+++อยากหาซิงเกิ้ลสปีด แบบคอมพร่ีท ดี ๆ ไว้ใช้ขี่ไปทำงานครับ+++

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
pongpisanu
สมาชิก
สมาชิก

+++อยากหาซิงเกิ้ลสปีด แบบคอมพร่ีท ดี ๆ ไว้ใช้ขี่ไปทำงานครับ+++

โพสต์ โดย pongpisanu »

สวัสดีครับ สมาชิกใหม่ ขอเปิดตัวด้วยคำถามเลยแล้วกันครับ รบกวนด้วย

คือปัจจุบันผมใช้ Merida Speeder T2 อยู่ครับ ก็ใช้ปั่นออกกำลังกายทั่วไป รวมถึงปั่นไปทำงานด้วย โดยการปั่นไปทำงานของผม จะมีลักษณะคือปั่นจากบ้านแถวปากน้ำ ไปขึ้นรถไฟฟ้าที่แบริ่ง แล้วปั่นต่อไปที่ทำงาน รวมระยะทางที่ต้องปั่นไปกลับ ก็ราว ๆ 25-30 กิโลครับ ทีนี้พอปั่นไปทำงานหลาย ๆ รอบเข้า ผมรู้สึกว่า จริง ๆ แล้ว เราก็ปั่นอยู่แค่เกียร์เดียว ไม่ว่าจะขึ้นสะพาน หรือจะออกตัว และพอตอนยกขึ้นรถไฟฟ้า จักรยานก็หนักพอสมควร พอดีตัวนี้เป็นตัวดิสต์เบรค น่าจะราว ๆ 11 กิโลกว่าครับ

เลยคิดอยากจะหาซิงเกิ้ลสปีดดี ๆ เบา ๆ ล้อ 700c มาใช้ซักตัวนึง งบที่ตั้งไว้ก็ราว ๆ สามหมื่นถึงสี่หมื่นครับ ที่มอง ๆ ไว้ตอนนี้ก็มี Bombtrack รุ่น Script ค่าตัวตกอยู่ราว สองหมื่นแปด กำลังรอเคลียร์แลนส์เซลของทาง Worldwidebike อยู่วันที่ 22 มีนานี้ ไม่รู้จะลดราคาลงมาเท่าไหร่ น้ำหนักตัวนี้่ 8.8 โล ผมกะว่าจะเอามาใส่ตะเกียบ หลักอานเป็นคาร์บอน เปลี่ยนยางฮาลฟ์ น่าจะทำน้ำหนักลงมาได้ต่ำกว่าแปดโล ในงบสี่หมื่น

แต่ว่าจะมาถามกูรูในนี้ก่อนว่ามีตัวเลือกอื่นไหมครับ เน้นที่เบาครับ จริง ๆ จะเป็นประกอบก็ได้ครับ แต่ขอสเปคละเอียดหน่อย ผมไม่ค่อยมีความรู้ครับ แล้วก็แหล่งที่จะประกอบด้วยครับ
ภีษมะ
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: +++อยากหาซิงเกิ้ลสปีด แบบคอมพร่ีท ดี ๆ ไว้ใช้ขี่ไปทำงานครับ+++

โพสต์ โดย ภีษมะ »

หากใช้ใน กทมฯ ไม่ค่อยข้ามสะพานโหดๆ ผมว่ารถ single speed ล้อ 29" ใช้ขอบ 700c (ยางนอก 29x2.1") ที่มีความกว้างมากกว่า 23 มม. ไม่ต้องกังวลเรื่องร่องระหว่างแผ่นคอนกรีตหรือฝาท่อ กทมฯ เพราะขี่ทับได้สบายๆ ไม่ต้องหลบ ใช้ล้อ

ทรงจักรยานผมว่า surly karate monkey ใช้ได้ดีครับ ผมประกอบเสร็จราคาราวๆ 40K ครับ แปลงเป็น touring ้ได้ วันหน้าจะใช้กับดกียร์เฟืองก็ได้ เพราะมีที่ยึดตีนผี หน้าฝนก็ยังติดบังโคลนได้อีกครับ แปลงร่างได้หลากหลาย น้ำหนักราวๆ 11-12 กก.

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

หรือคันนี้ครับ ล้อ 29" single speed

รูปภาพ

สีนี้มีประโยน์มากๆ คือ เห็นชัดเวลากลางวัน ปลอดภัย
johndeere
ขาประจำ
ขาประจำ
team: pantip bike
Bike: Dr.Hon mu uno

Re: +++อยากหาซิงเกิ้ลสปีด แบบคอมพร่ีท ดี ๆ ไว้ใช้ขี่ไปทำงานครับ+++

โพสต์ โดย johndeere »

คันชมพู commencal uptown นี่ sram auto 2speed คับ
น่าขี่มาก ไว้ใช้ในเมือง ล้อ29 ปั่นนิ่ม สบายๆ
รูปประจำตัวสมาชิก
IDragon
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือหมอบจิตป่วน
Bike: GIANT TCX

โพสต์ โดย IDragon »

ถ้าจะไปเวิลด์ไวด์อยู่แล้ว สอย mongoose maurice เลยครับ ปั่นดี ถูกดีด้วย
NTCXO (NonTouring CycloCross Only!)
Nobiyama
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085-076-0446
Bike: KHS

โพสต์ โดย Nobiyama »

เน้นเบาๆ ที่ผมเคยใช้มี
Leader 725 / Bianchi Dalmine
ใส่ยาง 28 mm. อุปกรณ์ธรรมดา น้ำหนัก 8 โลปลายๆ
ถ้านำมาแต่งลดน้ำหนัก ต่ำกว่า 8 โล สบายมาก
ภีษมะ
ขาประจำ
ขาประจำ

