เอาฟิกซ์เกียร์ปั่นออกถนนใหญ่ อันตรายมั้ยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
oneuniverse
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant Scr-1

เอาฟิกซ์เกียร์ปั่นออกถนนใหญ่ อันตรายมั้ยครับ

โพสต์ โดย oneuniverse »

สวัสดีครับ พี่ๆทุกท่าน ผมเพิ่งตั้งกระทุ้ครั้งแรก ขอฝากตัวด้วยครับ

ตอนนี้ใช้ bianchi sei pista gorni ปั่นไปทำงานอยู่ครับ มันจะมีระยะทางที่ต้องออกถนนใหญ่ ผมรู้สึกว่า ฟิกซ์มันเบรคยาก ขนาดติดเบรคหน้าแล้วก็ยังไม่สะดวก อยากขอคำแนะนำคือ

- ติดเฟืองฟรีให้เป็น Single Speed จะเบรคง่ายขึ้นมั้ยครับ

- ขายแล้วเอาเงินไปซื้อรถพับมาใช้ จะสะดวกกับการขี่ออกถนนใหญ่มากกว่ามั้ยครับ

ขอคำชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ
kikusaza
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0863393983
Bike: พับ
ตำแหน่ง: รัชดา32

Re: เอาฟิกซ์เกียร์ปั่นออกถนนใหญ่ อันตรายมั้ยครับ

โพสต์ โดย kikusaza »

ซิงเกิ้ลสปีดก็ได้ครับท่ายากเหนื่อน้อยก็เสือหมอบหรือไฮบริดก็ได้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
ต้อง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-0190610
team: 000000
Bike: 000000

Re: เอาฟิกซ์เกียร์ปั่นออกถนนใหญ่ อันตรายมั้ยครับ

โพสต์ โดย ต้อง »

ฟิกซ์ และรถคาร์บอนประเภทความเร็วอีกหลายชนิด รวมไปถึงการใส่ครีตด้วย เดิมที่ฝรั่งเค้าใช้แข่งในลู่

แต่ด้วยยุคสมัยผ่านไป รถที่เคยวิ่งในลู่ทั้งหลายแหล่เหล่านั้น ก็ออกมาบนนถนนใหญ่ เมืองนอกเค้าทำได้ครับเพราะภูมิประเทศเค้าเอื้ออำนวย พร้อมประชากรณ์ในประเทศเหล่านั้น ที่ร่วมใจกันเคารพกฏจราจร " ซึ่งตรงข้ามกันกับบ้านเราครับ "

บางครั้ง ความชอบ กับการใช้งานจริง มันก็เข้ากันไม่ค่อยได้ครับ เพราะมีปัจจัยอื่นร่วมเป็นหลักครับ

ต้องหาจุดกึ่งกลาง และ หารถประเภทที่เหมะกับตัวเราให้มากที่สุด และ เหมาะกับภูมิประเทศของบ้านเราให้มากที่สุดครับ :oops:

...... แต่ไม่ว่าคุณจะตัดสินใจแบบใด ผมว่า " ตัวคุณเอง มีคำตอบ " แล้วแหละครับ ขอให้เดินทางปลอดภัยทุกวันน๊ะครับ :mrgreen:
Ti...i here
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Impulso, Fuji declaration, Mongoose Argus

โพสต์ โดย Ti...i here »

เป็นผมจะใส่เบรคหลังเพิ่ม ปั่นสบายตัว อยู่ที่คุณจะแคร์คนอื่นรึเปล่าว่าทำไมฟิกซ์ติดเบรค
ผมก็ไม่ต่างกับคุณ ปั่นศรีราชา_ท่าเรือแหลมฉบัง รถพ่วงเยอะมาก มอเตอร์ไซก็เยอะ
เลยติดเบรคเพื่อชีวิตล้วนๆ ถ้าคุณยังรักฟิกซ์ก็ใช้ไป ถ้าปันใจไปรถพับก็เลือกมัน อยู่ที่คุณครับ
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

ไส่เบรคและไม่ปั่นเร็วรักษากตจราจรชิดซ้ายไว้ก็ไม่เป็นไรครับ
พุดจริงๆ เสน่หของการปั่นถนนใหญ่คือความตื่นตัวต่อสุ้กับความไม่ปลอดภัยด้วย
ปั่นไปกลับทำงานทุกวันแบบเลี่ยงไม่ไดแล้วมันกระตุ้นความเป็นโฮโมซาเปี้ยนอย่างไรไม่รู้ มันให้ความรุ้สึกว่าได้ต่อสู้เอาตัวรอด ดีกว่านั่งเอนตัวเบาะหลังรถแอรเย็นๆ
แต่ขนาดไม่ติดเบรค ออกเลนกลางซิ่ง ก็เกินไปกลายเป็นคึกคะนองแทน
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
oneuniverse
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant Scr-1

โพสต์ โดย oneuniverse »

