ถ้ามีFix แต่...? แต่เล่นท่าก็ไม่เป็น Skid ก็ทำไม่ได้ (ปั่นปกติอย่างเดียว เวลาเบรคก็ใช้เบรค มีทั้งหน้าหลัง)'

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
maden69
สมาชิก
สมาชิก

ถ้ามีFix แต่...? แต่เล่นท่าก็ไม่เป็น Skid ก็ทำไม่ได้ (ปั่นปกติอย่างเดียว เวลาเบรคก็ใช้เบรค มีทั้งหน้าหลัง)'

โพสต์ โดย maden69 »

แต่เล่นท่าก็ไม่เป็น Skid ก็ทำไม่ได้ (ปั่นปกติอย่างเดียว เวลาเบรคก็ใช้เบรค มีทั้งหน้าหลัง)

รู้สึกอับอายยังไงไม่รู้ มี Fix แค่Skid ยังทำไม่เป็นเลย (ฝึกจนปวดขาปวดเข่าแล้ว เหมือนฝืนสังขารตัวเองเพราะ อายุก็จะ30แล้ว ตัวอ้วน น้ำหนักเยอะ)

T^T ขอความเห็นทีครับ ผมเปลี่ยนสเตอร์ไปเป็น single speed แทนดีไหมครับ

ผมชอบนะ รถ Fix เพราะทรงมันสวย และไม่ต้องมีปัญหาจุกจิกเรื่องระบบเกีย (เบื่อที่ต้องมาคอยตั้งเกีย เพราะแต่ไหนแต่ไรผมก็ปั่นแต่พวกรถมีเกีย แต่ยังไม่เคยลองหมอบนะ)
รูปประจำตัวสมาชิก
JADE555
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อยากรู้ให้โทรมาถาม (- -")
team: CARBON ASS!!!
Bike: เหล็กมาร

Re: ถ้ามีFix แต่...?

โพสต์ โดย JADE555 »

ปั่นซิงเกิลสบายใจกว่าครับ :D

ถ้าอยากให้ยั้งขาได้ ก็หาดุมแบบ Coaster brake ครับ ฟรีขาปรกติ แต่ปั่นถอยหลังจะเป็นเบรค
ปั่นต่อไป จนกว่าตูดจะไหม้เป็นเถ้าถ่าน CARBON ASS TEAM

เฟรมบุบกลาง ยางก็แบน แฮนด์ก็หลุด
โซ่สะดุด ล้อสะบัด เฟืองก็แหลม
ยางนอกโล้น ขอบล้อแตก ยางในแพลม
สนิมแจม ลูกปืนร้าว รองเท้าพัง!!
rocklee
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-2359848
team: TREK
Bike: TREK
ตำแหน่ง: จ.มหาสารคาม

Re: ถ้ามีFix แต่...?

โพสต์ โดย rocklee »

maden69 เขียน:แต่เล่นท่าก็ไม่เป็น Skid ก็ทำไม่ได้ (ปั่นปกติอย่างเดียว เวลาเบรคก็ใช้เบรค มีทั้งหน้าหลัง)

รู้สึกอับอายยังไงไม่รู้ มี Fix แค่Skid ยังทำไม่เป็นเลย (ฝึกจนปวดขาปวดเข่าแล้ว เหมือนฝืนสังขารตัวเองเพราะ อายุก็จะ30แล้ว ตัวอ้วน น้ำหนักเยอะ)

T^T ขอความเห็นทีครับ ผมเปลี่ยนสเตอร์ไปเป็น single speed แทนดีไหมครับ

ผมชอบนะ รถ Fix เพราะทรงมันสวย และไม่ต้องมีปัญหาจุกจิกเรื่องระบบเกีย (เบื่อที่ต้องมาคอยตั้งเกีย เพราะแต่ไหนแต่ไรผมก็ปั่นแต่พวกรถมีเกีย แต่ยังไม่เคยลองหมอบนะ)
ถ้าอยาก Skid ได้ง่ายๆก็ใช้อัตราทดเกียร์ที่เบาขาลงเยอะๆซิครับ เช่น จานหน้า40-42T + กับสเตอร์หลัง 20T เท่านี้ก็สบายๆ แล้ว

