ตะกร้อ ชนล้อหน้าเวลาเลี้ยว

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Nathan
ขาประจำ
ขาประจำ
team: <8 (Less than eight) เกินจากนี้ขี่ไม่ไหว
Bike: @โครโม . . เหล็ก@

Re: ตะกร้อ ชนล้อหน้าเวลาเลี้ยว

โพสต์ โดย Nathan »

SS หรือ RB แนว race เป็นหมดครับ ระยะท่อกับขาจาน กับตะกร้อ มีผลกันหมด ยังไม่รวมองศาของตะเกียบอีก

ปกติแล้วต้องเปลี่ยนที่ style การปั่นมากกว่าจะได้ไม่เกิดอุบัติเหตุ

ใช้หลักการง่ายๆถ้าปั่นแล้วองศาขณะหนึ่งจะไม่โดนตะกร้อม ให้ใช้การตีวงที่องศานั้ๆ ถ้ามากกว่านั้นให้ฟรีขาก็พอจะเลี่ยงได้ แต่ถ้าประเภท เลี้ยงวงขนาดไหนก็จะปั่น ร้อยทั้งร้อยครับ โดนหมด

อีกข้อคือ การเลี้ยวหากไม่มีปัยหาเรื่องขาจานขูดพื้นก็ใช้ขาด้านที่เลี้ยวอยู่ด้านล้าง ด้านที่ไม่เลี้ยวอยู่ด้านบน แต่ถ้าขาจานขูดพื้นให้ใช้ขาจานที่เลี้ยวอยู่ด้านหลัง ด้านที่ไม่เลี้ยวอยู่ด้านหน้า

ข้อดีของการทำเป็นนิสัยคือ จะได้มีสติขระปั่นจักรยานครับ

.
.

ment หน่อยนึงนะครับ ส่วนสูงขนาดนั้น น่าจะลองเปลี่ยนขาจานเป็น 165 จะได้รอบและลดการบาดเจ็บระยะยาวได้ดีกว่า
หากหลุดพ้นจากการครอบงำของคำว่า "ยี่ห้อ" ได้แล้ว . . นั่นแสดงว่าเข้าถึงคำว่า "จักรยาน"
thakul
ขาประจำ
ขาประจำ
team: riding alone on single gear bike
Bike: Bianchi Pista Steel - Black Knight
ตำแหน่ง: Bangkok

Re: ตะกร้อ ชนล้อหน้าเวลาเลี้ยว

โพสต์ โดย thakul »

Nathan เขียน:SS หรือ RB แนว race เป็นหมดครับ ระยะท่อกับขาจาน กับตะกร้อ มีผลกันหมด ยังไม่รวมองศาของตะเกียบอีก

ปกติแล้วต้องเปลี่ยนที่ style การปั่นมากกว่าจะได้ไม่เกิดอุบัติเหตุ

ใช้หลักการง่ายๆถ้าปั่นแล้วองศาขณะหนึ่งจะไม่โดนตะกร้อม ให้ใช้การตีวงที่องศานั้ๆ ถ้ามากกว่านั้นให้ฟรีขาก็พอจะเลี่ยงได้ แต่ถ้าประเภท เลี้ยงวงขนาดไหนก็จะปั่น ร้อยทั้งร้อยครับ โดนหมด

อีกข้อคือ การเลี้ยวหากไม่มีปัยหาเรื่องขาจานขูดพื้นก็ใช้ขาด้านที่เลี้ยวอยู่ด้านล้าง ด้านที่ไม่เลี้ยวอยู่ด้านบน แต่ถ้าขาจานขูดพื้นให้ใช้ขาจานที่เลี้ยวอยู่ด้านหลัง ด้านที่ไม่เลี้ยวอยู่ด้านหน้า

ข้อดีของการทำเป็นนิสัยคือ จะได้มีสติขระปั่นจักรยานครับ

.
.

ment หน่อยนึงนะครับ ส่วนสูงขนาดนั้น น่าจะลองเปลี่ยนขาจานเป็น 165 จะได้รอบและลดการบาดเจ็บระยะยาวได้ดีกว่า
ขอบคุณครับ ตอนนี้พอหาจังหวะได้แล้ว พอดียังขี่เป็น ฟิกอยู่ ยังหา ฟรีไม่ได้ เวลาเลี้ยวเลยไม่มีฟรี แต่ก็ไม่เป็นปัญหามากเท่าไหร่
ขาจาน ผมเปลี่ยนจาน 165 มาเป็น 170 ด้วยความชอบล้วนๆ ขี่ 165 ดีกว่า แค่ชอบขาจานอันนี้ ไว้หา 165 สวยๆได้ ค่อยเปลี่ยน แต่ที่เจอ เกือบ 3000 เลยเอาไว้ก่อน

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
Nathan
ขาประจำ
ขาประจำ
team: <8 (Less than eight) เกินจากนี้ขี่ไม่ไหว
Bike: @โครโม . . เหล็ก@

โพสต์ โดย Nathan »

ลงขา su หรือ maxi ราคาไม่เกิน 2,000 บาท ใช้งานได้พอกล้อมแกล้มแต่เข้ากัยได้แน่นอนกับขา 165 ครับ

.
.
หากหลุดพ้นจากการครอบงำของคำว่า "ยี่ห้อ" ได้แล้ว . . นั่นแสดงว่าเข้าถึงคำว่า "จักรยาน"
Woraphong
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Woraphong »

ปกติครับ ของผมใช้ เฟรมไซค์58 ขาจาน165 ใส่ตะกร้อmks ยังขูดเลยครับ :lol: :D :mrgreen:
ziconaja
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ziconaja »

ถ้าขาจาน165+ ต้องเฟรมsize 55+จะไม่ชนครับ

ระวังเวลาปั่นในเมืองรถติดๆซอกแซกอยู่จะชนแล้วเสียหลัก
fixedkosum
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 043761572
team: -
Bike: fixedgear3

โพสต์ โดย fixedkosum »

รถผมก็พึ่งใส่ตะกร้อได้ไม่กี่วันชนล้อหน้าเหมือนกัน ยังลังเลอยู่เลยว่าจะถอดไหม
แต่ผมว่า เดี๋ยวก็คงจะฃินไปเอง :lol: :lol: :lol:
thakul
ขาประจำ
ขาประจำ
team: riding alone on single gear bike
Bike: Bianchi Pista Steel - Black Knight
ตำแหน่ง: Bangkok

โพสต์ โดย thakul »

fixedkosum เขียน:รถผมก็พึ่งใส่ตะกร้อได้ไม่กี่วันชนล้อหน้าเหมือนกัน ยังลังเลอยู่เลยว่าจะถอดไหม
แต่ผมว่า เดี๋ยวก็คงจะฃินไปเอง :lol: :lol: :lol:
ไม่ต้องถอดหรอกครับ ซักพักก็ชิน ตอนนี้ใช้ได้ปกติ ผมว่าตอนใส่ยากกว่าทำให้ไม่ชนอีก
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”