ขิอบคุณสำหรับทุกๆความคิดเห็นครับ

ตอนนี้กำลังวางแผนจะขาย fixed แล้วไปลองแบบอื่นแล้วครับ ขอบคึุณครับ

ใครสนใจรับต่อติดต่อได้นะครับ 555
thakul
ขาประจำ
ขาประจำ
team: riding alone on single gear bike
Bike: Bianchi Pista Steel - Black Knight
ตำแหน่ง: Bangkok

โพสต์ โดย thakul »

เสียดายแทน ความเห็นส่วนตัวนะครับ จักรยานขี่บนถนนอันตรายหมดละครับ

ฟิกเกียร์ ถ้าติดเบรคหน้าหลังก็ปลอดภัย สามารถคุมการเบรคด้วยมือ และเท้าแถมอีก ถ้าจะไปพับ ก็ได้ แต่ ฟิกน่าจะบาลาน ได้ดีกว่า ไปหมอบ ไม่มีประโยชน์ แค่มีเกียร์ ไม่ต่างมาก ผมว่าใส่เบรค เลือก gear ratio ที่เหมาะสม (ถ้าใส่ 52-13 มันก็ยาก) ฟิกน่าจะเหมาะกับการขี่ในเมือพอสมควร

ถึงฟิกจะทำมาเพื่อ track แต่ถ้ามีการเลือก สวนที่เหมาะ เช่นเบรค cog และ ขนาดยาง ขี่ในเมืองไม่ยาก

ที่สำคัญ หมวกกันน็อค อย่าลืมนะครับ
biakung
สมาชิก
สมาชิก
Bike: fixed gear/dahon p8

โพสต์ โดย biakung »

กระผมก็ปั่นฟิกซ์เกียร์แต่ติดเบรคหน้า
ปั่นออกถนนเข้าเมืองออกบ่อย
ไม่มีปัญหาเลยครับ
ไม่ว่าจะเป็นจักรยานแบบไหน ก็ขอให้มีสติ
ช่างสังเกต หูไว ตาไว
แค่นี้ก็ปลอดภัยขึ้นแล้วครัย
TiaWStarK
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย TiaWStarK »

ผมมีฟิกสายปั่นคันนึง ครับผมเลยเอาไปแปลงเป็น SS ติดเบรกเปลี่ยนแฮนหมอบ ปั่นไว้ส่งสินค้า สะดวกกว่าฟิกครับ ถ้าจะเอาไว้ใช้ทำงานหนะครับ
ติดเบรกออกถนนใหญ่ปลอดภัยมากครับ
banpot66
สมาชิก
สมาชิก
Tel: .
team: .
Bike: bianchi pista
ตำแหน่ง: Bangkok

โพสต์ โดย banpot66 »

ขี่ถนนใหญ่ ไปทำงานทุกวันครับ
fixed gear ติดแต่เบรคหน้า(เบรคต้องคุณภาพใช้ได้ด้วยนะครับ)
ระยะเบรคค่อนข้างเยอะ ต้อง skid ช่วยอีกแรง (แต่ง่ายกว่าskidอย่างเดียว)
อยู่บนถนนมันเสี่ยงอยู่แล้ว ต้องระวัง และมีสติครับ

ปล.เคยใช้เบรคที่ติดมากับจักรยาน LA bicycle fixed gear ไม่ค่อยดีเท่าไหร่
แต่ที่ติดมากับ bianchi ใช้ได้ครับ
vendorist
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย vendorist »

จริงๆ สำหรับผมฟิกซ์มันลำบาก ไม่ใช่เรื่องของเบรค อาจจะเพราะผมถนัดสคิดแล้วมั้ง

แต่ผมว่าการที่ฟรีขาไม่ได้ ทำให้ลำบาก เวลาเราจะไถผ่านช่องแคบๆ หรือต้องการฟรีบางจังหวะเวลาลัดเลาะตามทาง
Bike-Commander
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Bike-Commander »

อันตรายนะครับ แนะนำใส่เบรคเพิ่มเพื่อความปลอดภัยดีกว่า
ทางเราบริการรับทำหมวกทุกชนิด โดยโรงงานหมวกชั้นนำอันดับ1 รับทำหมวกแก๊ป หมวกฮิปฮอป ปีกรอบ capbkk.com
พร้อมรับทำหมวกแก๊ป หมวกจักรยาน รับทำหมวก ติดต่อได้ที่ fastcap88.com
Tungmanx
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Alpha166 Di2
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Tungmanx »

จริงๆมันไม่ได้ออกแบบมาสำหรับใช้ในชีวิตประจำวันอ่ะ มันเป็นจักรยานสำหรับแข่งในเวโลโดม จะเอามาใช้ก็เสี่ยงอยู่แล้ว เหมือนเราเอารถ F1 หรือ nascar มาขับบนถนนนั่นแหละ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”