แนวจานหน้ากับสเตอหลัง ต้องตรงกันไหม

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
7157213
สมาชิก
สมาชิก
Bike: สับถังเก่าๆ

แนวจานหน้ากับสเตอหลัง ต้องตรงกันไหม

โพสต์ โดย 7157213 »

ของผมมันออกไม่ตรงนิดนึงครับ
มีวิธีแก้ไขอย่างไรครับ
ขอบคุณครับ
อ้วนค้าบ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086 715 3757
Bike: น้องหนิมเก่าๆ

Re: แนวจานหน้ากับสเตอหลัง ต้องตรงกันไหม

โพสต์ โดย อ้วนค้าบ »

เปลี่ยนกระโหลกจานหน้าครับ

1) วัดแนวโซ่ ว่าเบี่ยงจากแนวตรงกับเฟืองหลังกี่ มม.
2) ถอดดูกระโหลกเดิม ว่าแกนกระโหลกยาวกี่ มม.
3) เอาความยาวแกนกระโหลกเดิม ไปบวก หรือลบ จากระยะเบี่ยงที่ได้จากข้อ 1) ครับ :mrgreen: :mrgreen:
อยากให้คนไทยรักกัน ^^
อ้วนค้าบ, ตรวจสอบพัสดุ/ไปรษณีย์
อ่างศิลา
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Midnight cycling
Bike: MOSSO 7585 XC

Re: แนวจานหน้ากับสเตอหลัง ต้องตรงกันไหม

โพสต์ โดย อ่างศิลา »

ถ้าแนวโซ่หักเข้าหาเฟรมรถ จะแก้ไขโดยการใช้แหวนใส่ที่แกนกระโหลกก่อนใส่จานได้หรือไม่ ถ้าได้จะมีแหวนแบบที่ว่าขายไหมครับ
ภีษมะ
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ภีษมะ »

หากเล็กน้อย ผมว่าปรับซี่ลวดดีกว่าไหมครับ

เปลี่ยนแกนกระโหลกแล้ว ความต่างต้องนำมาหารสอง จึงจะได้ระยะที่เป็นจริงครับ เช่นขาดไป 5 มิล ก็ต้องใช้กระโหลกที่กว้างกว่าเดิม 10 มิล ฯ เมื่อใส่แล้วก็จะได้ซ้ายและขวาที่กว้างขึ้นข้างละ 5 มิล
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”