ฟิกใส่บันไดคลีต ควงขาได้ไหม

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
kkk95
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891699646
team: -
Bike: trek 3.1 / bianchi jab 27.5

ฟิกใส่บันไดคลีต ควงขาได้ไหม

โพสต์ โดย kkk95 »

ฟิกใส่บันไดคลีต ควงขาได้ไหมคับ ผมสงสัยอยู่กำลังจะใส่เน้นปั่นอย่างเดียว
หรือว่าเหมือนเดิม
WeeUthaithani
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0882345604
ตำแหน่ง: 131/18 ถ.ศรีน้ำซึม ต.อุทัยใหม่ อ.เมือง จ.อุทัยธานี 61000

Re: ฟิกใส่บันไดคลีต ควงขาได้ไหม

โพสต์ โดย WeeUthaithani »

ขอติดตามอ่านด้วยครับ กำลังคิดจะใส่บันไดคลีตเหมือนกัน :mrgreen:

เท่าที่ศึกษามาเห็นว่าบันไดคลีตกับรองเท้าปั่นแท้ๆ จะทำการปั่นมีประสิทธิภาพมากขึ้น
เพราะการปั่นที่ถูกต้อง(ที่เค้าว่ามา)คือต้องมีจังหวะของการดึงเท้าถอยหลังด้วย
ดังนั้น(ผมคิดเอง) บันไดคลีตน่าจะทำได้ดีกว่าตะกร้อหรือสแต็ป เพราะ 2 แบบนี้
ถ้าไม่รัดให้แน่นจริงๆการดึงเท้าถอยหลังเท้าอาจจะหลุดจากบันไดได้
ส่วนบันไดคลีตถ้าถอดไม่เป็นก็หลุดยากครับ (เห็นเค้าล้มกันนี่น่าหวาดเสียวอยู่) :lol:
Ti...i here
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Impulso, Fuji declaration, Mongoose Argus

Re: ฟิกใส่บันไดคลีต ควงขาได้ไหม

โพสต์ โดย Ti...i here »

ระวังจังหวะ Skid แล้วกระชากคลีตหลุดนะครับ คงต้องตั้งแน่นสุดๆ
ส่วนตัวผมติดเบรคหน้า_หลัง ว่าจะหารองเท้าภูเขาใส่ครับ จังหวะดึงคงดีขึ้นเยอะ
เวลาเดินไปไหนสบายกว่าหมอบ มีคนใช้อยู่นะ ลองถามพี่กูดูครับ
rocklee
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-2359848
team: TREK
Bike: TREK
ตำแหน่ง: จ.มหาสารคาม

โพสต์ โดย rocklee »

ใส่ได้และปั่นได้ดีกว่าตะกร้อนิดแน่นอน
ส่วนที่บอกว่าจะสกิดหรือเบรคด้วยขาแล้วเท้าจะหลุดออกนั้น
มันไม่หลุดง่ายๆหรอกครับถ้าไม่บิดข้อเท้าไปมา

ส่วนที่บอกว่ากลัวปลดคลีทไม่ออกก็ต้องฝึกซิครับ
ก็เพราะไม่ฝึกมันเลยไม่รู้เทคนิคปลดมันออกง่ายๆ
สุดท้ายก็ได้มีลงไปนอนนาบพื้นดูว่ามันแข็งมั้ย
WeeUthaithani
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0882345604
ตำแหน่ง: 131/18 ถ.ศรีน้ำซึม ต.อุทัยใหม่ อ.เมือง จ.อุทัยธานี 61000

โพสต์ โดย WeeUthaithani »

ส่วนตัวกะว่าจะหาบันไดกระเทย กับรองเท้าแบบนี้มาใส่ครับ น่าจะเหมาะกับการใช้งานดี

รูปภาพ รูปภาพ
kkk95
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: trek 3.1 / bianchi jab 27.5

ขอบคุณทุกความเห็นคับ
ta_a_o
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bottechia (Road Bike Vintage)
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ta_a_o »