เพราะปัญหาคุณอาจจะเกิดจากการใช้อัตราทดเกียร์ที่สูงไป เช่น จานหน้า 48T +กับสเตอร์หลัง 15-16T นี่ก็ลำบากหน่อยถ้ากำลังขาไม่แข็งแรงพอในการทำ Skid เบรค (สำหรับมือใหม่)
tanawataro
สมาชิก
สมาชิก
team: COMEDY FIXED
Bike: Fuji Classic 2010, SPECIALIZED ALLEZ C2 2012,Bruno Mini Mixte
ตำแหน่ง: BANGKOK

Re: ถ้ามีFix แต่...? แต่เล่นท่าก็ไม่เป็น Skid ก็ทำไม่ได้ (ปั่นปกติอย่างเดียว เวลาเบรคก็ใช้เบรค มีทั้งหน้าหลัง)'

โพสต์ โดย tanawataro »

เปลี่ยนเลยครับ อาจปั่นดีกว่าเดิมด้วยนะ เหมาะกับชีวิตจริง มากที่สุด หรือไม่ก็ลองใส่เฟืองฟรีที่ดุมอีกข้างเอาไว้สลับกับเฟืองฟิกซ์
ตามความเหมาะสมในการใช้งาน สมัยนี้เค้าไม่คิดเรื่องเท่ไม่เท่แล้ว ความปลอดภัยสบายใจ สำคัญกว่า
"ชีวิตธรรมดา"
maden69
สมาชิก
สมาชิก

Re: ถ้ามีFix แต่...? แต่เล่นท่าก็ไม่เป็น Skid ก็ทำไม่ได้ (ปั่นปกติอย่างเดียว เวลาเบรคก็ใช้เบรค มีทั้งหน้าหลัง)'

โพสต์ โดย maden69 »

อ่าครับ

แล้วสอบถามหน่อยครับว่า สเตอร์ฟรี ของDicta(ใต้หวัน) มีกี่เกรดครับ ผมเห็นมีราคา 200 650 900 บาท แล้วมีตัวไหนแนะนำบ่้างครับ
Nathan
ขาประจำ
ขาประจำ
team: <8 (Less than eight) เกินจากนี้ขี่ไม่ไหว
Bike: @โครโม . . เหล็ก@

โพสต์ โดย Nathan »

Skid ไม่ได้ก็เปลี่ยนไปสายปั่นครับ ไม่ต้องเล่นท่า ปั่นเอาอย่างเดียว อายุเป็นเพียงตัวเลขผมน่ะจะ 50 แล้วยังหาเรื่องปั่น fix ในบางอารมณ์แต่ใช้เบรคหน้า เอาไว้กรณีฉุกเฉิน ส่วนกรณีปกติใช้การยืนเพื่อให้แรงเฉื่อยน้อยลงมักจะประมาณ 2-3 รอบขารถก็จอดได้เลย

อีกอย่างตามคำแนะนำเรื่องจานหน้าที่จานหน้าใบใหญ่แรงเฉื่อยจะเยอะหยุดอยากกว่าจานหน้าใบเล็กๆครับ

.
.
หากหลุดพ้นจากการครอบงำของคำว่า "ยี่ห้อ" ได้แล้ว . . นั่นแสดงว่าเข้าถึงคำว่า "จักรยาน"
samezone
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0903377366
Bike: Cinelli Track
ตำแหน่ง: อุบลราชธานี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย samezone »

skid ตอนไกล้ๆบ่อยๆ.. เสียวมากครับ แต่ชินแล้ว
thinkofme
สมาชิก
สมาชิก
team: ฉายเดี่ยวอ่ะครับ
Bike: WHEELER 900ZX

โพสต์ โดย thinkofme »

