มีวิธีถอดเฟืองหลังที่เป็น single speed กันยังไงบ้างครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
u_nude
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized

มีวิธีถอดเฟืองหลังที่เป็น single speed กันยังไงบ้างครับ

โพสต์ โดย u_nude »

ตอนแรก ๆ ก็ใช้ไขควงกับค้อนตอกนี่แหละครับ
แต่จะเปลี่ยนไปใช้ freewheel ที่ดีหน่อย เลยไม่อยากตอกแล้ว เสียดาย
เลยอยากถามว่ามีวิธีถอดแบบไหนบ้างครับที่ไม่ต้องตอก
หรือมีอุปกรณ์ที่ใช้ถอดโดยตรงหรือเปล่า มีขายที่ไหนบ้าง รบกวนชี้เป้าหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
xpitthayax
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: มีวิธีถอดเฟืองหลังที่เป็น single speed กันยังไงบ้างครับ

โพสต์ โดย xpitthayax »

อยากทราบวิธีตอก Freewheel ของพี่น่ะครับ ว่าตอกอย่างไร
ส่วนวิธีตอก Freewheel ของผม คือเอาตะปูตอกปูนหรือตะปูตอกไม้นิ้วซัก2-3 นิ้ว
ตอกทวนเข็มนาฬิกาอ่ะครับ ตรงรูเล็กๆตามที่ลูกศรในรูปชี้ ตอกเบาๆก็ออก ตัวเฟืองไม่เสียหายเลย

รูปภาพ

จริงๆแล้วเครื่องมือถอดโดยเฉพาะก็มีนะครับ อย่างพวก Part tool แต่ของพี่ใช้เฟืองยี่ห้ออะไร เพราะเฟืองแต่ละยี่ห้อจะมีเขี้ยวสำหรับถอดไม่เหมือนกัน
ของผม มีเฟืองหลายยี่ห้อมากเลยใช้วิธีด้านบน เพราะซื้อมาใช้ครบทุกรุ่น คงไม่ไหวแน่ จะมีที่ซื้อมาใช้ก็รุ่นที่สำหรับถอดของ Suntour
박가희 & 손담비
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”