ปั่นดีครับ แต่ต้องระวังตะคริวมาหานะครับถ้าปั่นไกลๆ เพราะมันเหมือนเราปั่นเกียร์หนักตลอดตอนตะคริวขึ้นมานิดๆนี่เหวอมาก ถ้าขึ้นหนักไม่รู้จะปลดคลีตได้ไหม แต่ผมขึ้นเบาๆก็เลยชลอๆลดความเร็วลง
CAKKIEv3
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 034518136
team: Questionfixed
Bike: Fixed gear

โพสต์ โดย CAKKIEv3 »

ขอติดตามมาอ่านด้วยครับ พอดีจะเปลี่ยนจากตระกร้อคู่ไปเป็นคลีทอยู่พอดี :D
kkk95
ขาประจำ
ขาประจำ

ลองแล้วคับ
ปั่นดีขึ้นคับ ได้แรงดึงช่วยด้วยคับทำให้ปั่นเบาแรงขึ้นมาหน่อยคับ แต่ต้องฝึกใส่แล้วปลดดีๆนะคับ
vendorist
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย vendorist »

ผมว่าคลีทปลดง่ายกว่าตะกร้ออีกนะครับ แค่สะบัดก็ออก แต่ตะกร้อต้องชักออก

เรื่องการสคิดผมว่าทำได้ดีพอๆกัน ไม่ได้ยากอย่างทีคิด หรือไม่ได้สคิดแล้วจะหลุดได้ง่ายๆขนาดนั้นครับ
jittakon
ขาประจำ
ขาประจำ
team: fixgabike
Bike: BMC TT03 ,fixedgear
ตำแหน่ง: 314 ถนนประชาธิปก แขวงวัดกัลยาณี เขตธนบุรี กรุงเทพ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jittakon »

เท่าที่รู้คิสถูเขาเน้นยืนปั่นเกาะติดเท้า ปกติmtbจะเน้นโดด มีคิสเพื่อไม่ให้เท้าหลุดจากบันได ไม่เน้นการดึงเท่าไร ขยาบไปมาอาจหลุดได้ แต่อันนี้ประสบการถ้าคิดหมอบ แผ่นคิสสีฟ้าหรือเหลือง บิดขาไปมาคิดไม่หลุด ถ้าตั้งใจสบัดถึงจะหลุด ใส่แล้วดีแน่นอนดึงได้เต็มเหนียวพลังที่เราใส่กับรถมาเต็มๆ แต่อย่างตะกล้อ จะหลวมนิดๆ มันเคยไม่กระชับเหมือนคิส ถ้าฟิกในเมือง ตะกร้อดีกว่าเพราะปลดเท้าง่ายสุดๆทั้งปลดและใส่ ถ้าคิสในเมืองนรกชัดๆ ติดไฟแดงรถติดบ่อยๆ เดียวปลดเดียวใส่ อันตรายสุดๆ ถ้าฟิกทางไกลปั่นนอกเมือง คิสเลยครับมาเต็มแน่นอน
http://www.facebook.com/fixgabike
ขายประกอบซ่อมพร้อมอะไหล่ จักรยานเสือหมอบ เสือภูเขา ฟิกเกียร์ รถพับ
แมวทอง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: อันนี้ลิงค์เข้า facebook ครับ https://www.facebook.com/songkran.kook

โพสต์ โดย แมวทอง »

ใส่ไปเลยครับ คลีต กับ รองเท้าสำหรับ คลีต

อุปกรณ์ชุดนี้ จะทำให้ การใช้กล้ามเนื้อส่วนต่างๆของร่างกายเรา ถ่ายทอดลงสู่จักรยานได้อย่างมีประสิทธิภาพ

รูปภาพ
แมวทอง เขียน:คำเตือน
อาจจะมีไสยศาสตร์ เข้ามาเกี่ยวข้องกับความเชื่อส่วนบุคคล
โปรดใช้วิจารณะญานในการรับชม
:D

บางท่าน อาจคิดว่า
การปั่นจักรยานนั้น เราควงขาเป็นรัศมี วงกลม
ใช่ครับถูกต้องเลย
แต่
ผมมีฟามลับเรื่องการเคลื่อนที่ของส่วนที่เป็นต้นกำเนิดพลังในการควงมาฝากครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