รถน้ำหนักต่พ เบาก็ดีเมื่อค้องแข่ง ขึ้นเขา หรือาะพานบ่อยๆ แต่แรงเฉื่อยจะน้อย หยุดปั่นก็จะช้าลง ผมว่าทางเรียบ ขี่ในเมือง 11-14 กก. กำลังดีครับ
เฟรม aluminium ก็จะสะท้านกว่าพวดเฟรม chromoly ครับ หากจะให้สะท้านน้อยลงก็ต้องใส่ shock ก็จำทำให้หนักขึ้น และแพงขึ้นและกินอรงทางเรียบ
ผมว่าหากไม่ใช่ทรง MTB ที่มี head tube สูงๆ ก็เป็นพวก charge / cinelli ผมไม่ชอบตะเกียบโค้งๆ ชอบตรงๆเร็วๆครับ เลยไม่เคยปั่น touring เฟรม หมอบแบบ vintage ที่เคยขี่ผมก็ต้องหาตะเกียบตรงๆมาใส่แทนของเดิมครับ :D
JADE555
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อยากรู้ให้โทรมาถาม (- -")
team: CARBON ASS!!!
Bike: เหล็กมาร

โพสต์ โดย JADE555 »

เผื่ออยากลุย ขอเสนอเป็นตัวเลือก
Trans AM
เป็นรถ all mountain โครโมฯนะครับ

ขี่ในเมืองก็เรื่อยๆ พอลงแทรคล่ะนางเปลี่ยนไปเป็นคนละคัน

ปล.เกียร์ได้ ซิงเกิลได้ มีชุดสลับมาให้ ตอนแรกว่าจะขาย วันนี้เปลี่ยนใจแล้ว เก็บไว้ลุยมันส์ดีครับ
รูปภาพ
ปั่นต่อไป จนกว่าตูดจะไหม้เป็นเถ้าถ่าน CARBON ASS TEAM

เฟรมบุบกลาง ยางก็แบน แฮนด์ก็หลุด
โซ่สะดุด ล้อสะบัด เฟืองก็แหลม
ยางนอกโล้น ขอบล้อแตก ยางในแพลม
สนิมแจม ลูกปืนร้าว รองเท้าพัง!!
pongpisanu
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย pongpisanu »

ขอบคุณทุกคำตอบครับ
ภีษมะ
ขาประจำ
ขาประจำ

JADE555 เขียน:เผื่ออยากลุย ขอเสนอเป็นตัวเลือก
Trans AM
เป็นรถ all mountain โครโมฯนะครับ

ขี่ในเมืองก็เรื่อยๆ พอลงแทรคล่ะนางเปลี่ยนไปเป็นคนละคัน

ปล.เกียร์ได้ ซิงเกิลได้ มีชุดสลับมาให้ ตอนแรกว่าจะขาย วันนี้เปลี่ยนใจแล้ว เก็บไว้ลุยมันส์ดีครับ
รูปภาพ
ผมได้ติดตามการประกอบรถคันนี้ของคุณ Jade555 มาสักระยะได้ มื่อเห็นรุปถ่ายครั้งแรกที่ถ่ายในบ้านผมก็ว่ามันสวยมากแล้วนา แต่พอมาอยู่ open space แล้วนี่ดูดีขึ้นอีกมากๆ ครับ

เป็น ล้อ 29er ยางนอก Geaxx Tattoo ใช่ไหมครับ ผมหาขนาด 29x2.1 หรือ 29x2.3 มานานแล้วครับ พอจะบอกได้ไหมครับว่า ซื้อที่ไหนครับhttp://www.geax.com/en/products/?cat=4&prod=22

ของผมก็ใช้อยู่กับ commencal แต่มันเป็นยางติดรถมา
JADE555
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อยากรู้ให้โทรมาถาม (- -")
team: CARBON ASS!!!
Bike: เหล็กมาร

โพสต์ โดย JADE555 »

ล้อ 26 เองครับ เฟรมนี้ใส่ได้ถึง 27.5 แต่ผมเลือก 26 ใส่ยางใหญ่ๆ ดูดุดันดี

ถ้ารุ่นใหม่จะใส่ล้อ 27.5 ถึง 29 แต่หมดงบเสียก่อน :oops:

รูปภาพ
ปั่นต่อไป จนกว่าตูดจะไหม้เป็นเถ้าถ่าน CARBON ASS TEAM

เฟรมบุบกลาง ยางก็แบน แฮนด์ก็หลุด
โซ่สะดุด ล้อสะบัด เฟืองก็แหลม
ยางนอกโล้น ขอบล้อแตก ยางในแพลม
สนิมแจม ลูกปืนร้าว รองเท้าพัง!!
Papawin RuangDach
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Papawin RuangDach »

:D รบกวนสอบถามหน่อย จะหาดุมหลังจากในรูปได้จากไหน หรือจะแปลงจากดุมชุดเกียร์เดิมได้ไหมครับ รบกวนชี้เป้าให้ด้วยคร้าบ ขอบคุณครับ
ภีษมะ
ขาประจำ
ขาประจำ

มีขุดแปลงขายครับ ก่อนใช้ชุดแปลง ผมใช่ท่อน่ำสีฟ้าๆ (เอสล่อน) รองแทนชุดแปลงครับ

พวกชุดแปลงจะมี spacer ให้ และ coq สำหรับดุมแบบ cassette ครับ

ร้าน bok bok มีขายครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”