หมอบตัวนี้ทำฟิกยังไงดีครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
JoeLouis
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 66801713994
Bike: Trek wahoo 29ER,Tiger future,Return off

หมอบตัวนี้ทำฟิกยังไงดีครับ

โพสต์ โดย JoeLouis »

:oops: พอดีมีหมอบอะลูเก่ามือ8มั้ง ร่วม20ปีได้ อยากจะทำฟิกครับ คิดว่าน่าจะทำได้ ต้องใส่อะไรเพิ่ม ขอแบบงบน้อยที่สุดนะครับ
น้องชายซื้อต่อเพื่อนมา จอดตากฝนพัง(โดนห้ามเอาเข้าบ้าน :cry: ) โม่ไม่ฟรีดุมไม่หมุน สับจานไม่ตรงรุ่น ชิพเตอร์ไม่ดี ตีนผีไม่ตรง เลยจะทำฟิกสะให้มันจบๆ ปั่นแรงแถมไม่ต้องดูแลยาก :D

ไม่มีดร็อปเอาท์ เป็นอะแดปเตอร์ น่าจะเป็นSemi-verticalหรืออะไรแถวๆนี้
รูปภาพ

ดุมอีกข้างมีเกลียวอะไรไม่รู้ มันใส่สเตอร์เกลียวได้เลยป่ะครับ
รูปภาพ

ขอบคุณล่วงหน้าทุกคำตอบครับผม
ปล.MTBผมก็ว่าจะทำซิงเกิลละครับ ขี้เกียจดูแล :roll:
ลมรำเพย
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: หมอบตัวนี้ทำฟิกยังไงดีครับ

โพสต์ โดย ลมรำเพย »

อยู่โคราชหรือเปล่าครับ....
ถ้าใช่ ยกเฟรมไปให้เฮียชวง (อยู่ก่อนถึงโรงเรียนมารีย์) ให้แกดูซิว่า มันพอจะแปลงหางเป็นฟิกได้ไหม...เพราะเฟรมมันเป็นอลูฯ
ถ้าทำได้ ที่เหลือก็ไม่น่าจะยาก ดูจากดุมที่ติดรถ น่าจะเป็นดุมแบบเกลียวทั้งสองด้าน ถอดเฟืองของเดิมออก หาcog หรือ เฟืองฟรี + หางปลามาใส่ ก็น่าจะจบ
จานหน้าตอนนี้ มีกี่ใบ ถ้าใบเดียวก็ง่าย ถ้ามีสอง หรือสามใบ ก็ต้องดูว่า มันจะเอาใบไหนมาใช้ได้ เพื่อให้เหลือแค่ใบเดียว แต่ก็ต้อง เปลี่ยนแกนกระโหลกใหม่ เพื่อให้ระยะ chainline ไม่เพี้ยนมาก
แก้ไขล่าสุดโดย ลมรำเพย เมื่อ 10 ส.ค. 2013, 21:21, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ปั่นให้เป็น เย็นเรื่อยไป อย่าให้ใครแซง....
รูปประจำตัวสมาชิก
parinya-ake
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0894492ตอง1
team: เทคนิคมีน BikeClub แล้วก็ weekend bike clubด้วยละ
Bike: KHS on-off เหล็กไหลจ้า

Re: หมอบตัวนี้ทำฟิกยังไงดีครับ

โพสต์ โดย parinya-ake »

ซื้อตัวรั้งโซ่ในร้านออนไลน์(ซัก 900 มั้ง) กะเฟืองฟรี หรือฟิกส์มาใส่ก็น่าจะจบนะ :mrgreen:

ปล.ถ้าไม่อยากซื้อต้วรั้งโซ่ ก็ลองตั้งตีนผีให้รั้งโซ่แทน โดยไขสกรู HL ให้ตีนผีตรงกะแนวโซ่ 8-) 8-) 8-)
สู้ๆๆๆๆ
พรสวรรค์ที่เคียงคู่กับความขยันจะทำให้คุณก้าวไปได้ไกล
รูปประจำตัวสมาชิก
thakul
ขาประจำ
ขาประจำ
team: riding alone on single gear bike
Bike: Bianchi Pista Steel - Black Knight
ตำแหน่ง: Bangkok

โพสต์ โดย thakul »

ผมทำอยู่ 1 คันครับ ขอแชร์ นะครับ ปัญหาที่อาจเจอ

1 ความตึงขอโซ่ ให้เอาโซ่กับตีนผีออก ก่อน แล้วลองใส่ดูว่า เฟืองขนาดไหนตึง ถ้า อันไหนได้ก็อันนั้น ถ้าไม่ได้ อาจจะต้องใช้ตัวตั้งโซ่ หรือเอา halflink มาใส่
2 จานหน้า ถ้าเอาใบออกได้ต้องมีน็อตใบจานใหม่ หรือหาจานใหม่
3 ล้อน่าจะต่องเปลี่ยนครับ ไม่น่าจะใส่ได้ ไม่แน่ใจ ดุมฟิกมันเป็น 2 เกลียวในอันเดียว
4 แนวโซ่อาจจะมีปํญหา สลับใบจาน เปลี่ยนกะโหลก

ผมว่าไม่ยาก ที่จริงอยากเห็นทั้งคัน จะได้ บอกได้ ขายอะไหล่ที่ไม่ใช้น่าจะ พอ โดยเพิ่มอีกนิดหน่อย

ถ้าเฟรมสวยน่าทำครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”