หุหุ 8-)
นี่คือการเคลื่อนที่ของหัวเข่า จากเครื่องสแกนการเคลื่อนไหวพลังจิต
เกิดเป็นภาพวาด Circular Scribbling เป็นขั้นที่เด็กสามารถขีดลากเป็นวงกลม :mrgreen:

จะเห็นว่า

ส่วนที่ 1 ส่วนที่เรา ออกแรงได้ยาวต่อเนื่องคือ
จุดที่มีลูกศรชี้ลง (การกดลูกบันได)
กับ
จุดที่มีลูกศรชี้ขึ้น (การดึงลูกบันได)

ส่วนที่ 2ส่วนที่ออกแรง สั้น และ แคบ ลำบาก ก็คือช่วง
วงรี ด้านบน (ดันไสลูกบันไดไปข้างหน้า เพื่อเตรียมเข้าสู่การกดลูกบันไดลง )
กับ
วงรี ด้านล่าง ( ลากลูกบันไดมาด้านหลัง เพื่อเตรียมเข้าสู่การดึงลูกบันไดขึ้น)

อยากให้ทุกท่านใส่ใจในส่วนที่ 2 ให้ มากๆ
พยายาม ชดเชย การออกแรงจากส่วนที่ 1 มาช่วย ส่วนที่ 2
ให้ช่วยกันควงบันไดให้เนียน เต็มวงรอบการปั่นควง มากขึ้น
ตรงนี้จะช่วยทำให้เรา ออกแรงอย่างมีประสิทธิภาพได้ดียิ่งขึ้นมากๆครับ
;)

ทั้งนี้ทั้งนั้นอยากให้ ทุกท่านที่ บ้าจักรยาน
ใส่ใจ และ ให้ความสำคัญ
กับการควงขาให้มากๆครับ

สุดท้าย คุณ เป็นคนควง
ปล
แต่อย่าไปออกแรงในส่วนที่ 2 มากนัก
เพราะกล้ามเนื้อส่วนที่ออกแรงในจุดดังกล่าว
ไม่ได้แข็งแรงเท่าในส่วนที่ 1
หากเราไปเน้นส่วนที่ 2 มาก
อาการตะคิว ก็จะตามมาติดๆครับ

เริ่มต้นแรกๆ ก็ เบาๆ กันไปก่อนนะครับ
อย่าเพิ่งใจร้อน เดี๋ยวอะไรๆ ก็จะดีขึ้นเองครับ
เป็นกำลังใจให้ครับ

;) ลองฝึกความเข้าใจในการควงง่ายๆ ด้วยการฝึกควงขา ด้วยขาข้างเดียวรอบขาที่ไม่สูงมาก
ฝึกที่ละข้าง ควงอย่าให้รอบขาตะกุกตะกัก โซ่ดังกึ๊กกัี๊ก :lol:
เมื่อพอเข้าใจการ ควงแล้ว ก็ลองปั่นทั้งสองขาดูครับ ;)

และ หากเริ่ม ควงขาได้เนียน แล้ว

เวลาควงขาปั่นๆไป ไม่ต้องสนใจ ความเร็วเดินทาง กับ ความเร็ว รอบขามากครับ

ใช้ใจสัมผัส และ รับรู้เองครับ ว่า

ตัวเรา พอใจ ที่อยากจะใช้เกียร์ กับ รอบขาเท่าไหร่ ในการเดินทางครับ

แต่สวนมาก รอบขา มันจะป๊วนเปี๊ยนอยู่ที่ 90-100 รอบต่อนาที

เพราะรอบขาประมาณนี้ มันจะไม่ค่อยมี แรงเค้นจากการออกแรงปั่น มากนัก ตาม จุดหมุน ข้อต่อต่างของ ขาเรา ครับ
ทำให้ลดอาการปวดข้อ ปวดเข่า ได้ครับ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &start=405
รูปภาพ
แมวทองคือแมวน้ำแมวน้ำคือแมวทะเล
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”