ผมก็ skid ไม่เป็นครับ ใช้วิธียืนปั่นให้รอบมันลดอย่างเดียวเลย แล้วก็ปั่นเร็วเฉพาะถนนโล่งๆน่ะ
สิ้นเดือนนี้จะไปติดเบรค แต่ไม่เปลี่ยนเผืองหลัง
เพราะฟิกซ์จะทำให้ขาเราไม่หยุดปั่นเวลาไปปั่นคันอื่นจะได้ทั้งกำลังแล้วก็การไม่หยุดปั่นด้วย
งบน้อยปั่นจักรยานก็เหนื่อย
งบมากปั่นจักรยานก็เหนื่อยเหมือนกัน
จะงบมากงบน้อยปั่นจักรยานก็เหนื่อยเหมือนกันเลย
suntawit
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0846919452
Bike: vintage single speed

โพสต์ โดย suntawit »

ปั่น single สบายกว่าครับแถมปลอดภัยด้วย ปั่นจักรยานเพื่อสุขภาพครับ :D
phanu phongdee
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไม่มีสังกัด(เข้าGANGไหนหัวหน้าตายหมด)
Bike: LA XT920,จักรยานพับ
ตำแหน่ง: บ้านริมคลอง วัดศรีวารีน้อย
ติดต่อ:

โพสต์ โดย phanu phongdee »

:D ผมอายุ44ปี..ก็ปั่นFixed Gearติดเบรคหน้า-หลัง..อุปกรณ์ความปลอดภัยครบ..สกิตอะไรนั่นไม่เป็น..
ปั่นถอยหลังไม่ได้..ยกหน้าไม่ได้..ก๊ปั่นสนุกดีครับไม่เห็นต้องอายใคร...มีแต่พวกแปลกใจ..เวลาแอบเข้ากลุ่มฟิกซ์วัยรุ่น..
ตอนพักผมถอดหมวก ผ้าปิดหน้า..เด็กๆวันรุ่นมันฮาทั้งก๊วน..อ่าวคุณลุง..ถึงว่าปั่นตามหลังเห็นไรผมสีขาวๆ...นึกว่าไฮไล..
ไหนได้..หงอกจริงๆ :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:
ลา บางน้ำจืด(เข้าGANGไหนหัวหน้าตายหมด)
อ่างศิลา
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Midnight cycling
Bike: MOSSO 7585 XC

โพสต์ โดย อ่างศิลา »

ตอนนี้ผมก้อปั่น Fix อ่ะคับ ใช้จานหน้า 48 หลัง 16 ติดเบรคหน้าข้างเดียว ใส่แฮนด์หมอบ ทำ Skid ก้อพอได้คับแต่ไม่ค่อยทำบ่อยเพราะกลัวยางสึก..555..ใส่ยาง Conti อ่ะคับ แรกๆก้อปั่น Single พอเปลี่ยนเป็น Fix รู้สึกชอบกว่า Single ท้าทายดีคับ...
bigpapa6
สมาชิก
สมาชิก
team: ไม่มี
Bike: ครุยเซอร์ ฟิกเกียร์ รถพับ

โพสต์ โดย bigpapa6 »

ความเห็นเหมือนคุณ JADE555 ครับ
คุณ phanu phongdee อายุใกล้เคียงกันครับ ผมใส่ฟรีล้อหลังติดเบรคหน้า แต่ผมจะไม่ปั่นเร็วมากครับ
hs0oeo
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0863371724
team: บ้านแพ้ว
Bike: kuma 5500 nirone7c2c HARO1.1 LAblueline unicycle 16 20 26 28 นิ้ว fixedgear
ติดต่อ:

โพสต์ โดย hs0oeo »

ผมชอบ fixปั่นสนุกดีใช้ affinity lopro ติดเยรคหน้าอันนึงครับ
การศรัทธาในพระเจ้าเท่านั้นจะทำให้เราใช้ชีวิตบนโลกได้อย่างสงบ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”