชีวิตและทรัพย์สิน ต้องลองปรับตัวให้คิดในแง่ลบไว้ก่อนครับ(เช่น ถ้าทำแบบนี้แล้วเกิดอุบัติเหตุล่ะ จะเกิดอะไรตามมากับเราและครอบครัว เป็นต้น) แล้วหาทางป้องกันไม่ให้เกิดขึ้น อย่าเป็นคนมองโลกในแง่บวกแต่อย่างเดียวตามที่เขาพูดๆกัน (เช่นไม่เป็นไรหรอก ระวังเอาก็ได้ เป็นต้น) เก็บความคิดเรื่องมองโลกในแง่บวกไปใช้เรื่องสร้างสรรค์อื่นๆดีกว่า ส่วนเรื่องความปลอดภัย การป้องกันระวังตัว มองในแง่ลบไว้บ้างก็ดีนะครับ จะได้เตือนใจให้คิดป้องกันไว้ก่อน

ทั้งนี้ทั้งนั้น ไม่ได้มีเจตนาคิดตำหนิท่านเจ้าของกระทู้นะครับ คิดซะว่าเป็นความเห็นจากเพื่อนร่วมวงการคนนึงแล้วกันนะครับ
/\(^ _^ ) ( ^/\^ ) ( ^ _^)/\

ไม่ใช่เพราะว่าเป็นไปไม่ได้ ก็เลยไม่ทำ แต่เพราะไม่ยอมลงมือทำ ก็เลยเป็นไปไม่ได้

(^O^)/ เชิญแวะเยี่ยมบ้าน สัมมากร MTB
HerO No.9
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 09x-x8x3x0x
team: @IsBkk (At East Bangkok)
Bike: พังพอน

โพสต์ โดย HerO No.9 »

:lol: :lol: :lol: ย้อนศร
จะเชยก็ช่าง จะช้าก็ช่าง แต่กรูก็ยังปั่น จักรยาน
No Fixed No Road No Fold Not Mini MTB Only
"ปั่นเหมือนกัน ไม่จำเป็นต้องคิดเหมือนกัน"
nopkao
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0855698698
team: สโมสรท่าอากาศยาน
Bike: bianchi , klein
ติดต่อ:

โพสต์ โดย nopkao »

ขอบคุณมากครับที่ช่วยกันออกความเห็นมา ที่เปิดกระทู้นี้มาเพื่อให้เพื่อนๆพระรามสี่ ที่ใช้เส้นทางนี้กลับบ้านหลังจากซ้อมเสร็จ จะได้ระวังตัวกันหน่อย หรือถ้าเลี่ยงใช้เส้นทางอื่นได้ก็ควรจะเลี่ยง ย้อนศรมันผิดและอาจก่อให้เกิดอันตราย ผมยอมรับผิดครับ แต่ถ้าจะมาหาเรื่องกับผม ผมก็คงต้องป้องกันตัวไว้ก่อนละครับ เดี่ยวนี้แค่ขับปาดหน้ากันก็รุมตีกันตาย บ้านเราเดี่ยวนี้น่ากลัวครับ เเละอาวุธปืนหาซื้อกันง่ายมาก ระวังตัวกันไว้หน่อยเป็นการดีครับ
หมู..Airport
td2442
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0860967666
Bike: Cannondale, Cervelo

โพสต์ โดย td2442 »

nopkao เขียน:เมื่อคืนซ้อมเสร้จ ก็ขับรถออกจากร้านนายพล (ชมรมพระราม4)โดยขับรถย้อนศรเพื่อกลับรถขึ้นสะพาน ผมเปิดไฟหน้าและไฟฉุกเฉินขับชิดซ้ายค่อยๆไปเรื่อยๆ เนื่องจากผมต้องเดินทางกลับบ้านทางถนน345 พอถึงช่วงใต้สะพานผมเห็นรถสวนมาผมจึงปิดไฟหน้า แต่รถคันนั้นได้ขับตรงรี่มาหาผมด้วยความเร็วและจอดหันหน้าเข้าหากัน ผมหลบจนติดขอบรั้วแล้ว จอดแช่อยู่ประมาณเกือบ 1นาที คาดว่าต้องการจะหาเรื่องแน่ เป็นเก๋งวีออซตัวเก่าสีดำไฟส่องหน้าผมไม่รู้ว่ามากี่คน ตรงนั้นจะเปลี่ยวและมืดมาก ผมจึงปลดเข็มขัดนิรภัย หยิบ9มม.มาปลดเซฟ ผมจ้องมองดูว่ามันจะทำอะไรต่อไป และเตรียมลงจากรถหาที่กำบังโดยใช้ตัวรถเรานั่นแหละ อย่าไปยืนคุยกับมันถ้ามันลงมา หายุทธภูมิที่เป็นต่อ ปรากฏว่าสักพักก็ขับออกไป ถ้าเป็นเพื่อนๆคิดว่าจะทำอย่างไรถ้าเจอแบนี้
ใจเย็น ๆ ไว้ครับบพี่ นึกถึงลูกเมียที่บ้านเข้าไว้ ไม่ว่าจะเป็นคนยิงหรือถูกยิง ก็ไม่คุ้มครับงานนี้
สมประสงค์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-6965-7958
Bike: trek 8500
ติดต่อ:

โพสต์ โดย สมประสงค์ »

เสือโก๋หน้าวัง เขียน:ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดนะครับ มีสองยูเทรินที่ตรงบริเวณถนนเส้นนี้มีอาการอย่างนี้กันเป็นประจำครับ ไม่ใช่เรื่องน่ากลัวแต่อย่างใด

เพราะคนที่มาตรงก็ว่าตัวเองทำถูก คุณมาย้อนศรได้ไง

คนที่ย้อนไปกลับรถเป็นประจำก็คิดว่า เค้ากลับรถกันอย่างนี้ไม่รู้หรือไง

เรื่องของเรื่องคือจุดกลับรถใต้สะพานมันไกลกันเหลือเกิน กว่าจะไปจะมา มันก็เลยต้องลัดกันหน่อย

แต่ว่าตอนกลางวันสิ้นเดือน อาจมีตำรวจมาดักจับ แล้วออกใบสั่งนะครับ ระวังด้วยครับ
คนไทยเดี๋ยวนี้ไม่เหมือนแต่ก่อนแล้วครับ แบ่งข้างแบ่งขั้วกันชัดเจน
เมื่อคิดว่าตัวเองถูกและอีกฝ่ายเป็นคนผิด ก็มักจะแสดงออกด้วยความรุนแรง
ผมล่ะเป็นห่วงอนาคตประเทศเราจริง ๆ
ล็อคกระทู้

กลับไปยัง “RAMA 4”